ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการ ซ่อน รหัส ICD10 ที่ไม่ใช้แล้ว ไม่ให้ แสดงให้แพทย์เลือกใช้ ต้องทำอย่างไรครับ  (อ่าน 5515 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunghost

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
คือว่า ที่ รพ. มีนโยบาย ให้แพทย์เลือกใช้ เฉพาะ ICD2007 เพื่อจะได้ไม่มีผลกระทบ ต่อการเบิก eclaim  จึงอยากจะเรียน ถาม ผู้รู้ว่า พอจะมีวิธี ซ่อน ICD ที่ไม่ใช้แล้ว ไหม ครับ อยากซ่อนเลยครับ ไม่อยาก ให้แสดง ให้แพทย์เลือก เพราะถ้าแสดงได้  แพทย์ ก็ยังคงเลือกใช้เหมือน เดิม ครับ อีกทั้งการซ่อน จะไม่ให้มีผลกระทบ ต่อ รหัสเดิม ที่ถูกเรียกใช้แล้ว ครับ
โรงพยาบาลปราสาท
Server linux centos 5.2
mysql 5.1.32
ram 8 G
ขึ้นระบบ 30 เม.ย.52
โดยทีม รพ.รัตนบุรี สังขะ กาบเชิง ลำดวน นางรอง พนมดงรัก ช่วยๆกันครับ
น้องใหม่ครับ รบกวนพี่ๆ ด้วย

dusit

• บุคคลทั่วไป
เพิ่มข้อความลงไปในชื่อได้ไหมคับ ต่อท้ายด้วยคำว่า -ยกเลิก- เพื่อให้แพทย์เห็นว่า ยกเลิกแล้ว ถ้าจะใช้ก็ได้นะ แต่เห็นไหมคับว่าแจ้งไว้แล้วนะ 

คุ้น ๆ ว่าน้องเวชฯ(น้องกร-นครนายก) ที่เขาใหญ่บอกมาว่าที่ รพ เขาทำวิธีนี้ แบบนี้ 

• Newbie
  • *
ผมลองทำแล้วครับ โดยการเข้าไปพิมพ์ว่า ยกเลิก ในรหัส ประเภท ตัวเลข 2หลัก  แต่ปัญหา คือ ตอนเรา markไว้ใน รหัสนั้นๆ แล้ว ถ้าแพทย์ที่เขาจำรหัสได้ เขาพิมพ์ ตัวเลข 3 หลักเข้าไป  เช่น ผมเข้าไป mark ว่า ยกเลิก หน้าคำว่า  code A00   name  "Cholera"    เป็น  code A00    name "ยกเลิกCholera"  เวลา search  A00  แล้ว โปรแกรมจะเจอ  คำว่า  "ยกเลิกCholera"  แต่พอ เราเลือก หรือแพทย์ พิมพ์ คำว่า A000 ซึ่งความจริง จะเป็น คำว่า
"Cholera due to Vibrio cholerae 01, biovar cholerae" ไม่มียกเลิก  นำหน้า  แต่เมื่อ กด enter เลือกแล้ว คำที่มาแสดง  โปรแกรมจะเอา คำว่า  "ยกเลิกCholera" - ต่อด้วย "Cholera due to Vibrio cholerae 01, biovar cholerae" มาแสดง  ทำให้ เป็นที่สับสน สำหรับแพทย์  ครับ เพราะ เจอคำว่า ยกเลิกCholera  ซึ่งเข้าใจว่า โปรแกรม  เอาคำ หัวกลุ่ม ซึ่ง เป็นสองหลัก มา  แล้ว ตามด้วยชื่อกลุ่มย่อย     กรณีแบบนี้ ผมจะทำอย่างไรดีครับ ถ้ายังอยากยกเลิกไม่ให้แพทย์เลือกใช้  ICD ที่ไม่ใช่ 2007 ครับ  ช่วยทีครับ 
ram 8 G
โดยทีม รพ.รัตนบุรี สังขะ กาบเชิง ลำดวน นางรอง พนมดงรัก ช่วยๆกันครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ใส่เลขหน้ารหัสเลยครับ  ง่ายดี  เพราะไม่อยากให้เลือกใช้แล้วนี้ครับ...หรือ U ก็ได้ เพราะเป็นรหัสแผนไทยที่ไม่ค่อยได้ใช้...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

dusit

• บุคคลทั่วไป
ผมลองทำแล้วครับ โดยการเข้าไปพิมพ์ว่า ยกเลิก ในรหัส ประเภท ตัวเลข 2หลัก  แต่ปัญหา คือ ตอนเรา markไว้ใน รหัสนั้นๆ แล้ว ถ้าแพทย์ที่เขาจำรหัสได้ เขาพิมพ์ ตัวเลข 3 หลักเข้าไป  เช่น ผมเข้าไป mark ว่า ยกเลิก หน้าคำว่า  code A00   name  "Cholera"    เป็น  code A00    name "ยกเลิกCholera"  เวลา search  A00  แล้ว โปรแกรมจะเจอ  คำว่า  "ยกเลิกCholera"  แต่พอ เราเลือก หรือแพทย์ พิมพ์ คำว่า A000 ซึ่งความจริง จะเป็น คำว่า
"Cholera due to Vibrio cholerae 01, biovar cholerae" ไม่มียกเลิก  นำหน้า  แต่เมื่อ กด enter เลือกแล้ว คำที่มาแสดง  โปรแกรมจะเอา คำว่า  "ยกเลิกCholera" - ต่อด้วย "Cholera due to Vibrio cholerae 01, biovar cholerae" มาแสดง  ทำให้ เป็นที่สับสน สำหรับแพทย์  ครับ เพราะ เจอคำว่า ยกเลิกCholera  ซึ่งเข้าใจว่า โปรแกรม  เอาคำ หัวกลุ่ม ซึ่ง เป็นสองหลัก มา  แล้ว ตามด้วยชื่อกลุ่มย่อย     กรณีแบบนี้ ผมจะทำอย่างไรดีครับ ถ้ายังอยากยกเลิกไม่ให้แพทย์เลือกใช้  ICD ที่ไม่ใช่ 2007 ครับ  ช่วยทีครับ 

หรือลองเอาต่อท้ายแทนได้ไหมคับ  ยกเลิกCholera    ==>Cholera(ยกเลิก)

ออฟไลน์ Knott

• Hero Member
  • Respect: +1
สงสัยครับ แล้ว 2 field หลัง คือ icd10compat, icd10tmcompat คืออะไรครับ มีสถานะเป็น Y,Y ครับ แล้วใช้อย่างไรครับ ผู้รู้รบกวนขอความกระจ่างหน่อยครับ
รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

• Newbie
  • *
ขอบคุณ คุณ Invisible-Hidden-Mode  ครับ ใส่ยกเลิก ทั้ง ข้าง  ข้างหลังเหมือนเดิม  ครับ  เพราะเวลา แพทย์ คีย์ รหัส ที่ถูกต้องเข้าไป เช่น A000  มันก็จะแสดง ว่า  "Cholera ยกเลิก - Cholera due to Vibrio cholerae 01, biovar cholerae"  แบบนี้ครับ   ซึ่งจริง ถ้ามันแสดง เฉพาะ ชื่อของมัน คือ  Cholera due to Vibrio cholerae 01, biovar cholerae  ก็จะจบครับ
ram 8 G