ผู้เขียน หัวข้อ: การทำงานในส่วนยืมแฟ้ม X-Ray โดยใช้ Scan Barcode  (อ่าน 6129 ครั้ง)

ออฟไลน์ xrayphichit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
การทำงานในส่วนยืมแฟ้ม X-Ray โดยใช้ Scan Barcode
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 11:42:34 AM »
0
ตามรูปและความต้องการที่แนบไฟล์มาด้วยนั้น  ที่โรงพยาบาลพิจิตรแผนกรังสีต้องการแบบนี้ก็เพื่อ
 1 เพื่อลดปัญหาการใส่ข้อมูลแผนกที่ยืมผิด  ทำให้สามารถตามฟิล์มในระบบได้ถูกต้อง
 2 ลดภาระงานของเจ้าหน้าที่รังสี  ในการทำงานส่วนการยืมคืนฟิล์มโดยอัตโนมัติ
 3 เพิ่มความสะดวกรวดเร็วในการเก็บข้อมูล  โดยไม่ต้องมาคีย์ข้อมูลอีก
 4 เพื่อพัฒนาระบบ HOSxP ให้รองรับความต้องการในการทำงานของเจ้าหน้าที่  และเทคโนโลยีทางรังสี

อย่างไรผมก็ขอความกรุณาให้อ.ชัยพร  ช่วยดูความต้องการให้นิดนึงนะครับ  จะได้สามารถทำงานได้อย่างราบรื่น  และรวดเร็ว 
ถ้าโรงพยาบาลอื่นมีความต้องการแบบนี้เห็นประโยชน์ของการทำงานแบบนี้  ก็ขอให้ช่วยกัน Post กระทู้ด้วยนะครับ 
   ;D ;D ;D ;D ;D

นักรังสีการแพทย์ชำนาญการ  โรงพยาบาลพิจิตร

ออฟไลน์ nuntagan

• Newbie
  • *
Re: การทำงานในส่วนยืมแฟ้ม X-Ray โดยใช้ Scan Barcode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 13:44:36 PM »
0
ผู้ดูแลระบบ  ในโรงพยาบาลพิจิตร  มีความคิดเห็นว่าเมื่อผู้ใช้มีความต้องการแบบนี้  และก็เป็นประโยชน์อยู่บ้าง  ไม่มากก็น้อยกับการทำงานของเจ้าหน้าที่ X-Ray  ด้วย  จึงขอรบกวนอาจารย์ชัยพรด้วยนะคะ
โรงพยาบาลพิจิตร
FreeBSD 9.0 MySQL 5.1.61
HOSxP Version : 3.56.6.20
ขึ้นระบบ : BMS
เริ่ม : 26 ธันวาคม 2550

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: การทำงานในส่วนยืมแฟ้ม X-Ray โดยใช้ Scan Barcode
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 15:06:50 PM »
0
ถ้า Scan HN แล้วมีหลาย XN ล่ะครับ จะทำอย่างไร ถ้าอัตโนมัติขนาดนั้น

น่าจะต้องผ่าน process ของการเลือก XN ก่อนนะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 15:41:26 PM »
0
HN = XN ครับ    เก็บฟิล์มตามระบบ HN เวชระเบียน  แยกจำนวนปีตามระบบสี 0-9  เก็บฟิล์ม5-10 ปี
มีการเปลี่ยนแปลงระบบในอดีตหลายแบบ  สุดท้ายมาลงตัวที่ HN=XN    รพ.ส่วนใหญ่เก็บแบบนี้ครับ... :P
scan barcode  ในอนาคตน่าจะนำมาใช้ประโยชน์ได้มากกว่าที่ผมเสนอมา  ระบบ pac , CR, DR  และอีกหลายอย่างครับ(ถ้าเรามองอนาคต)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 15:49:16 PM »
0
HN = XN ครับ    เก็บฟิล์มตามระบบ HN เวชระเบียน  แยกจำนวนปีตามระบบสี 0-9  เก็บฟิล์ม5-10 ปี
มีการเปลี่ยนแปลงระบบในอดีตหลายแบบ  สุดท้ายมาลงตัวที่ HN=XN    รพ.ส่วนใหญ่เก็บแบบนี้ครับ... :P
scan barcode  ในอนาคตน่าจะนำมาใช้ประโยชน์ได้มากกว่าที่ผมเสนอมา  ระบบ pac , CR, DR  และอีกหลายอย่างครับ(ถ้าเรามองอนาคต)
อ๋อ...ครับ
แต่ก็ต้องคิดเผื่อ ร.พ. อื่น ๆ ที่ใช้งานแบบกำหนด XN ตามปีด้วยอ่ะครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 14:59:09 PM »
0
แวะมาดูครับ :P  :P
ในส่วนของเอกซเรย์ที่ผ่านการรับรอง HA แล้ว  ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนระบบการเก็บฟิล์มตามเลข HN นะครับถ้าจำไม่ผิด... 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:40:40 AM »
0
แวะมาดูอีกรอบครับ  รบกวนด้วยครับ  จะทำแผนปี54ครับ  ความเป็นไปได้ถ้าสามารถทำได้และเป็นประโยชน์ต่อโรงพบาบาลอื่นที่ใช้โปรแกรมนี้ก็สมควรทำ  แต่ถ้าดูแล้วไม่น่าพัฒนาต่อจะได้ทำเท่าที่ทำได้  และจะได้ยกเลิกแผนการใช้งาน scan barcode   ผมจะได้รายงานผลการดำเนินการต่อรังสีแพทย์  รบกวนอาจารย์หรือผู้เกี่ยวข้องช่วยดูกระทู้นี้อีกครั้งครับ  ขอบคุณครับ ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2010, 10:47:40 AM »
0
แวะมาดูคำตอบ ???

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 11:56:20 AM »
0
แวะมาดูอีกครับ... :'(

ออฟไลน์ PingPong

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2010, 07:06:06 AM »
0
อ๋อ...ครับ
แต่ก็ต้องคิดเผื่อ ร.พ. อื่น ๆ ที่ใช้งานแบบกำหนด XN ตามปีด้วยอ่ะครับ
ใช่คร้าบ รพ.ผมใช้ xn ตามปี พศ    ;D ช่วยเสนอครับ เพื่อม่แนวทางที่ดี
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2011, 10:55:27 AM »
0
อ๋อ...ครับ
ใช่คร้าบ รพ.ผมใช้ xn ตามปี พศ    ;D ช่วยเสนอครับ เพื่อม่แนวทางที่ดี

วันนี้....คือว่าไร...ต่อไปครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x