ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับกล้องวงจรปิด  (อ่าน 5681 ครั้ง)

ออฟไลน์ wiphusit

• Hero Member
  • ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับกล้องวงจรปิด
« เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 18:07:21 PM »
0
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับกล้องวงจรปิด
ว่าแบบไหนหรืออย่างไร
อยากได้แบบเก็บภาพแล้วมาดูทีหลังได้ชัดเจนนะครับ
ขอบคุณครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับกล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 23:18:31 PM »
0
อยากได้แบบเก็บภาพแล้วมาดูทีหลังได้ชัดเจนนะครับ
ขอบคุณครับ

ขึ้นอยู่กับงบประมาณว่ามีแค่ไหน ยิ่งละเอียดก็จ่ายสูง
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ supakorn_hos

• Full Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
Re: ขอคำแนะนำเกี่ยวกับกล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 23:23:10 PM »
0
เรื่องกล้องนี่คุณภาพตามราคาเลยครับ หันได้ซูมได้ก็แพงขึ้นไปอีก
แต่สิ่งสำคัญคือ จุดที่ติดตั้งครับ ถ้าติดแล้วต้องการดูทะเบียนรถที่วิ่งเข้าออก
แต่ไปติดไว้บนเสาหรือหลังคา มันก็ซูมเข้าไปไม่เห็นอยู่ดีครับ

ที่โรงพยาบาลติดเพื่อจะดูคนเข้าคนออกตรงป้อมยาม แต่ช่วงบ่ายสองถึง สี่โมงเย็น ไม่สามารถดูได้
เพราะอะไรรู้มั้ยครับ

ติดกล้อง ย้อนแสงครับ :)

นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 01:35:10 AM »
0
 ;D ;D ;D บอกว่ายี่ห้อไหนนี่ไม่กล้าบอกครับ แต่ว่าติดยังไงนี่พอบอกได้นิดหน่อย คือถ้าภายนอกอาคาร หรือ ในที่มีแสงน้อยในเวลากลางคืนต้องใช้กล้องอินฟราเรด(แนะนำให้หาอินฟราเรดแบบมีที่กันฝน(house) ในตัว  ส่วน ภายในอาคารในที่มีแสงสว่างตลอดใช้แบบธรรมดาก็ได้ครับ เครื่องบันทึกก็มีตั้งแต่ติดกล้องได้ 4,8,16 ตัวประมาณนี้ส่วนใหญ่จะมีคู่และซอฟแวร์ในการใช้งานแถมมาด้วยปัจจุบันจะเป็นแบบบันทึกลงใน HDD ครับ ที่สำคัญคือเรื่องระบบสำรองไฟและระบบกันฟ้าผ่าครับต้องติดตั้งไม่งั้นฟ้าลงทีกล้องเสียทีละหลายตัว ประมาณนี้ อิอิ จำไม่ค่อยได้ทำไว้นานแล้ว ส่วนที่เหลือก็ตามท่านอื่นๆนั่นล่ะครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:27:23 AM »
0
@ วิภูษิต...ให้ความเห็นจากประสบการณ์จริงครับ..พอดีเพิ่งติด 16 กล้อง ด้วยงบลงทุนปี 2553  เมื่อเดือนที่ผ่านมาครับ...

1.  ระบบมาตรฐานปัจจุบันคือ  H.264 ครับ...

2.  ควรเป็นระบบ Multiplex..คือ ดูภาพ Realtime , Record , Playback , Network,ฺ Backup และ Cms online ได้ทุกอย่างพร้อมกัน โดยไม่มีระบบใดหยุดทำงาน

4. รองรับ Hdd เป็น Sata II ที่มีความจุไม่น้อยกว่า 2 TB ต่อ ลูกและ
5. DVR สามารถใส่ HDDได้ไม่น้อยกว่า 4 ลูก(เก็บภาพแบบ  400 Frame/sec  ขนาดภาพไม่น้อยกว่า CIF หรือ D1 ( HD QUALITY ) ครับ
6.ใช้สาย G6 Outdoor ที่มีฉนวนรองรับไม่น้อยกว่า 95 %
7. เดินระบบกล้องและชุด DVR ผ่านระบบสำรองไฟไม่น้อยกว่า 25 นาที (ควรมี AVR ปรับแรงดันไฟฟ้าเข้ากล้อง)
8. กล้องทุกตัวเป็น Infrared Camera จำนวน LED ไม่น้อยกว่า 23 ดวงต่อกล้อง..และมีระยะทำงานของอินฟราเรด  ไม่น้อยกว่า 15 เมตร และต้องมีมาตรฐาน CE / UL / FCC รองรับ...
9.อื่น ๆ ต้องลอง PM คุยกันครับ...พอดีชุดใหม่นี้เพิ่งติดตั้ง..แต่ใช้ระบบวงจรปิดนี้มามากกว่า 30 กล้อง ในระยะ 5 ปีนี้(มากกว่า 1 ระบบ DVR)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• ยอดกมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 08:34:16 AM »
0
ขอบคุณครับพี่เกื้อ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
Thailand.

• ยอดกมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 09:48:25 AM »
0
พี่เกื้อ wiphu11353@gmail.com ครับ
ขอบคุณครับ
Thailand.

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:17:57 AM »
0
@ วิภูษิต...ให้ความเห็นจากประสบการณ์จริงครับ..พอดีเพิ่งติด 16 กล้อง ด้วยงบลงทุนปี 2553  เมื่อเดือนที่ผ่านมาครับ...

1.  ระบบมาตรฐานปัจจุบันคือ  H.264 ครับ...

2.  ควรเป็นระบบ Multiplex..คือ ดูภาพ Realtime , Record , Playback , Network,ฺ Backup และ Cms online ได้ทุกอย่างพร้อมกัน โดยไม่มีระบบใดหยุดทำงาน

4. รองรับ Hdd เป็น Sata II ที่มีความจุไม่น้อยกว่า 2 TB ต่อ ลูกและ
5. DVR สามารถใส่ HDDได้ไม่น้อยกว่า 4 ลูก(เก็บภาพแบบ  400 Frame/sec  ขนาดภาพไม่น้อยกว่า CIF หรือ D1 ( HD QUALITY ) ครับ
6.ใช้สาย G6 Outdoor ที่มีฉนวนรองรับไม่น้อยกว่า 95 %
7. เดินระบบกล้องและชุด DVR ผ่านระบบสำรองไฟไม่น้อยกว่า 25 นาที (ควรมี AVR ปรับแรงดันไฟฟ้าเข้ากล้อง)
8. กล้องทุกตัวเป็น Infrared Camera จำนวน LED ไม่น้อยกว่า 23 ดวงต่อกล้อง..และมีระยะทำงานของอินฟราเรด  ไม่น้อยกว่า 15 เมตร และต้องมีมาตรฐาน CE / UL / FCC รองรับ...
9.อื่น ๆ ต้องลอง PM คุยกันครับ...พอดีชุดใหม่นี้เพิ่งติดตั้ง..แต่ใช้ระบบวงจรปิดนี้มามากกว่า 30 กล้อง ในระยะ 5 ปีนี้(มากกว่า 1 ระบบ DVR)
สอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ สำหรับตัวเก็บข้อมูลระหว่าง เครื่อง DVR กับ PC เสียบการ์ด มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ พี่เกื้อ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:22:27 AM »
0

สอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ สำหรับตัวเก็บข้อมูลระหว่าง เครื่อง DVR กับ PC เสียบการ์ด มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรบ้างครับ พี่เกื้อ

ได้ใช้จริงมาแล้วทั้ง 2 รูปแบบ..มีปัญหาเรื่อง VIDEO Streaming ของภาพครับ..ดูจาก PC ต้องไปยุ่งกับ Ramm และ CPU และ WINDOWS ครับ...และก็ส่วนใหญ่เต็มที่ HDD INTERFACE อย่างมากก็เติมได้ไม่เกิน 4 TB แต่วินโดส์อาจเห็นไม่หมดครับ..ตัวโอเอส ต้อง Freeze เพื่อให้นิ่งและไม่กระทบจาก Worm &Trojan ส่วน DVR เป็น Linux embedded ที่สามารถหลบหลีกและ Rom Software เสีถียรกว่าและก็ฟังก์ชัน กลับมาทำงานต่อเนื่องหลังระบบไฟฟ้ามีปัญหา  DVR จะทำได้ดีกว่า..และยังสามารถเชื่อมต่อออนไลน์ผ่าน DDNS ได้ดีกว่า PC เพราะไม่ต้องไปยุ่งกับ Router ครับ..และก็อีกหลายด้าน แง่ความร้อนสะสมของ PC จากหลายชิ้นส่วนของคอมพ์ครับ...ส่วนตัว คิดว่า ถ้าเป็นDVR จะ แม่นยำในการทำงานมากกว่า PC ครับ แม้แต่การกำหนด TCP/IP Protocal  ส่วนเรื่องมาตรฐาน H.264 ก็อยู่ที่ ซอฟแวร์ด้วยครับ..ว่าสามารถเก็บได้หรือเปล่า เพราะ cctv card อาจไม่รองรับ ส่วน DVR เคย Upgrade firmware online ก็ไม่เสียครับ..มีฟังก์ชันใหม่เพิ่มเติมใน Firmware สามารถบริหารจัดการรายละเอียดในชุดวงจรปิดได้ดีระดับหนึ่งเลยครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2011, 10:24:39 AM โดย Kuakool.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 10:41:35 AM »
0

ได้ใช้จริงมาแล้วทั้ง 2 รูปแบบ..มีปัญหาเรื่อง VIDEO Streaming ของภาพครับ..ดูจาก PC ต้องไปยุ่งกับ Ramm และ CPU และ WINDOWS ครับ...และก็ส่วนใหญ่เต็มที่ HDD INTERFACE อย่างมากก็เติมได้ไม่เกิน 4 TB แต่วินโดส์อาจเห็นไม่หมดครับ..ตัวโอเอส ต้อง Freeze เพื่อให้นิ่งและไม่กระทบจาก Worm &Trojan ส่วน DVR เป็น Linux embedded ที่สามารถหลบหลีกและ Rom Software เสีถียรกว่าและก็ฟังก์ชัน กลับมาทำงานต่อเนื่องหลังระบบไฟฟ้ามีปัญหา  DVR จะทำได้ดีกว่า..และยังสามารถเชื่อมต่อออนไลน์ผ่าน DDNS ได้ดีกว่า PC เพราะไม่ต้องไปยุ่งกับ Router ครับ..และก็อีกหลายด้าน แง่ความร้อนสะสมของ PC จากหลายชิ้นส่วนของคอมพ์ครับ...ส่วนตัว คิดว่า ถ้าเป็นDVR จะ แม่นยำในการทำงานมากกว่า PC ครับ แม้แต่การกำหนด TCP/IP Protocal  ส่วนเรื่องมาตรฐาน H.264 ก็อยู่ที่ ซอฟแวร์ด้วยครับ..ว่าสามารถเก็บได้หรือเปล่า เพราะ cctv card อาจไม่รองรับ ส่วน DVR เคย Upgrade firmware online ก็ไม่เสียครับ..มีฟังก์ชันใหม่เพิ่มเติมใน Firmware สามารถบริหารจัดการรายละเอียดในชุดวงจรปิดได้ดีระดับหนึ่งเลยครับ...
ขอบคุณครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ