ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวการใช้ HOSxP Server run บน VMWare  (อ่าน 8114 ครั้ง)

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
ขอความคิดเห็นจากชุมชน HOSxP เรื่องการที่จะใช้ linux รันบน VMWARE ที่ run บน LINUX server อีกที โดยที่ linux ที่จะ รันบน VMWAR นี้จะลง  hosxp database และจะใช้เก็บข้อมูลจริงของรพ ที่มีคนไข้ประมาณ 300-500 คนขึ้นไป เดาว่าต้องการประหยัดเครื่องจึงออกแบบให้ สามารถลง os ได้หลายตัว เพือที่จะรองรับการใช้ทั้งงานที่ต้องวิ่งบน windows หรือ linux บน server เดียวกัน เรียกง่ายว่า รวมมิตรโดยผ่าน VMWARE
(spec server IBM SCSI 143 G HDD 2 ตัว RAM 2 G)
เพราะอาทิตย์หน้าต้องไปให้คำตอบเขาแล้วว่าเหมาะสมอย่างไร ::) ::) ::) ::) ::)
Yindee And Tan

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวการใช้ HOSxP Server run บน VMWare
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 14:28:25 PM »
0
 :D :D

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

• Respect: 0
Re: ขอสอบถามความคิดเห็นเกี่ยวการใช้ HOSxP Server run บน VMWare
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 14:35:22 PM »
0
เอาขนาดนั้นหรือ ครับ  ..จะไหวหรือเปล่า  ....จะใช้  linux  อีกตัวทำอะไรอีกคร้าบ
 ;D ;D ??? ??? ??? ??? ??? ??? ??? ;D ;D ;D ;D

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 15:55:17 PM »
0
โดยส่วนตัวผมเองก็ไม่เห็นด้วยครับ แต่เขาอยากฟังเหตุผล ผมก็ไม่ทราบว่าจริงๆแล้วเหมาะสมหรือไม่อย่างไรครับ :-[ :-[ :-[ :-[ :-\ :-\ :-\
Yindee And Tan

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 16:09:17 PM »
0
ทางทฤษฎีทำได้ครับ

แต่ในทางปฏิบัติ CPU จะทำงานหลายอย่างครับ
ไหนจะ run Linux(OS) , run Windows(vmware), run Linux(vmware) ฯลฯ
ถ้าเป็นคนก็แย่ครับ น่่าจะเวียนหัว หน้ามืดตาลายคล้ายจะเป็นลมหลายๆ ครั้งในแต่ละวันครับ
อาจจะทำให้อายุการใช้งานสั้นลงได้ครับ (Hardware นะครับ) เพราะต้องประมวลผลตลอดครับ
แม้แต่ช่วงที่ไม่มีการให้บริการข้อมูล MySQL CPU ก็ยังต้อง run VMware ที่จะจำลองการทำงานของ OS ตลอดครับ

แถมที่แน่ๆ ครับ ผมใช้ ram 4 G Linux(OS)  run Windows(Virtual Box) ใช้ ram ประมาณ 90% cpu 60-70 % ตลอดเลยครับแต่ผมก็ใช้มาเกือบปีแล้วนะครับ

แต่ที่แน่ๆ น่าจะเป็นเรื่องของความเร็วในการให้บริการที่ต้องช้าลงอย่างเห็นได้ชัดครับ
ยิ่งต้องให้บริการฐานข้อมูลด้วยแล้วครับ ไม่น่าจะ Happy เท่าไรนะครับสำหรับผู้ใช้งาน (ซึ่งจะส่งผลถึงผู้รับบริการด้วย)

แต่ก็ไม่รู้มีที่ไหนใช้อยู่บ้างครับ คงต้องรอความเห็นท่านที่ใช้อยู่อีกครั้งครับ

....

หรือจะไม่มีใครคิดใช้แบบนี้เป็นจริงเป็นจังเลยก็ไม่รู้ครับ

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 16:35:52 PM »
0

...ของ SrWoOd  มี Ram 4 G   แต่ อ.นาจ บอกไว้ว่า 2 G  แบ่งให้ OS ละเท่าไหร่ครับเนี่ย....

...ผมคิดเล่นๆ อีกเรื่อง คือ ที่ อ.นาจเล่าให้ฟัง อาจจะใช้  Server ตัวนี้ทำหลายหน้าที่ แต่ต้องการประหยัด โดยใช้ใน Server ตัวเดียว   แต่ถ้า  Server  ตัวนี้เกิดนี้มีอันเป็นไปขึ้นมา จะแย่นะครับ  กลายเป็นว่า Server ที่ทำงานแต่ละหน้าที่  จะพากันไปเที่ยว พร้อมกันทั้งหมดเลยในคราวเดียวเลยนะครับ  ... :D...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ Neo28

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 18:25:08 PM »
0
server ตัวนี้คงต้องรับภาระอันหนักอึ้งแล้วล่ะครับงานนี้  (ยังกะรถกะบะ บรรทุกสินค้าเต็มคันรถพร้อมลากพ่วงอีก 1 คันกับเครื่องยนต์แค่ 2500 CC จุดหมายยังไม่ทราบ สินค้าสำคัญด้วย :-[  เอา PC มาทำ sever ช่วยแบ่งภาระดีกว่าครับซัก 13000 บ. ;D )
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 18:40:28 PM »
0
ผมเห็นด้วยกับท่าน อ.ขวดครับ

เพราะว่าทำมาแล้ว

vmware  run slave + vmware run intranet +run ระบบรายงาน (0110 รง5) R36

ฟ้าผ่า โชคดีที่เสียแค่เครื่องเดียว แต่ดันเป็นเครื่องนี้

:-\ :-\ :-\ :D

adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 21:07:06 PM »
0
สงสาร server คงทำงานหนัก แล้วถ้าเสียจะแก้ยังไง
ram 2 G. ผมรันแค่ linux ตัวเดียวก็แย่แล้ว
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 21:51:35 PM »
0
...ผมก็ไม่เห็นด้วยกับ การใช้ vmware ทำแบบที่ว่ามา หากแค่ต้องการทดสอบใช้งานก็พอใช้ได้ แต่ถ้าจะเอามาใช้ เป็นจริงเป็นจังก็ ไม่น่าจะเสถียรมากนัก แถมหากส่วนที่เป็น OS หลักมีปัญหา ละก็ งานเข้าเลยล่ะงานนี้..ผมว่ายอมลงทุนเถอะครับ ปัจจุบัน ราคา ก็ไม่แพงมาก และที่สำคัญปิดงานได้ง่ายและ จะได้ไม่มีปัญหาในอนาคตด้วย.... ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ pcdos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 02:16:55 AM »
0
น่าสนใจมากครับ

Base น่าจะเป็น Linux ลง VMWARE

ติดตั้ง Guest OS เป็น Linux

Config ให้ทำงานแบบ Server ให้ครบเครื่อง

copy ไฟล์ VM ของระบบ สำรองไว้ใน  DVD

กัน Folder ข้อมูลไว้ต่างหาก (/data/mysql ฯลฯ)

ใช้ PC ดูดข้อมูลสำรองลง HDD/DVD รายวัน/สัปดาห์

... พอเครื่องเจ๊ง ก็ set เครื่องสำรองขึ้นมา แล้วดูด Image เก่ากลับมาแทนได้ทันที

วางระบบให้รัดกุม

ผมว่าน่าจะกู้ระบบคืน ได้เร็วกว่าซื้อ Hardware มาเริ่มต้นติดตั้งใหม่อีกนะ