ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนอ.ชัยพรเรื่องระบบบันทึกจ่ายยาครับ  (อ่าน 10775 ครั้ง)

ออฟไลน์ witxp

• Full Member
  • Respect: 0
อาจารย์ชัยพรครับ มีข้อสอบถามและเสนอแนะเรื่องระบบบันทึกจ่ายยาที่ห้องยา เพื่อความสมบูรณ์ของข้อมูลที่บันทึกในระบบ สะดวกในการทำงานและ ลดความผิดพลาดดังนี้ครับ

1.ขอสอบถามว่าที่หน้าจอลงบันทึกจ่ายยาให้ผู้ป่วย ในช่อง ผู้จัด ผู้ตรวจ ผู้จ่ายยา เราจะแยกบันทึกอย่างไรครับ ถ้าระบบการทำงานที่ รพ.หลังจากเจ้าหน้าที่จัดยาเสร็จ มากรอกรหัสผู้จัดในช่องผู้จัด หลังจากนั้นส่งให้เภสัชกรผู้ตรวจสอบความถูกต้องรอบที่ 1 ตรวจแล้วลงรหัสผู้ตรวจ จากนั้นส่งต่อไปให้เภสัชกรผู้จ่าย จ่ายยาให้คนไข้แล้วลงบันทึกรหัสผู้จ่ายเป็นคนที่สาม ทุกวันนี้ลงบันทึกข้อมูลเฉพาะผู้จ่ายครับ ได้เคยทดลองลงรหัสผู้ตรวจ แล้วจะต่อด้วยการลงรหัสผู้จ่ายปรากฏว่า ระบบแจ้งว่าบันทึกจ่ายไปแล้วครับหลังจากลงรหัสผู้ตรวจ

2.ขอเสนอแนะเรื่องหน้าจอบันทึกจ่ายที่ tab แรก รายการเวชภัณฑ์
   2.1 ลำดับของการแสดงรายชื่อเวชภัณฑ์/ค่าใช้จ่าย จากบนลงล่าง ขอเรียงรายการยาไว้ลำดับแรกๆ ติดกัน แล้วต่อด้วยค่าบริการหมวดอื่นๆครับ ทุกวันนี้พอมีค่าบริการมาคั่นช่วงทำให้ตาลาย (ปีนี้อายุ42 สายตาเริ่มแย่) เวลาเช็คยาก่อนจ่ายมีโอกาสผิดมากได้ครับ พอดีที่ รพ.ใช้ระบบ paperless เลยไม่ได้ print ใบสั่งยามาตรวจกับยา

2.2 ลำดับของข้อมูลที่แสดงจากซ้ายไปขวาขอเป็น ลำดับ ชื่อเวชภัณฑ์ จำนวน วิธีใช้ หมวดรายการ ...(ส่วนราคากับ รวมไม่ค่อยได้ใช้ครับ) จะทำให้ลดความผิดพลาดในการจ่าย และอธิบายคนไข้ได้ตามระบบการทำงานครับ หมวดรายการช่วยได้มากเวลาคนไข้มีเยอะๆ (คนไข้วันละ 1500 คน) เราจะรู้ได้เลยว่าคนไข้เคยใช้ยานี้แล้ว สอบถามทบทวน หรืออธิบายคร่าวๆ ได้เลย ถ้ายาใหม่อธิบายเยอะหน่อย ถ้าเปลี่ยนวิธีใช้ เราซักประวัติเพิ่มว่า อาการดีขึ้นหรือเป็นมากขึ้นหมอถึงเพิ่ม/ลด dose ยา ถ้ายาเดิมลดหรือเพิ่มจำนวนซักประวัติเพิ่มว่าอาการเป็นอย่างไร หมอถึงลด/เพิ่มจำนวนยา

2.3 ขอเพิ่มช่อง Diagnosis ไว้ด้านหน้า บรรทัดเดียวกับ สิทธิ์การรักษาครับ เพื่อดูโรคกับยา และประกอบกับ CC PE ในการจ่ายยา ทำให้อธิบายยาได้ตรงกับโรค ทำงานง่ายขึ้นครับ ไม่ต้องถามว่าเป็นอะไรมา มีอาการอย่างไรมา รพ. เพราะยาบางตัวมีหลายข้อบ่งใช้ครับ

ขอบคุณครับ
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: เรียนอ.ชัยพรเรื่องระบบบันทึกจ่ายยาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 23:46:58 PM »
0
อาจารย์ชัยพรครับ มีข้อสอบถามและเสนอแนะเรื่องระบบบันทึกจ่ายยาที่ห้องยา เพื่อความสมบูรณ์ของข้อมูลที่บันทึกในระบบ สะดวกในการทำงานและ ลดความผิดพลาดดังนี้ครับ

1.ขอสอบถามว่าที่หน้าจอลงบันทึกจ่ายยาให้ผู้ป่วย ในช่อง ผู้จัด ผู้ตรวจ ผู้จ่ายยา เราจะแยกบันทึกอย่างไรครับ ถ้าระบบการทำงานที่ รพ.หลังจากเจ้าหน้าที่จัดยาเสร็จ มากรอกรหัสผู้จัดในช่องผู้จัด หลังจากนั้นส่งให้เภสัชกรผู้ตรวจสอบความถูกต้องรอบที่ 1 ตรวจแล้วลงรหัสผู้ตรวจ จากนั้นส่งต่อไปให้เภสัชกรผู้จ่าย จ่ายยาให้คนไข้แล้วลงบันทึกรหัสผู้จ่ายเป็นคนที่สาม ทุกวันนี้ลงบันทึกข้อมูลเฉพาะผู้จ่ายครับ ได้เคยทดลองลงรหัสผู้ตรวจ แล้วจะต่อด้วยการลงรหัสผู้จ่ายปรากฏว่า ระบบแจ้งว่าบันทึกจ่ายไปแล้วครับหลังจากลงรหัสผู้ตรวจ

2.ขอเสนอแนะเรื่องหน้าจอบันทึกจ่ายที่ tab แรก รายการเวชภัณฑ์
   2.1 ลำดับของการแสดงรายชื่อเวชภัณฑ์/ค่าใช้จ่าย จากบนลงล่าง ขอเรียงรายการยาไว้ลำดับแรกๆ ติดกัน แล้วต่อด้วยค่าบริการหมวดอื่นๆครับ ทุกวันนี้พอมีค่าบริการมาคั่นช่วงทำให้ตาลาย (ปีนี้อายุ42 สายตาเริ่มแย่) เวลาเช็คยาก่อนจ่ายมีโอกาสผิดมากได้ครับ พอดีที่ รพ.ใช้ระบบ paperless เลยไม่ได้ print ใบสั่งยามาตรวจกับยา

2.2 ลำดับของข้อมูลที่แสดงจากซ้ายไปขวาขอเป็น ลำดับ ชื่อเวชภัณฑ์ จำนวน วิธีใช้ หมวดรายการ ...(ส่วนราคากับ รวมไม่ค่อยได้ใช้ครับ) จะทำให้ลดความผิดพลาดในการจ่าย และอธิบายคนไข้ได้ตามระบบการทำงานครับ หมวดรายการช่วยได้มากเวลาคนไข้มีเยอะๆ (คนไข้วันละ 1500 คน) เราจะรู้ได้เลยว่าคนไข้เคยใช้ยานี้แล้ว สอบถามทบทวน หรืออธิบายคร่าวๆ ได้เลย ถ้ายาใหม่อธิบายเยอะหน่อย ถ้าเปลี่ยนวิธีใช้ เราซักประวัติเพิ่มว่า อาการดีขึ้นหรือเป็นมากขึ้นหมอถึงเพิ่ม/ลด dose ยา ถ้ายาเดิมลดหรือเพิ่มจำนวนซักประวัติเพิ่มว่าอาการเป็นอย่างไร หมอถึงลด/เพิ่มจำนวนยา

2.3 ขอเพิ่มช่อง Diagnosis ไว้ด้านหน้า บรรทัดเดียวกับ สิทธิ์การรักษาครับ เพื่อดูโรคกับยา และประกอบกับ CC PE ในการจ่ายยา ทำให้อธิบายยาได้ตรงกับโรค ทำงานง่ายขึ้นครับ ไม่ต้องถามว่าเป็นอะไรมา มีอาการอย่างไรมา รพ. เพราะยาบางตัวมีหลายข้อบ่งใช้ครับ

ขอบคุณครับ
ตรงใจจริง ๆ ครับ หลังจากที่เมื่อเช้าเอา .8.7 ไปลงให้ห้องยา
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11222.msg70603#msg70603
ก็ใช้วิธีที่ อ.MN แนะนำครับ ...เข้าไปดูใน tab รายการเวชภัณฑ์...ก็เปลี่ยน resolution ของหน้าจอเป็น 1280x1024 ก็เห็นชัดตามที่ อ.mn แนะนำครับ

แต่พอไปจ่ายยาเข้าจริง ๆ ก็เกิดอาการแบบที่ธีรวิทย์เลยครับ อ.mn เล่นเรียงข้อมูลตามลำดับชื่อยา/LAB/บริการอื่น ๆ (capture หน้าจอไว้ แต่ไม่ได้ copy มา ว่าจะตั้งกระทู้อยู่พอดีครับ) ทำให้เวลาตรวจสอบยาก่อนจ่ายลำบากมากต้องเล็งดี ๆ ทีแรกคิดว่าหัว column จะเรียงได้ ลอง click ดูก็เรียงไม่ได้ เลยต้องกลับไปเช็คยาจากหน้า queue ก่อน แล้วค่อยมาดูว่ายาเดิมหรือยาใหม่ในหน้า "รายการเวชภัณฑ์" อีกที
ก็เลยเกิดความคิดว่าถ้า click ที่หัว column แล้วเรียงรายการไม่ได้ ก็อยากให้มีตัวเลือกว่าจะแสดงข้อมูลทั้งหมด หรือแสดงเฉพาะรายการยา (เหมือนกับที่กำหนดได้ในหน้าจอ key ยา mode 2 ครับ)

ขอเพิ่มอีกนิดครับ อยากแก้ไขวิธีใช้ได้ แม้ว่าจะออกใบเสร็จไปแล้วครับ ตอนนี้ถ้ารายการไนมี finance number แล้ว แก้ไขวิธีใช้ยาไม่ได้เลย ไม่รู้ที่อื่นทำอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ

ส่วนในข้อ 1 ที่ ร.พ. ให้ จนท. เขียนรหัสของคนที่จัดยาลงในกระดาษ (หลัง sticker pยา) และเภสัชที่จ่ายยาเป็นคนลงข้อมูลให้ครับ โดย key รหัสผู้จัดเป็นตัวเลข 4 หลัก (ผมใช้ 4 หลักสำหรับรหัสในตาราง doctor) กด enter แล้วใส่รหัสผู้ตรวจสอบ กด enter อีกที จะขึ้นรหัสของเภสัชที่จ่ายยา (ตามที่ login เข้า HOSxP) ก็กด enter ผ่านไปที่ "บันทึกจ่ายยา" กด enter อีกที เสร็จสิ้น....ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

Re: เรียนอ.ชัยพรเรื่องระบบบันทึกจ่ายยาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 00:02:32 AM »
0
ส่วนในข้อ 1 ที่ ร.พ. ให้ จนท. เขียนรหัสของคนที่จัดยาลงในกระดาษ (หลัง sticker pยา) และเภสัชที่จ่ายยาเป็นคนลงข้อมูลให้ครับ โดย key รหัสผู้จัดเป็นตัวเลข 4 หลัก (ผมใช้ 4 หลักสำหรับรหัสในตาราง doctor) กด enter แล้วใส่รหัสผู้ตรวจสอบ กด enter อีกที จะขึ้นรหัสของเภสัชที่จ่ายยา (ตามที่ login เข้า HOSxP) ก็กด enter ผ่านไปที่ "บันทึกจ่ายยา" กด enter อีกที เสร็จสิ้น....ครับ
ของผมแค่คนจ่ายลงของตัวเองก็หืดจับแล้วครับ ไม่ทันจริงๆ อีกอย่างถ้าลงแยกแต่ละจุดได้จะบอกได้เลยครับว่า ระยะเวลารอคอยแต่ละจุดเท่าไร ตั้งแต่ print จัดเสร็จ ตรวจเสร็จ จ่ายเสร็จ ดูปริมาณงานแต่ละคนได้ด้วย ถ้าให้คนจ่ายช่วยลง สงสัยจะมีเกี่ยงกันแน่เลยครับ
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 11:12:38 AM »
0
ปรับปรุงตามคำขอให้แล้วครับใน 3.52.8.8
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 12:53:02 PM »
0
ปรับปรุงตามคำขอให้แล้วครับใน 3.52.8.8
ขอบคุณครับอาจารย์  :D ;D

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 15:55:00 PM »
0
อ.mn น่ารักเสมอครับ  ;D ;D ;D ;D ;D
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 20:06:58 PM »
0
อาจารย์ครับ ผมได้ทดสอบแล้วใน 3.52.8.9 อาจารย์ปรับให้แล้ว เรื่อง Diagnosis, ลำดับข้อมูลที่แสดงจากซ้ายไปขวา แต่ลำดับข้อมูลที่แสดงจากด้านบนลงไปด้านล่าง ยังไม่ได้แก้ไขครับ คือข้อมูลเรียงกันเป็นกลุ่มข้อมูลแล้วครับ คือ กลุ่มรหัสเวชภัณฑ์ (icode ขึ้นต้นด้วย 1) กับ กลุ่มรหัสค่ารักษาพยาบาล (code ขึ้นต้นด้วย 3) เพียงแต่ใน version นี้กลุ่มของค่ารักษาพยาบาลมาอยู่ลำดับต้นๆ ก่อนครับ อยากรบกวนให้อาจารย์ เรียงกลุ่มรายการยามาไว้ก่อนด้านบนครับ (กลุ่มที่ icode ขึ้นต้นด้วย 1) จะได้ไม่ต้องเลื่อนหน้าจอเพื่อมาดูรายการยาที่จะจ่ายด้านล่าง เพราะส่วนใหญ่เวลาจ่ายยาไม่ค่อยได้ดูหมวดอื่นๆ ที่ไม่ใช่ยาครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 11:19:18 AM »
0
อยากจะรบกวนอ.mn อีกสักนิดครับ
คือในหน้าบันทึกจ่ายยาเนี่ย อยากให้เรียงลำดับยาตามที่แพทย์หรือเจ้าหน้าที่ key มา เหมือนในหน้าแสดงคิวได้ไหมครับ เพราะส่วนใหญ่แพทย์จะสั่งมาเป็นกลุ่มโรคครับ (กรณีมารักษาหลายโรคจะได้ดูง่าย อธิบายง่ายด้วยครับ)

แล้วถ้าจะให้ดี อยากให้สามารถเรียงลำดับได้เองใน column หมวดรายการ เพราะจะเอาไว้เรียงดูว่ายาไหนไม่ต้องอธิบายมาก (ยาเดิม วิธีใช้เดิม จำนวนเดิม) หรือยาไหนต้องอธิบายมากหน่อย (ยาสั่งใช้ตัวใหม่) จะเอาไว้เรียงให้ติด ๆ กันจะได้ดูง่ายขึ้นครับ

อีกอย่างอยากให้มีการเตือน Drug Interaction ในหน้าบันทึกจ่ายยาด้วยครับ เพราะจะได้ประหยัด sticker ไม่ต้องพิมพ์ออกมาครับ เภสัชกรที่จ่ายยาจะได้ตรวจสอบและแนะนำผู้ป่วยได้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 07:42:01 AM »
0
ลองปรับให้แล้วครับ ฝากทดสอบใน 3.52.9.11 ครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 18:29:29 PM »
0
ลองปรับให้แล้วครับ ฝากทดสอบใน 3.52.9.11 ครับ
ขอบคุณครับ
มีปัญหามาให้แก้ไขอีกแล้วครับ

คือตอนนี้จะใช้คิวจ่ายยา กะว่าจะให้เภสัชใช้หน้าจอ "บันทึกจ่ายยา" เลยโดยไม่ต้องผ่านหน้าจอ "แสดงคิวผู้รอรับยา" แต่ในหน้า "บันทึกจ่ายยา" มีเฉพาะคิวที่ได้จากห้องบัตร (ตอนลงทะเบียน) ไม่มีคิวของการ key ยา ก็เลยต้องพิมพ์คิว (จากห้องบัตร) ไว้ที่ sticker ยาด้วย

คราวนี้หากใช้หน้าจอ "บันทึกจ่ายยา" ก็จะไม่สามารถใช้ระบบเรียกคิวได้ เพราะไม่มีปุ่มให้เรียกคิวครับ มีอยู่แต่ในหน้าจอ "แสดงคิวผู้รอรับยา" เลยอยากรบกวน อ.mn อีกสักครั้งครับ ให้สามารถตั้งค่าได้ว่า "ให้เรียกคิวอัตโนมัติ" (เผื่อบางที่อาจจะไม่อยากได้) เป็น check box ครับ
และอาจจะต้องให้เลือกได้ว่าจะเอาเลขคิวของใครไปแสดงตอนเรียกผู้ป่วย (ตอนนี้กำลังคิดว่าจะใช้บัตรคิวที่พิมพ์จากระบบ HOSxP ที่ห้องบัตร) แต่ถ้าไม่ได้ใช้บัตรคิวจากห้องบัตร ก็ต้องยอมให้ใช้คิวจากห้องจ่ายยาได้ครับ (สำหรับบางโรงพยาบาล...คิดเผื่อไว้เลยครับ)

ระบบที่คิดไว้เป็นแบบนี้ครับ
ผู้ป่วยลงทะเบียนที่ห้องบัตร ----> ได้รับบัตรคิวจากการลงทะเบียน (ใช้เครื่องพิมพ์ slip) ----> ใช้ตัวเลขคิวนี้ในการติดต่อกับหน่วยงานต่าง ๆ จนถึงห้องยา

ห้องยา/ห้องตรวจจะได้ไม่ต้องออกบัตรคิวใหม่ (หลัง key ยาเสร็จ) เพราะจะเปลือง printer สำหรับพิมพ์ slip คิว และกระดาษอีกมาก
แต่อาจจะมีปัญหาว่าเลขคิวหลังอาจจะได้รับยาก่อน เดี๋ยวคงต้องหาวิธีการแก้ไขต่อไป (อธิบายผู้ป่วยให้เข้าใจ)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 18:54:21 PM »
0
คือตอนนี้จะใช้คิวจ่ายยา กะว่าจะให้เภสัชใช้หน้าจอ "บันทึกจ่ายยา" เลยโดยไม่ต้องผ่านหน้าจอ "แสดงคิวผู้รอรับยา" แต่ในหน้า "บันทึกจ่ายยา" มีเฉพาะคิวที่ได้จากห้องบัตร (ตอนลงทะเบียน) ไม่มีคิวของการ key ยา ก็เลยต้องพิมพ์คิว (จากห้องบัตร) ไว้ที่ sticker ยาด้วย
คราวนี้หากใช้หน้าจอ "บันทึกจ่ายยา" ก็จะไม่สามารถใช้ระบบเรียกคิวได้ เพราะไม่มีปุ่มให้เรียกคิวครับ มีอยู่แต่ในหน้าจอ "แสดงคิวผู้รอรับยา" เลยอยากรบกวน อ.mn อีกสักครั้งครับ ให้สามารถตั้งค่าได้ว่า "ให้เรียกคิวอัตโนมัติ" (เผื่อบางที่อาจจะไม่อยากได้) เป็น check box ครับ
และอาจจะต้องให้เลือกได้ว่าจะเอาเลขคิวของใครไปแสดงตอนเรียกผู้ป่วย (ตอนนี้กำลังคิดว่าจะใช้บัตรคิวที่พิมพ์จากระบบ HOSxP ที่ห้องบัตร) แต่ถ้าไม่ได้ใช้บัตรคิวจากห้องบัตร ก็ต้องยอมให้ใช้คิวจากห้องจ่ายยาได้ครับ (สำหรับบางโรงพยาบาล...คิดเผื่อไว้เลยครับ)
ระบบที่คิดไว้เป็นแบบนี้ครับ
ผู้ป่วยลงทะเบียนที่ห้องบัตร ----> ได้รับบัตรคิวจากการลงทะเบียน (ใช้เครื่องพิมพ์ slip) ----> ใช้ตัวเลขคิวนี้ในการติดต่อกับหน่วยงานต่าง ๆ จนถึงห้องยา
ห้องยา/ห้องตรวจจะได้ไม่ต้องออกบัตรคิวใหม่ (หลัง key ยาเสร็จ) เพราะจะเปลือง printer สำหรับพิมพ์ slip คิว และกระดาษอีกมาก
แต่อาจจะมีปัญหาว่าเลขคิวหลังอาจจะได้รับยาก่อน เดี๋ยวคงต้องหาวิธีการแก้ไขต่อไป (อธิบายผู้ป่วยให้เข้าใจ)
โก้ครับของพี่ใช้ได้ทั้ง 2 แบบถ้าเครื่องนั้นใช้ print sticker ที่ keyมาจากห้องตรวจและใช้เครื่องนั้นจ่ายด้วยในเครื่องเดียวกัน (กรณีคนไข้น้อยๆ เวรบ่าย เวรดึก) บันทึกจ่ายผ่านหน้าจอ "แสดงคิวผู้รอรับยา" กด F5 เคาะผ่าน 5- 6 ครั้ง " จบ"

แต่ถ้าคนไข้เยอะๆ ตอนเวรเช้าที่ห้องยานอก จ่ายยาทีละ 3 คนหน้าเคาน์เตอร์ ใช้หน้า "บันทึกจ่ายยา" โดยใช้คิวของห้องยา ซึ่ง Print ลงใบสั่งยา และบน Sticker ยาแต่ละตัวด้วยครับ แต่เวลาเรียกๆ ตามชื่อคนไข้ key คิวห้องยา หรือคิวจากห้องบัตรก็บันทึกจ่ายได้เหมือนกัน แล้วแต่จะ ckeck เลือกคิวอะไรในการจ่าย

อ่านแล้วอาจจะงงครับ มีโอกาสจะเอารูป scan มาให้ดู

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 19:23:04 PM »
0
ผมรู้แล้ว Q ที่แสดงในหน้า "บันทึกจ่ายยา"
ถ้าเลือกจาก "แสดงคิวผู้รอรับยา" พอเข้าไปในหน้า "บันทึกจ่ายยา" จะเอาคิวจากห้องบัตรมาแสดง ผมเลยนึกว่าตรงนี้ต้อง key คิวที่ได้จากห้องบัตรเท่านั้น ยังไม่เคย key คิวจากห้องยาเลยไม่รู้ครับ

ถ้า key คิวเองใช้คิวจากห้องยาได้ แต่ถ้าดึงมาจากหน้า "แสดงคิวฯ" จะเป็นตัวเลขคิวของห้องบัตร  ;D ;D ;D ;D
เล่นเอางงเลย

===============================================
พอดีเครื่องที่ทดสอบ (Notebook) กับเครื่องที่ใช้ที่ห้องจ่ายตั้งค่าไม่เหมือนกัน
Notebook ได้ tick ใช้คิวจ่ายยาไว้แล้ว
แต่เครื่องที่ห้องยา ไม่ได้ tick เลยได้ผลไม่เหมือนกัน 555555

ก็สรุปว่าจะ key คิวที่ได้จากห้องบัตรหรือคิวที่ได้จากห้องยา/ห้องตรวจ(ที่ key สั่งยา) ก็ได้ทั้งนั้น
ถ้าติ๊กที่ "ใช้คิวจ่ายยา" ตัวเลขที่ key จะต้องใช้คิวห้องจ่ายยา/ห้องตรวจ(ที่ key สั่งยา)
ถ้าไม่ได้ติ๊กที่ "ใช้คิวจ่ายยา" ก็ต้อง key คิวจากห้องบัตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2009, 22:05:51 PM โดย udomchok »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 09:47:46 AM »
0
ระหว่างที่รอ อ.mn ออก version ใหม่ ก็เลยอยากจะขอเพิ่มเติมในหน้า "บันทึกจ่ายยา" อีกสักนิดครับ
นอกจากจะขอปุ่ม "เรียกคิวอัตโนมัติ" แล้ว ยังอยากดูได้ด้วยว่าผู้ป่วยชำระเงินแล้วหรือยัง ถ้าชำระแล้วแสดงเลขที่ใบเสร็จให้ด้วยจะดีมากเลยครับ หากยังไม่ชำระอาจจะต้องเตือนตอน click จ่ายยาหรือเตือนตั้งแต่เลือกผู้ป่วย (โดยการใส่เลข Q) ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 08:27:54 AM »
0
ระหว่างที่รอ อ.mn ออก version ใหม่ ก็เลยอยากจะขอเพิ่มเติมในหน้า "บันทึกจ่ายยา" อีกสักนิดครับ
นอกจากจะขอปุ่ม "เรียกคิวอัตโนมัติ" แล้ว ยังอยากดูได้ด้วยว่าผู้ป่วยชำระเงินแล้วหรือยัง ถ้าชำระแล้วแสดงเลขที่ใบเสร็จให้ด้วยจะดีมากเลยครับ หากยังไม่ชำระอาจจะต้องเตือนตอน click จ่ายยาหรือเตือนตั้งแต่เลือกผู้ป่วย (โดยการใส่เลข Q) ครับ

ขอบคุณครับ

พี่โก้ครับ  update  เรื่องนี้ให้หน่อยครับ  อยากทราบข้อมูลที่เปลี่ยนแปลงเกี่ยวกับระบบเรียกคิว และการจ่ายยาของพี่ธีรวิทย์  รพ.กำแพงเพชรน่ะครับ  พอดี เภสัชที่ รพ. อย่ากทำแบบนี้บ้างครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 23:43:54 PM »
0
ขอเวลาเรียบเรียงก่อนนะครับ