ผู้เขียน หัวข้อ: GPS ไม่ทราบว่ามีใครใช้รุ่นไหนอยู่บ้างครับฃ่วยแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 4198 ครั้ง)

doramon

• บุคคลทั่วไป
GPS  ไม่ทราบว่ามีใครใช้รุ่นไหนอยู่บ้างครับฃ่วยแนะนำด้วยครับ
กำลังจะซื้อเครื่องมาใช้ แต่ไม่เคยใช้เลย ลงทุนเองว่าจะซื้อมาใช้
ใครมีข้อมูลมากครับ แนะนำด้วยครับ
 ???

ออฟไลน์ develv

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ลองดู 2 web นี้ครับ มี review
http://www.thaimtb.com/cgi-bin/webboard.pl?topic=60
http://www.weekendhobby.com/gps/webboard/weblist.asp
เห็นที่นิยมใช้กันก็ของ GARMIN เพราะ map ที่ให้มาดีสุด

ออฟไลน์ ppen

• Jr. Member
  • **
ผมใช้ garmin ique3600 แต่ตอนนี้ตกรุ่นแล้ว กำลังหา bluetooth gps + pda มาใช้
ข้อดีของ garmin คือแผนที่ละเอียด แต่แกะไม่ได้
อยากได้ประเภทที่แกะได้ ทำแผนที่เองได้ มากกว่า

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ผมใช้ IPAQ 2400 + Garmin GPS 10 + Garmin Mobile XT + แผนที่ภาษาไทย

ไปได้ทุกที่ในประเทศเลยครับ ไม่มีหลง (มีแต่ขับเลย ขับเร็วไปหน่อย เลยทางเลี้ยวไปซะงั้น  :D )
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ anukul

• Hero Member
  • Respect: +1
ใช้ GPS ของ Royaltek เป็น Bluetooth GPS ที่แถมมาพร้อมกับ PocketPC ASUS P525   ข้างในเป็น  Chip SiRF Star III รับสัญญาณดาวเทียม ได้ไว วางในรถ รับได้สบายมาก  ตอนแรกใช้แผนที่ที่แถมมาด้วยของ PowerMap G10 ใช้งานได้แต่ช้า คำนวนเส้นทางช้า  ตอนหลังเปลี่ยนมาใช้ iGO My way 2006 plus  work สุดๆ  สวยงาม รวดเร็ว   
 :)  :)
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ออฟไลน์ ppen

• Jr. Member
  • **
อ.อ๊อด ได้เครื่องหรือยัง มาคุยกันต่อดีกว่า
ชัยพร กับ พี่อนุกูล ก็มาช่วยแล้ว
ท่าน develv ที่แนะนำ 2 web นั่นก็ตรงประเด็นเลย(มือโปรแน่ๆเลย ;D)
เรื่อง hardware ดีขึ้นจากเมื่อก่อนที่ราคาแพง เดี๋ยวนี้จะเลือกได้หลายรูปแบบ
ค่าย garmin น่าจะดีที่สุดในตลาดตอนนี้ เพราะแผนที่ละเอียดใช้งานง่าย แต่แผนที่แกะไม่ได้ แต่ส่วนตัวลองทำอย่างนีครับ คือ garmin จะติดตั้งโปรแกรมไปที่เครื่องส่วนแผนที่จะเก็บไว้ที่ sd card ชืิ่อ garminsupp.img เวลาไปต่างประเทศผมก็ไป download ไฟล์ img ของประเทศนั้น แล้วก็ rename ก็ใช้ได้ ไม่หลงทาง
ตอนนี้สนใจที่่พี่อนุกูลแนะนำ plan จะเอาbluetooth มาต่อกับ notebook อีกที่(จอใหญ่กว่า)
และเรื่อง software ถ้าเราแกะได้ ก็ประยุกต์ใช้ในงานสาธารณสุขได้