ผู้เขียน หัวข้อ: Report Datacenter แบบนี้ได้ไหม  (อ่าน 3063 ครั้ง)

dusit

• บุคคลทั่วไป
Report Datacenter แบบนี้ได้ไหม
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 19:42:01 PM »
0
ยังไม่เคยลองนะครับ แต่ลองคิดเล่น ๆ หรือมีคนคิดแล้วก็ไม่รู้เหมือนกัน ครับ :D
สำหรับคนที่มี Datacenter ไปลองเล่น ไม่รู้ว่าดูรายงานจาก Datacenter อย่างไร

ลองทำแบบนี้ดูไม่รู้ว่า work ไหม

คือเอา Hosxp หรือ Hosxp Pcu ไปลงในเครื่อง ที่ติดตั้ง Datacenter แล้ว โดย ไม่ต้องติดตั้ง Mysql Server นะครับ
แต่ สร้างฐานข้อมูลไว้ใน เครื่องนั้น  คือทำให้ Run Hosxp/Pcu ในเครื่องที่มี Datacenter ให้ได้ก่อน โดยที่ Datacenter ก็ยังทำงานได้นะครับ

จากนั้นก็ใช้งานปกติ การสร้างรายงานก็สร้างตามปกติ ครับ เพียงแต่ตอนเรียกฐานข้อมูล ก็เปลี่ยนชื่อนิดนึง เช่น

select * from dw_xxxxx.person limit 20   โดยที่ xxxxx คือ ชื่อฐานข้อมูลหนึ่งใน Datacenter นั้น ๆ
คือเพิ่ม ชื่อฐานข้อมูลเข้าไปด้วย แล้วตามด้วย จุด(.) แล้วตามด้วยตาราง
แล้วก็ใส่รายงานไว้ใน Custom User Report โดยที่ใช้สิทธิ์ Admin ที่ Datacenter จะสร้าง Report ให้
การดูข้อมูลจากที่อืน
ก็แก้ไขค่าต่าง ๆ ใน DB Connection ใน Hosxp /Pcu  เป็นของ Datacenter เท่านั้น เหมือนตั้งตอน Online ตอนออกตรวจข้างนอกผ่านเน็ตครับ

เท่านี้การเรียกดูรายงานก็น่าจะได้แล้ว และสามารถช่วยกันสร้างรายงานได้ภายใน Datacenter เดียวกัน
หรือสามารถเขียน Script ติดต่อเหมือนเดิมด้วยครับ
ที่เหลือก็แล้วแต่จิตนาการต่อครับว่าจะใช้งานอะไรต่อ เพราะเราสามารถเชื่อมต่อ DW ได้แล้ว
อาจไม่ได้ผ่านเว็บ แต่ได้ข้อมูลเหมือนกันครับ

เป็นแนวคิดนะครับ แต่คิดว่าน่าจะได้  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2010, 19:46:25 PM โดย Dusit »

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: Report Datacenter แบบนี้ได้ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2010, 20:00:33 PM »
0
ได้ครับใช้แบบคลายๆๆ แบบนี้อยู่อันหนึ่ง