ผู้เขียน หัวข้อ: ผมจะทำลาย OPD Card ...  (อ่าน 6548 ครั้ง)

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
ผมจะทำลาย OPD Card ...
« เมื่อ: ธันวาคม 22, 2006, 03:12:37 AM »
0
อาจารย์ครับ  ผมจะทำลาย OPD Card ของผู้ป่วยที่ไม่มารับบริการ 5 ปีย้อนหลัง ครับ คือปี2545 ลงไป ครับ
ผมจะหา HN ใน hosxp ครับ จะต้องใช้ตารางไหน บ้างครับ มาคิวรี่ หรือขอ Code mysql สักหน่อยครับ
------------------------------------------------------------------------
และ ICD9 ของผู้ป่วยทันตกรรม จัดเก็บอยู่ในตารางไหนครับ ผมใช้ Show SQL Trace Windows สะกดรอยตามไปดูก็ไม่เห็นบอกว่าเก็บอยู่ในตารางไหนครับ ใน OvstDiag.icd10 ก็ไม่เห็นมีครับ
ช่วยหน่อยนะครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ ดอกธูป

• Full Member
    • สุรินทร์๑๐๘ดอทคอม
Re: ผมจะทำลาย OPD Card ...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2006, 22:17:27 PM »
0
ไม่รู้ว่า HN ของโรงบาลคุณ มี พศ.นำหน้าหรือเปล่าครับ ถ้ามีก็ สัง SQL ให้แสดง เฉพาะ HN ปี 45 แบบนี้เลยนะครับ

โค๊ด: SQL
  1. SELECT * FROM patient  WHERE hn LIKE'45%'

จากนั้นถ้าจะลบก็ ใช้ Code นี้ครับ

1. DELETE FROM patient  WHERE hn LIKE'45%'

อันนี้แค่ลบ HN คนไข้ ที่มีคำว่า 45 นะครับ ในตารางหลักนะครับ ส่วนมันจะเชื่อมอีกกี่ตารางนั้น ดูจาก Er diagram นะครับผม

ปล. ก่อนลบ กรุณาสำรองข้อมูลด้วยนะครับผม เดี๋ยวหาว่าผมไม่เตือน อิอิ
ไม่ได้ ทำเกี่ยวกับ HosXp แล้ว แ่ต่มา Update ข้อมูลเรื่อย ๆ มีความรู้เรื่อง Web App , Mysql , PHP , linux นิดหน่อย คงจะพอช่วยตอบคำถาม พี่น้อง ๆ ได้บ้างเล็ก ๆ น้อย ๆ คับ  ขอบคุณคับ 
http://surin108.com ==> ท่องเที่ยวสุรินทร์จ้าาาา

ออฟไลน์ tiae

• Sr. Member
    • โรงพยาบาลสองจังหวัดแพร่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2006, 20:48:26 PM »
0
เปล่าครับผมจะไม่ลบ ออกจาก Data Base แต่จะคิวรี่ออกมาดูเฉยๆๆ ครับ
Mr.Narongsuk Ruktim
Server: ประกอบเองจบจำกัด , CenOS+MySQL: อ.ชัยพร
็HOSxPVersion3.51.2.11

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2006, 22:47:02 PM »
0
ใช้คำสั่งนี้ครับ

1. SELECT hn,pname,fname,lname FROM patient WHERE last_visit < '2002-01-01' OR last_visit IS NULL
  2.  

หากผลลัพท์มีเยอะเกินไป ลองทำการ resync vn ใหม่ครับ (หรือได้เคย full resunc vn ไปแล้วก็ไม่้ต้องทำซ้ำก็ได้ครับ)  เนื่องจากมีผู้ป่วยบางรายที่มีข้อมูลในเวชระเบียนแต่อาจจะไม่มีข้อมูลการมารับบริการ ค่าใน last_visit จะมีค่าเป็น null ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2006, 21:19:46 PM »
0
ส่วน ICD9 ของทันตกรรม ตรวจสอบให้แล้วครับเป็น bug ของการบันทึกรหัสหัตถการ ได้ทำการแก้ไขให้แล้วครับใน 2.49.12.25
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD