ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่อง การส่งตรวจ ครับ  (อ่าน 4704 ครั้ง)

ออฟไลน์ Apiruk_Jbhos

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
ขอถามเรื่อง การส่งตรวจ ครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 16:34:12 PM »
0
เริ่มจาก ห้องบัตร ส่งคนไข้ไปที่จุดซักประวัติ แผนก อายุกรรม แต่ที่จุดซักประวัติ ตรงส่งตรวจที่ห้อง ขึ้น -- ว่าง ถูกต้องไหมครับ ต้องให้พยาบาลเลือกไปที่ห้องแพทย์เอง ใช่ไหมครับ
แต่เลือกคนไข้จากเมนู บันทึกผลวินิจฉัย แล้ว เลือก ซักประวัติ ตรง ส่งตรวจที่ห้อง ขึ้น เป็น ห้อง Emergency Room (ER) ไม่ทราบว่าทำไม่ถึง ขึ้นเป็นห้อง น้ีด้วยครับ เป็นทุกราย ตรวจสอบแล้ว ก้ จุด ส่ง จุด รับ ก็เลือกแผนก ถูกต้อง ครับ
นาย อภิรักษ์ ชุ่มชะอุ่ม
Mail advance_pro@hotmail.com
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

Server 1 : SR550 Ram 64G
OS1 : CentOS Linux 7.6
MariaDB version 10.1.19

Server 2 : IBM X3500 Ram 6G
OS2 : CentOS 7.6

ขึ้นระบบ เดือน กรกฎาคม 50
http://www.ChomBungHospital.com/

ออฟไลน์ taw2010

• Hero Member
  • Respect: 0
Re: ขอถามเรื่อง การส่งตรวจ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 21:44:13 PM »
0
ใช้ version ไหนคัรบ
โรงพยาบาลดำเนินสะดวก จ.ราชบุรี
มือใหม่

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ขอถามเรื่อง การส่งตรวจ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2012, 21:51:25 PM »
0
แนะนำ....อาจมีการเลือกจุดส่งข้อมูลสุดท้ายของ visit คลาดเคลื่อน.... หรือลงทะเบียนเครื่องคอมพ์ในระบบผิดแผนกหรือไม่ครับ ตรวจสอบ ตาราง comdep ครับ...หรือไม่ก็ ลองตรวจสอบคลิ๊กขวา ที่รายการคนไข้  เมนูข้อมูลการส่งต่อ  จะทราบว่า เวชระเบียนไปจุดไหนมาบ้างในวัน และ ก็ใครบันทึกคนสุดท้าย..จะทราบเหตุและผลที่ทำให้เป็นเช่นนี้ครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:51:35 AM »
0
ผมลอง กดดูข้อมูลการส่งต่อ ก็เห็น ว่า แผนก เวชระเบียน ส่งไป ฝากครรภ์ หรือส่งไปกายภาพ แต่พอเข้าไปดู เมนู บันทึกผลวินิจฉัย เลือกคนไข้ เลือก ซักประวัติ ด้านล่าง ก็ ขึ้น ส่งตรวจที่ห้อง ขึ้น Emergency Room (ER) เป็นตัวสีแดง ครับ อยากทราบว่า เป็นเพราะ สาเหตุใดครับ ของผมลองไปดูว่าจะส่งไปที่ห้องไหน ไปดุ ผ่านเมนู บันบักผลวินิจฉัย ซักประวัติ ทุกราย เป็น ส่งตรวจไปห้อง ER เป็นตัวสีแดงหมดครับ ตอนแรกใช้ 4.20 เป็น เลยลอง ลงเป็น 6.7 ก้ยังเหมือนเดิม แผนกรับ ส่งก้ ถูกต้อง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:10:14 AM โดย Apiruk_Jbhos »
โรงพยาบาล สมเด็จพระยุพราช จอมบึง

http://www.ChomBungHospital.com/

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:10:46 AM »
0
ผมลอง กดดูข้อมูลการส่งต่อ ก็เห็น ว่า แผนก เวชระเบียน ส่งไป ฝากครรภ์ หรือส่งไปกายภาพ แต่พอเข้าไปดู เมนู บันทึกผลวินิจฉัย เลือกคนไข้ เลือก ซักประวัติ ด้านล่าง ก็ ขึ้น ส่งตรวจที่ห้อง ขึ้น Emergency Room (ER) เป็นตัวสีแดง ครับ อยากทราบว่า เป็นเพราะ สาเหตุใดครับ
คงเพราะ...   

select count(*) as cc from ovst v  where v.vstdate='2012-06-15' and v.cur_dep='014' and v.cur_dep_busy='N
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 10:40:13 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:35:19 AM »
0
แสดงว่า มันเลือกให้ อัตโนมัติ เหรอครับ ถ้าให้มันเลือกเป็น ว่าง หรือเลือกตามที่พยาบาลลงได้ไหมครับ เพราะ เคสนี้ คือมีการเลือกส่งตรวจไปแล้ว แต่เลือกมาลงผลบางอย่างเพิ่ม ผมลองส่งไปห้องอื่นแต่กลับมาหน้านี้ที่ไหร ก้เปแ็น ER ทุกครับ กลัวในกรณีที่พบาลไม่รู้ เดี๋ญวกดบันทึกไป ถ้าไม่ได้เปลี่ยน มันจะไปขึ้นที่  ER ครับ ...

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 10:41:24 AM »
0
แสดงว่า มันเลือกให้ อัตโนมัติ เหรอครับ ถ้าให้มันเลือกเป็น ว่าง หรือเลือกตามที่พยาบาลลงได้ไหมครับ เพราะ เคสนี้ คือมีการเลือกส่งตรวจไปแล้ว แต่เลือกมาลงผลบางอย่างเพิ่ม ผมลองส่งไปห้องอื่นแต่กลับมาหน้านี้ที่ไหร ก้เปแ็น ER ทุกครับ กลัวในกรณีที่พบาลไม่รู้ เดี๋ญวกดบันทึกไป ถ้าไม่ได้เปลี่ยน มันจะไปขึ้นที่  ER ครับ ...

ก็แึ้ึ้ึค่แจ้งให้ทราบครับ...สำคัญที่สิ่งนี้....ตกลงบริการร่วมกัน.....ก่อนกดบันทึก...เลือกกลับบ้านหรือไปตึกผู้ป่วยในตามจริงครับ..ไ่ม่ยากเลย.. :D