ผู้เขียน หัวข้อ: การประยุกต์ใช้ HOSxP บน Linux  (อ่าน 33646 ครั้ง)

ออฟไลน์ SoRnKuNg

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: การประยุกต์ใช้ HOSxP บน Linux
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 15:50:30 PM »
0
อยากให้ อ.mn ออก hosxp version for linux ด้วย
ผมประกันให้ 1 รพ. จะ format client ทุกตัวเป็น linux ให้หมด
และผมว่าอีกหลายๆ รพ.คงอยากทำเหมือนกัน  ;D ;D ;D ;D
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

ออฟไลน์ adisaksri

• sikaohospital
  • Respect: -1
Re: การประยุกต์ใช้ HOSxP บน Linux
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 17:52:12 PM »
0
อยากให้ อ.mn ออก hosxp version for linux ด้วย
ผมประกันให้ 1 รพ. จะ format client ทุกตัวเป็น linux ให้หมด
และผมว่าอีกหลายๆ รพ.คงอยากทำเหมือนกัน  ;D ;D ;D ;D
เห็นด้วยครับ ช่วยดันอีก1เสียงครับ
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:15:26 PM »
0
ดันด้วยอีกคนครับ เพราะการใช้งานของ User
 คงไม่ถึงขั้น Advance หรอกครับ ส่วนนั้นเป็นหน้าที่ผู้ดูแลอยู่แล้ว
ก็แค่เปิด ปิด ใช้งานโปรแกรมเป็นพอแล้วล่ะครับ ผมว่านะ

แล้วจากที่ผมลองใช้งาน Ubuntu Desktop 9.10 มาเกือบครึ่งเดือนแล้ว
ผมว่า ไม่ยากสำหรับ User หรอกครับ ไม่ต่างกับ Windows เท่าไหร่เลย
การใช้งานก็คล้ายกัน แถมเร็วด้วย

ถ้า อ.MN ออก HosXP Linux มาก็คงดีมากเลยครับ
1. ปัญหาเรื่อง ไวรัสคอมพิวเตอร์
2. ปัญหาเรื่อง ลิขสิทธิ์

อีกอย่างได้ยินข่าวมาว่า รัฐบาลกับกระทรวง ICT เปิดโครงการสนับสนุนให้หน่วยงาน
ของรัฐใช้ Software OpenSource ดูข่าวมาว่างั้นนะครับ

หากพวกเราได้เปลี่ยนไป OpenSource ทั้งหมดทั้งปวง
ประเทศไทย ก็จะเป็น ไท ซักทีครับ  ;)
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kwh

• Respect: -1
    • โรงพยาบาลเขาวง อำเภอเขาวง จังหวัดกาฬสินธุ์
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:35:39 PM »
0
ไมโครซอฟท์แถลงการณ์ระวังมิจฉาชีพ

หลังจากได้รับแจ้งจากสถานศึกษา และหน่วยงานราชการหลายแห่ง ว่ามีเจ้าหน้าที่จากบริษัท ไมโครซอฟท์เข้าตรวจสอบการใช้งานซอฟต์แวร์ลิขสิทธิ์ และได้มีการเรียกค่าปรับจากสถานศึกษาและหน่วยงานราชการที่ใช้ซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ ในกรณีที่ไม่ต้องการถูกดำเนินคดี ไมโครซอฟท์ประเทศไทยยืนยันว่าเป็นผลงานของมิจฉาชีพ เนื่องจากไมโครซอฟท์ไม่ได้มีหน้าที่ในการตรวจสอบ หรือเข้าจับกุมการใช้งานซอฟต์แวร์ละเมิดลิขสิทธิ์ และไม่มีนโยบายเรียกค่าปรับจากสถานศึกษา และหน่วยงานราชการใดๆ ทั้งสิ้น

“จึงขอเรียนชี้แจงให้ทราบเพื่อป้องกันมิให้หน่วยงาน หรือบุคคลใดบุคคลหนึ่งตกเป็นเหยื่อของการแอบอ้างจากมิจฉาชีพ” ในแถลงการณ์ซึ่งลงชื่อปฐมา จันทรักษ์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ไมโครซอฟท์ (ประเทศไทย) จำกัด

อ่านแล้วเบาใจขึ้นเยอะเลยครับ  ;D ;D
โรงพยาบาลเขาวง จ.กาฬสินธุ์ ขนาด 60 เตียง ขึ้น เมื่อ 6 มิถุนายน 2548

IBM 3650 M3  2CPU 2.4GHz Ram 16 GB HD 72.G x 2 Cent os 6.2 64bit MYSQL pacona 5.5.28

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 20:48:34 PM »
0
ถ้าจะจับ ก็เริ่มที่ สำนักงานตำรวจแห่งชาติก่อน   ;D ตามด้วย สถานีตำรวจนครบาล  สถานีตำรวจทุกแห่ง.... ;D ;D..
.... ที่ว่าการจังหวัด ที่ว่าการอำเภอ อบต.  สุดท้ายค่อยมาที่โรงพยาบาลก็ได้...เอาโรงพยาบาลศูนย์ก่อน.. ตามด้วยทั่วไป และชุมชน  แล้วค่อยไป สอ. ..แล้วพวกเราก็เตรียมกระดาษไว้เขียนชื่อคนไข้เอา...;D ;D

...หากต้องการให้ถูกต้อง รัฐต้องช่วยซื้อของแท้ให้ก็น่าจะดี   โรงพยาบาลไหนมี คอมเท่าไหร่ก็เหมาให้เลย... รับรอง ถูกลิขสิทธ์ แน่ๆ... แถมหากทำเป็นนโยบายก็น่าจะราคาถูกลงได้...แต่ก็เป็นการแก้ที่ปลายเหตุอยู่ดี...

..ตราบใดที่ รร. ยังสอน เด็ก ๆ โดยใช้ MS อยู่.....เห้อ...ประเทศไทย... :-\ :-\

..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:11:10 PM »
0

จุ๋....จุ๋...

ผมว่าพวกเราทุกคน  ใจเย็น ๆ นะครับ...นั่งก่อน  ค่อย ๆ ไม่ต้องรีบครับ   แล้วรอไปเรื่อย ๆ อีก สัก 3-5 ปี  แล้วค่อยมาว่ากันใหม่ครับ...เราเหมือนปลายน้ำ ต้องรอดูต้นน้ำก่อนว่าจะไหลไปทางใดแน่  ทุกความคิดเห็นดีหมดครับ เอาเป็นว่า ถ้าเรารอดจริง จากการตรวจจับลิขสิทธิ์  ซึ่ง หน่วยงานราชการเป็นกลุ่มสุดท้ายที่จะโดนตรวจสอบ  และหากโลกเล็ก ๆ ใบนี้ยังคงมีอยู่จริง  หลังปี 2012   (  21/12/2012  ฟ้งเขาว่ามา  ....เหมือนกัน) เราค่อยมาอภิปรายกันอีกทีนะครับ...ผมว่าไม่ช้าไปหรอกครับ.....ขอบคุณทุกความเห็น....ขอบคุณชุมชนแห่งนี้...... :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 21:31:00 PM »
0
ถ้าจะจับ ก็เริ่มที่ สำนักงานตำรวจแห่งชาติก่อน   ;D ตามด้วย สถานีตำรวจนครบาล  สถานีตำรวจทุกแห่ง.... ;D ;D..
.... ที่ว่าการจังหวัด ที่ว่าการอำเภอ อบต.  สุดท้ายค่อยมาที่โรงพยาบาลก็ได้...เอาโรงพยาบาลศูนย์ก่อน.. ตามด้วยทั่วไป และชุมชน  แล้วค่อยไป สอ. ..แล้วพวกเราก็เตรียมกระดาษไว้เขียนชื่อคนไข้เอา...;D ;D

...หากต้องการให้ถูกต้อง รัฐต้องช่วยซื้อของแท้ให้ก็น่าจะดี   โรงพยาบาลไหนมี คอมเท่าไหร่ก็เหมาให้เลย... รับรอง ถูกลิขสิทธ์ แน่ๆ... แถมหากทำเป็นนโยบายก็น่าจะราคาถูกลงได้...แต่ก็เป็นการแก้ที่ปลายเหตุอยู่ดี...

..ตราบใดที่ รร. ยังสอน เด็ก ๆ โดยใช้ MS อยู่.....เห้อ...ประเทศไทย... :-\ :-\

เห็นด้วยครับ  เมื่อก่อนเคยเห็นจะประกาศ LINUX เป็น OS แห่งชาติ ไปๆ มา linuxtle ตอนนี้น่าจะลงทะเลไปแล้ว
สงสัย MS .................................................. 555555555555555 ประเทศไทย
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 23:33:44 PM »
0

เห็นด้วยครับ  เมื่อก่อนเคยเห็นจะประกาศ LINUX เป็น OS แห่งชาติ ไปๆ มา linuxtle ตอนนี้น่าจะลงทะเลไปแล้ว
สงสัย MS .................................................. 555555555555555 ประเทศไทย

แหม่! ท่านก็ ชือก็บอกอยู่ว่าเป็น LINUX ทะเล...ก็ลงทะเลสิ... ;D ;D
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 01:57:55 AM »
0

จุ๋....จุ๋...

ผมว่าพวกเราทุกคน  ใจเย็น ๆ นะครับ...นั่งก่อน  ค่อย ๆ ไม่ต้องรีบครับ   แล้วรอไปเรื่อย ๆ อีก สัก 3-5 ปี  แล้วค่อยมาว่ากันใหม่ครับ...เราเหมือนปลายน้ำ ต้องรอดูต้นน้ำก่อนว่าจะไหลไปทางใดแน่  ทุกความคิดเห็นดีหมดครับ เอาเป็นว่า ถ้าเรารอดจริง จากการตรวจจับลิขสิทธิ์  ซึ่ง หน่วยงานราชการเป็นกลุ่มสุดท้ายที่จะโดนตรวจสอบ  และหากโลกเล็ก ๆ ใบนี้ยังคงมีอยู่จริง  หลังปี 2012   (  21/12/2012  ฟ้งเขาว่ามา  ....เหมือนกัน) เราค่อยมาอภิปรายกันอีกทีนะครับ...ผมว่าไม่ช้าไปหรอกครับ.....ขอบคุณทุกความเห็น....ขอบคุณชุมชนแห่งนี้...... :D :D

... พี่ อ.kuakool  ขึ้นหัวซะผมตกใจหมดเลย  เขาใช้ไม้ตรี ไม่ใช่เหรอครับ 

ไม้จัตวา  มองเร็วๆ แล้วหวาดเสียวครับ ...  ;D  ;D  ;D ....
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 07:42:37 AM »
0
ผมว่าการขยายฐานจำนวนผู้ใช้ Software Open source ให้มากขึ้น Admin HOSxP เป็นกำลังสำคัญได้มากทีเดียวครับ รพ.ประมาณ 400 แห่ง User ไม่น้อยเลยครับ เราเริ่มต้นจากตัวเองก่อน ยังไม่ต้องยุ่งกับ OS นะครับ ใช้ Software อื่นๆไปก่อน เช่น OpenOffice , VLC, FileZilla, Kompozer, GanttProject, Thunderbird, Pidgin, Notepad++ , TortoiseSVN
Software บางตัวอยู่ในชุด Chantra 4.3 สามารถ Download ได้ตามนี้ครับ
http://mirror.in.th/osarchive/chantra/stable/4.3/

ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 08:43:12 AM »
0
ตอนนี้ หน่วยงานของผมกำลังยกเลิก MS office แล้วครับ จะอบรม การใช้ Ubantu open office ในวันที่ 23 พ.ย 52 นี้ครับ หน่วยงานใหนสนใจแจ้ง mail กลับได้นะครับ มีหนังสือเชิญเข้าร่วมการอบรม ฟรี

และอยากให้ อ.ชัยพร เพิ่ม Tool ส่งออก เป็น calc  base ด้วยครับ โดยเฉพาะที่เมนูสายฟ้า และ ออก report
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:16:32 AM »
0
ตอนนี้ หน่วยงานของผมกำลังยกเลิก MS office แล้วครับ จะอบรม การใช้ Ubantu open office ในวันที่ 23 พ.ย 52 นี้ครับ หน่วยงานใหนสนใจแจ้ง mail กลับได้นะครับ มีหนังสือเชิญเข้าร่วมการอบรม ฟรี

และอยากให้ อ.ชัยพร เพิ่ม Tool ส่งออก เป็น calc  base ด้วยครับ โดยเฉพาะที่เมนูสายฟ้า และ ออก report
ชุด OpenOffice ตามนี้เลยครับ
http://www.treasury.go.th/download_OpenOffice/OpenOffice.htm
http://www.thaiopensource.org/taxonomy/term/161
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 14:53:39 PM »
0
เพิ่ง จะได้มาอ่านกระทู้นี้คับ

อ.ขวด และ หลวงน้าเจดีย์ เยี่ยมมากครับ อ่านแล้วเข้าใจดีครับ
ผมจะปรับตัวไม่พิมพ์ผิดอีกแล้วครับ
ยกเว้น อ.อ๊อดไว้ซํกคนนะครับ เข้าใจว่าอ.อ๊อดรีบพิมพ์  :D ;)

ชุด OpenOffice ตามนี้เลยครับ
http://www.treasury.go.th/download_OpenOffice/OpenOffice.htm
http://www.thaiopensource.org/taxonomy/term/161

ขอบคุณมากคับ  :D ;) ;D :D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE