ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้ else if ใน Variable ใช้ยังไงคะ  (อ่าน 5292 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
การใช้ else if ใน Variable ใช้ยังไงคะ
« เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 14:44:30 PM »
0
คือต้องการ สถานะของใบเสร็จ ที่ถูกนำส่งเงินแล้ว,ยกเลิกใบเสร็จ,ยังไม่ได้นำส่ง
ข้อมูลอยู่ในตาราง rcpt_print  ถ้าใบเสร็จถูยกเลิกจะอยู่ใน fild status จะเป็น ABORT ไม่ยกเลิกจะเป็นค่าว่าง
ถ้ายังไม่ได้นำส่งเงินจะอยู่ที่ fild account_confirm จะเป็นค่าว่าง
ถ้านำส่งเงินแล้ว fild account_confirm  จะมีค่าเป็น Y
ต้องการได้สถานะใบเสร็จ ให้ออกในใบรายละเอียด

โดยที่ ใบเสร็จนั้น status เป็น ABORT ให้แสดง ข้อความ ว่า ใบเสร็จถูกยกเลิก
ถ้าใบเสร็จนั้น account_confirm  เป็น Y ให้แสดงว่า นำส่งเงินแล้ว
นอกจากนั้นก็ให้เป็น ยังไม่ได้นำส่งเงิน

ช่วยเขียนโค้ดให้มาลองดูบ้างนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

ออฟไลน์ naj

• Hero Member
  • Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
Re: การใช้ else if ใน Variable ใช้ยังไงคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 15:10:27 PM »
0
ผมไม่แนใจว่าต้องการให้พิมพ์ในใบเสร็จเลยหรือพิมพ์รายการในใบส่งเงิน
ตัวอย่าง sql ลองเอาปรับใช้นะครับ
โค๊ด: SQL
  1. SELECT STATUS,IF(STATUS="abort","¡àÅÔ¡ãºàÊÃç¨","") AS dd,account_confirm,
  2.  IF(account_confirm="Y","¹ÓÊè§à§Ô¹áÅéÇ","ÂѧäÁèä´éÊè§à§Ô¹") AS bb
  3.  FROM rcpt_print
  4. WHERE STATUS='abort'
  5. ORDER BY vn DESC
  6. LIMIT 100
  7.  
ส่วนตัวอย่าง if then else ใน variable เป็นดังนี้ครับ
โค๊ด: Pascal
  1. if ( DBPipeline['mon1']=0) then value:='ยกเลอกใบเสร็จ'
  2. else value:='';
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2008, 15:16:05 PM โดย naj »
Yindee And Tan

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
Re: การใช้ else if ใน Variable ใช้ยังไงคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2008, 15:22:34 PM »
0
ขอบคุณมากมายเลยนะคะ จะเอาไปลองดูนะคะ
ผลเป็นยังไงจะกลับมารายงานค่ะ
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด