ผู้เขียน หัวข้อ: ตาราง ipd_mar เก็บผิดพลาดหรือเปล่าคะ  (อ่าน 10133 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• Full Member
  • ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
ตาราง ipd_mar เก็บผิดพลาดหรือเปล่าคะ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 13:49:19 PM »
0
ตาราง  ipd_mar  ใน ฟิล drugusage   เหมือนจะเก็แค่ 4 ตัวอักษร
แต่ ตาราง  drugusage ในฟิล drugusage มีอยู่ 7 ตัวอักษร พอคีย์เข้าไป มันจะเก็บได้แค่ 4 ตัวหน้า
คือ 0000 เวลาดึงข้อมูลมาใช้ วิธีใช้ยาจะเปลี่ยนไปจากเดิม

เช่น ยาสวนทวาร กลับออกมาเป็น รับประทานครั้งละ 1 ซีซี

รบกวนอาจารย์ตรวจสอบดูนะคะ

ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

ออฟไลน์ champ_db

• Respect: 0
Re: ตาราง ipd_mar เก็บผิดพลาดหรือเปล่าคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 14:04:14 PM »
0
ใน field drugusage ใน table drugusage ผมมี ทั้ง 4 และ 7 ตัว   

แต่ดูใน ipd_mar  field drugusage เก็บเฉพาะ 4 ตัว ??? ???

หมอแชมป์ (Training state)
อดีตประธาน IT โรงพยาบาลเดิมบางนางบวช จังหวัดสุพรรณบุรี
ขึ้นระบบโดยทีม IT รพ.เดิมบางนางบวช  :  วันอาทิตย์ที่ 23/8/52

http://dbhosp.com/
ขอขอบคุณ ทีมที่ปรึกษา  :  อ.น้าชำนาญ อ.วุฒิ อ.กิจ อ.นาถ อ.อ๊อด

ออฟไลน์ ทานน้ำ

• ดวงพร ประกาศ(จอย) ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบฺBMS
  • Respect: +1
Re: ตาราง ipd_mar เก็บผิดพลาดหรือเปล่าคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 14:20:44 PM »
0
ใช่เลยค่ะ  เหมือน ที่คุณ champ_db  บอกเลย

วิธีใช้เลยผิด ;D
ดวงพร  ประกาศ(จอย)
ผู้จัดการโครงการติดตั้งระบบและดูแลหลังการขาย
บริษัทบางกอกเมดิคอลซอฟต์แวร์จำกัด

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2010, 14:48:59 PM »
0
ดูวิธีการใช้ยาจากตาราง opitemrece เลยครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ brrp

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 15:00:58 PM »
0
อาจารย์ช่วยแก้ตัว ipd_mar fields drugusage  หน่อยครับ มีปัญหาเรื่องการพิมพ์ ipd mar
โรงพยาบาลกบินทร์บุรี  180 เตียง ขึ้นระบบ กค 2547 โดย อ.ชัยพร 
server IBM x3500 M3 Centos 5.3 mysql 5.1.30  2 เครื่อง เก็บ image แยกต่างหาก
server  IBM x3500 M3 win2008 lab ls
server slave IBM x3550 M2

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 16:59:22 PM »
0
อาจารย์ช่วยแก้ตัว ipd_mar fields drugusage  หน่อยครับ มีปัญหาเรื่องการพิมพ์ ipd mar

ใช้ drugusage จากตาราง opitemrece เลยครับ

select o.drugusage
from ipd_mar i
left outer join opitemrece o on o.order_no=i.med_rx_number
where i.med_rx_number="12345"
and o.icode="'+dbpipeline['icode']+'"
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 22:18:45 PM »
0
แก้ไขให้แล้วครับใน 3.54.9.2b
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ nao

• Respect: +4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 10:24:56 AM »
0
โหลดตรงไหนคะอาจารย์  ;D
รพช.วังน้ำเย็น จ.สระแก้ว
MySQL     5.1.30  
ต้องขอขอบคุณ อ.ชัยพร  ที่พัฒนาโปรแกรมดีๆ ให้ใช้กัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 13:47:22 PM »
0
แก้ไขให้แล้วครับใน 3.54.9.2b

;D ;D  รบกวน อ.MN ช่วยเพิ่มการแสดงผล เวลาที่เรา คลิ๊กกำหนดค่า Lab Link เพราะเดิมจะมีช่องแสดงค่า คอลัม แสดง เฉพาะชื่อ lab อย่างเดียว  ซึ่งถ้า รพ.นั้น มี lab ชื่อคล้ายๆ กันหลายตัว จะเลือกลำบากไม่ ไม่รู้ว่าจะเลือก lab ตัวไหน ก็เลยอยากให้เพิ่ม คอลัม เป็น   |   lab_item_code    |    lab_item_name   |   service price   | ดังรูปที่แนบมาครัม  ขอบคุณครับ   ??? ???
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
LINUX>>>Centos 5.0
HOsXP>>>3.54.1.14b
MySQL>>>mysql 5.1.30
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.
windows2003 server

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 17:02:08 PM »
0
ทำไมกำหนดไว้เยอะขนาดนี้ครับ
มันเยอะเกินไป คงต้องไปทำเครื่องหมายไว้ว่าตัวไหนใช้ ตัวไหมไม่ใช้ ตัวที่ใช้ก็เอามา map ที่นี่ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 03, 2011, 20:01:11 PM »
0
ทำไมกำหนดไว้เยอะขนาดนี้ครับ
มันเยอะเกินไป คงต้องไปทำเครื่องหมายไว้ว่าตัวไหนใช้ ตัวไหมไม่ใช้ ตัวที่ใช้ก็เอามา map ที่นี่ครับ

;D ;D......อิอิ....คือว่า จนท.lab ที่ รพ. ผ่านมา 6 รุ่น ครับ ปัจจุบัน เป็น รุ่นที่ 7 คือว่า ได้ จนท.ใหม่มาก็มาเพิ่ม Items ใหม่ โดยไม่บอกเรา ....ซึ่งที่ รพ. ให้ จนท. lab จัดการ สร้าง item สร้างฟอร์มเอง มันก็เลยมั่ว  ครับ....แต่ตอนนี้ปิดไม่ใช้ทำแล้วครับ จะเพิ่มให้แจ้ง admin เท่านั้น..... ??? ???
"สิ่งหนึ่งสิ่งใดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นทั้งปวงย่อมดับไปเป็นธรรมดา"
ขึ้นระบบ ต.ค 49  โดย : ทีม BMS
SERVER1>>>IBM  Xeon Xseries236 ram 8 G.
SERVER2>>>HP Proliant ML150 ram 4 G.

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 08:11:26 AM »
0
;D ;D......อิอิ....คือว่า จนท.lab ที่ รพ. ผ่านมา 6 รุ่น ครับ ปัจจุบัน เป็น รุ่นที่ 7 คือว่า ได้ จนท.ใหม่มาก็มาเพิ่ม Items ใหม่ โดยไม่บอกเรา ....ซึ่งที่ รพ. ให้ จนท. lab จัดการ สร้าง item สร้างฟอร์มเอง มันก็เลยมั่ว  ครับ....แต่ตอนนี้ปิดไม่ใช้ทำแล้วครับ จะเพิ่มให้แจ้ง admin เท่านั้น..... ??? ???
นั่นแหละครับ ไป clear รายการให้เหลือเฉพาะที่ต้องการก่อน มิใช่การลบทิ้งนะครับ แต่ให้ทำเครื่องหมายว่ารายการไหนไม่ใช้/รายการไหนใช้
แล้วค่อยมาเลือก map อีกทีครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 11:28:40 AM »
0

นั่นแหละครับ ไป clear รายการให้เหลือเฉพาะที่ต้องการก่อน มิใช่การลบทิ้งนะครับ แต่ให้ทำเครื่องหมายว่ารายการไหนไม่ใช้/รายการไหนใช้

ปัญหาแบบนี้...ผมก็เจอครับ..คงจะยาวมาก  แก้ไขไม่ได้ง่าย  เปลี่ยนไปทั้ง FORM+SUBGROUP+ITEMCODE+ราคา...ตามผู้รับผิดชอบที่เปลี่ยนรุ่น ต่อ รุ่น  ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 18:39:26 PM »
0

ปัญหาแบบนี้...ผมก็เจอครับ..คงจะยาวมาก  แก้ไขไม่ได้ง่าย  เปลี่ยนไปทั้ง FORM+SUBGROUP+ITEMCODE+ราคา...ตามผู้รับผิดชอบที่เปลี่ยนรุ่น ต่อ รุ่น  ??? ???

:D :D......เอ๊า...มีเพื่อนแล้ว.....ของ อ.เกื้อกูล ก็เป็นเหมือนกันเหรอครับ.....อิอิ....... ;D ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 18:45:59 PM »
0

......เรียนถาม อ.udomchok  ครับ คือว่า ที่ รพ. จนท. lab เค้าใช้หลักการที่ว่า lab สั่งเป็นกลุ่ม กับ lab เดี่ยว ทั้งๆ ที่ชื่อเหมือนกัน แต่เค้าใช้ items คนละตัวครั บ เช่น
    cholesteral ใน Lipid lipid profile  ใช้ items หนึ่ง
ส่วน cholesteral สั่งเดี่ยว ก็อีก items หนึ่ง ทั้งๆ ที่มันชื่อเดี่ยวกันอ่ะครับ  ไม่ทราบว่า ยังนี้ถูกต้องมั๊ยครับ มันก็เลยเป็นทีมาของ lab ชื่อเดียวแต่มีหลายๆ  items ครับ...

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 20:04:08 PM »
0
ตามมาตรฐานด้านชันสูตร วิทยา ต้องเป็นตัวเดียวกันครับ..เพราะตรวจวิเคราะห์ในเรื่องเดียวกันและมีค่าปกติเหมือนกัน และตรวจผ่านมาตรฐานเดียวกัน...จากเครื่องมือประเภทเดียวกันครับ... :( :(
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2011, 21:33:08 PM »
0
......เรียนถาม อ.udomchok  ครับ คือว่า ที่ รพ. จนท. lab เค้าใช้หลักการที่ว่า lab สั่งเป็นกลุ่ม กับ lab เดี่ยว ทั้งๆ ที่ชื่อเหมือนกัน แต่เค้าใช้ items คนละตัวครั บ เช่น
    cholesteral ใน Lipid lipid profile  ใช้ items หนึ่ง
ส่วน cholesteral สั่งเดี่ยว ก็อีก items หนึ่ง ทั้งๆ ที่มันชื่อเดี่ยวกันอ่ะครับ  ไม่ทราบว่า ยังนี้ถูกต้องมั๊ยครับ มันก็เลยเป็นทีมาของ lab ชื่อเดียวแต่มีหลายๆ  items ครับ...

ที่ ร.พ. ก็ใช้แยกคนละตัวเหมือนกัน (ตาม LIS) แต่กำหนดรายละเอียดอื่น ๆ เหมือนกัน ยกเว้นชื่อใส่จุดต่อท้ายที่ lab ตัวใดตัวหนึ่ง แต่ให้ทำแบบเดียวกันทุกตัวที่มีทั้งการสั่งแบบกลุ่มและแบบเดี่ยวครับ