ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องสงสัยถามผู้รู้หน่อยครับ  (อ่าน 4924 ครั้ง)

ออฟไลน์ bit48010010

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • www.hodhospital.com
มีเรื่องสงสัยถามผู้รู้หน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:03:01 PM »
0
พอดี ลงข้อมูลบัญชีเชิงรุก อันที่ไปให้บริการนอกโรงพยาบาลแล้วกลับมาลงข้อมูลเช่น เยี่ยมหลังคลอด พอมาลงข้อมูลในบัญชีเชิงรุกแล้ว ทำไมข้อมูลไปเพิ่มที่ patient EMR ซึ่งมันจะหมายความว่าคนไข้มารับบริการที่รพ สิครับ ตกลงไม่รู้ว่าถูกหรือเปล่า
DELL R710
server centos 6.0
MySQL 3.5.2.27
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ howtodo

• Hero Member
  • Respect: 0
    • สื่อน้ำท่วม
Re: มีเรื่องสงสัยถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 15:07:18 PM »
0
เจอปัญหาเดียวกัน   ;D

ก็ต้องเพิ่ม visit
แล้วมี patient  link ด้วย

น่าจะเป็นการเก็บความครอบคลุมไม่ใช่การรับบริการ
ขึ้นระบบ 2549  เข้ามารับช่วงต่อ ต.ค.50 - ส.ค.53 ไม่ครบ 3 ปี ขอบคุณสำหรับความรู้ ความเมตตา ความกรุณา ที่มีให้กับตัวข้าผู้ด้อยปัญญาด้วยดีตลอดมา

Re: มีเรื่องสงสัยถามผู้รู้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 21:31:45 PM »
0
แล้วเราต้องทำไงกันดีครับ
DELL R710
RAM 16 GB
Client pentium duo core ram 2 gb

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 22:14:02 PM »
0
มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ
อยากถามความเห็นคนอื่นๆเช่นกันครับ

สำหรับผม คิดว่าคงต้อง ถาม สปสช ว่ากรณีแบบนี้ ถือเป็นการรับบริการ op ด้วยหรือเปล่า

ถ้าใช่ ก็คงต้องไป complete เวชระเบียน ไม่งั้น จะมีปัญหาเรื่องงาน audit หรือเรื่องบัญชีการเงินได้(เนื่องจากเพิ่ม visit แล้วมันก็จะคิดค่าบริการผู้ป่วยนอกอัตโนมัติด้วย ถ้าได้ตั้งไว้ ซึ่งส่วนใหญ่คิดว่าคงตั้งกันครับ)

ถ้าไม่ใช่ ก็ไม่น่าเพิ่มเป็น VN ใหม่ครับ

แต่ที่ถูกต้องเป็นอย่างไร ใครรู้บ้างครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 00:00:29 AM »
0
มีปัญหาเช่นเดียวกันครับ
อยากถามความเห็นคนอื่นๆเช่นกันครับ
สำหรับผม คิดว่าคงต้อง ถาม สปสช ว่ากรณีแบบนี้ ถือเป็นการรับบริการ op ด้วยหรือเปล่า
เป็นการให้บริการด้าส่งเสริมสุขภาพ
อ้างถึง
ถ้าใช่ ก็คงต้องไป complete เวชระเบียน ไม่งั้น จะมีปัญหาเรื่องงาน audit หรือเรื่องบัญชีการเงินได้(เนื่องจากเพิ่ม visit แล้วมันก็จะคิดค่าบริการผู้ป่วยนอกอัตโนมัติด้วย ถ้าได้ตั้งไว้ ซึ่งส่วนใหญ่คิดว่าคงตั้งกันครับ)

ต้องไป complete เวชระเบียนด้วยนะครับและต้องมีค่าใช้จ่าย
แต่สามารถปรับเป็น 0 บาทได้ และต้องมีค่าใช้จ่ายห้ามเป็นค่าว่าง
เป็น 0 ได้ไม่ถือเป็นค่าว่าง ไม่ควรเป็น " - " โดยเด็ดขาด

อ้างถึง
ถ้าไม่ใช่ ก็ไม่น่าเพิ่มเป็น VN ใหม่ครับ
แต่ที่ถูกต้องเป็นอย่างไร ใครรู้บ้างครับ
เพิ่มเป็น VN ใหม่ อยู่แล้วครับ

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 01:26:59 AM »
0
ใช่คะ ...การออกไปเยี่ยมบ้าน  ก้อไม่ต่างกับการรับบริการใน โรงพยาบาลนะคะ
   งานบริการเชีงรับ กับงานบริการเชิงรุก 
                 ต่างกันที่คนไข้มาเองหรือเราไปหาคนไข้  เพราะฉะนั้น  ทุกกิจกกรมที่เราทำ กลุ่มและส่งเสริมคนไข้ถือว่า กิจกรรมหล่านี้เป็น หนึ่งในงานด้านเวชกรรม กลุ่มงาน่สงเสริม( เชิงรุก)  เพื่อส่งเสริมสุขภาพในชุมชน....เช่นเดียวกันนะคะ  เก็บData  มากก้อจาได้เงินมากเช่นกันนะคะ  แต่ต้องถูกต้องครบถ้านตาม กติกา
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 12:40:40 PM »
0
งานเชิงรุกถูก add เข้ามาในส่วนของเชิงรับด้วย (เพิ่ม VN) เคยแจ้ง อ.mn ไปแล้วครับ ว่าบางงานไม่ควร add เข้ามาในเชิงรับครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 13:12:37 PM »
0
งานเชิงรุกถูก add เข้ามาในส่วนของเชิงรับด้วย (เพิ่ม VN) เคยแจ้ง อ.mn ไปแล้วครับ ว่าบางงานไม่ควร add เข้ามาในเชิงรับครับ
;D ;D ;D ;D ;D ;D
เงินโอนมาแล้วนะครับ

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 21:39:59 PM »
0
ความเห็นอาจารย์ชัยพรว่ายังไงครับ ถ้าว่าใช่ผมก็จะให้เจ้าหน้าที่ลงข้อมูลต่อไป เพราะตอนนี้หยุดให้ทุกฝ่ายลงข้อมูลก่อนครับ เพราะงงอยู่ มันเหมือนคนไข้มาให้บริการที่ รพ อยู่ดี
DELL R710
RAM 16 GB

ออฟไลน์ champ_db

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 10:59:39 AM »
0
ความเห็นอาจารย์ชัยพรว่ายังไงครับ ถ้าว่าใช่ผมก็จะให้เจ้าหน้าที่ลงข้อมูลต่อไป เพราะตอนนี้หยุดให้ทุกฝ่ายลงข้อมูลก่อนครับ เพราะงงอยู่ มันเหมือนคนไข้มาให้บริการที่ รพ อยู่ดี

ถ้านับเป็นงาน op ด้วย ก็ complete เวชระเบียน แล้วก็ได้แต้มเพิ่มด้วย     

ถ้าตีความหมายจริงๆนะครับ
งานเชิงรุก  --> prevention
งานเชิงรับ  --> Treatment and rehability

ถ้าดูลักษณะการออกเยี่ยมบ้าน แล้วไปตรวจ   มันก็ก้ำกึ่งนะครับ
ดูกลายๆ คล้ายๆว่าเรารุกไปถึงที่บ้าน แต่ไป screen และก็ดูถ้ามีความผิดปรกติ ก็ Treat 
แต่ถ้ามองอีกมุม นอกจากข้างต้น ก็ไปเก็บข้อมูล ลงข้อมูลสุขภาพ และนำมาหาสถิติ เพื่อ prevention ในอนาคต

ไม่รู้ว่ามองกันมุมไหนครับ
แต่สำหรับผม คิดว่าเดี๋ยวจะให้พี่ๆ ลงข้อมูลไปก่อนครับ

ขอบคุณความคิดเห็นทุกความคิดนะครับ
หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2010, 11:25:13 AM »
0
 ;) ความคิดผมก็คิดว่าก็ควรจะเป็นแต้มครับ เพราะเราก็ให้บริการเหมือนกัน แต่คนละสถานที่เฉยๆ
   นั่งรอคนไข้เดินมาหา
   กับเดินไปบริการตรวจต่างๆ (ซึ่งเพิ่มค่าใช้จ่ายเข้าไปอีก)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549