ผู้เขียน หัวข้อ: คลีนิกเบาหวาน รบกวนสอบถามอาจารย์และผู้รู้ทั้งหลายครับ  (อ่าน 6498 ครั้ง)

ออฟไลน์ toob55

• Full Member
  • Respect: +1
คลีนิกเบาหวาน รบกวนสอบถามอาจารย์และผู้รู้ครับ  คือคุณหมอที่โรงพยาบาล อยากให้คลีนิกเบาหวาน  เป็น One stop service ครับ  ประมาณเหมือนแพทย์แผนไทย อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ   :D
โรงพยาบาลภูเขียว (150 เตียง)
เริ่มใช้ Hosxp ปี พ.ศ. 2550

ออฟไลน์ Bordin

• Hero Member
  • อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
    • ADMIN PCB. sz
 ;D ;D ;D แนะนำตัวเองด้วยครับ  ;D ;D

ขอดันนิดนุงครับ    เดี๋ยวแนะนำตัวครับ  แฮ่ๆๆ

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
จะให้ อ.mn พัฒนาเพิ่มเหรอครับ ??

ที่โรงพยาบาลผมใช้ระบบห้องตรวจธรรมดา ทำคลินิคเบาหวานครับ

จะให้ อ.mn พัฒนาเพิ่มเหรอครับ ??

ที่โรงพยาบาลผมใช้ระบบห้องตรวจธรรมดา ทำคลินิคเบาหวานครับ

ใช่เลยครับ

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• Sr. Member
  • หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
  • Respect: 0

อาจารย์ชัยพรครับ 
เหนื่อยไหมครับ?
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
;D ;D ;D เดี๋ยวมันจะตามมาอีกหลายคลินิกนะครับ ฮิ ฮิ ฮิ ผมว่ากำหนดห้องตรวจเบาหวานขึ้นมาห้องหนึ่งแยกจากห้องตรวจโรคทั่วไปแล้วให้จุดซักประวัติส่งตรวจผู้ป่วยไปที่ห้องตรวจเบาหวานก็น่าจะคล้าย one stop service แล้วมั้ง ที่ผมไม่ได้ทำนะครับใช้ห้องตรวจปกตินี่แหละ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

dusit

• บุคคลทั่วไป
คลีนิกเบาหวาน รบกวนสอบถามอาจารย์และผู้รู้ครับ  คือคุณหมอที่โรงพยาบาล อยากให้คลีนิกเบาหวาน  เป็น One stop service ครับ  ประมาณเหมือนแพทย์แผนไทย อ่ะครับ
ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ   :D

ต้องแจ้ง ด้วยว่า 
มีการบันทึกอะไรเพิ่มเติมหรือไม่สามารถบันทึกในห้องตรวจแพทย์ที่มีในปัจจุบัน ไว้ด้วยครับ
อ. จะได้ดูว่ามีอยู่แล้วหรือปรับใช้อย่างไร หรือ ไม่มี ต้องสร้างใหม่อย่างเดียว ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
ONE STOP Service ถ้าในความหมายของตัว software  HOSxP ก็พอประยุกต์ได้อยู่แล้วครับ เช่น เพราะสามารถทำได้ตั้งแต่ส่งตรวจ รักษา จ่ายยา เก็บเงิน เบ็ดเสร็จได้อยู่แล้ว
ปัญหาคือทำนะทำได้ครับ แต่การจัดการคลินิกเบาหวานก็ไม่ได้หวานเหมือนชื่อ

เพราะถ้าพูดถึง one stop service ในเชิงการจัดการ ถ้ามีสถานที่สำหรับให้บริการคลินิกโดยเฉพาะ สามารถเซตเครื่องคอม โดยจัดเป็น OPD  ขนาดย่อม เืพื่อให้บริการคลินิกพิเศษ โดยคนไข้ไม่ผ่าน OPD เลยนะได้ครับ โดยให้คนไข้เดินไปที่คลินิก ตรวจรักษา จ่ายยา เก็บเิงินที่คลินิกเลยนะได้ แต่ถ้าจะให้พยาบาลดูแลคลินิกทำคนเดียวคงไม่ไหวมั้งครับ  ;D ;D
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ d^_^b►►ทิว

• หากินกับสายแลน สไปเดอร์แมน แดนอิสาน
ของผม คลินิกเบาหวานแยกตึกออกไปอยู่ต่างหาก มี เวชระเบียน คัดกรอง ห้องตรวจ และห้องจ่ายยา
อยู่โน่นต่างหากเลย ใช้ระบบเหมือน OPD ทุกอย่างครับ แบ่งงานเจ้าหน้าที่กันไป ดีกว่ามีเจ้าหน้าที่คนเดียวที่คอยกรอกทุกอย่าง ซึ่งผมว่าคงเหนื่อยน่าดู
"ไม่ได้เก่งเกินใคร แค่ทำได้ในสิ่งที่เรียนมา"
ทิวธวัชร  สุขมา  087-2337003
Server :IBM Ram 4 GB HDD 145 GB Mysql 5.1.39 Linux CentOs
Slave : Xeon 3.0 Ram 2 G HDD 120 GB MySQL 5.0.41 Linux CentOs
โรงพยาบาลโพนพิสัย จังหวัดหนองคาย เริ่มระบบ 26 พฤศภาคม 2550

ออฟไลน์ Neo28

แต่ยังไม่เข้าใจว่าคุณ toob55 ระบบ one stop service ที่คิดไว้เป็นยังไงหรือครับ ??? ??? เพราะตัวโปรแกรมก็สามารถนำมาประยุกต์ใช้ได้อยู่ครับมีหลายเมนูด้วย
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ONE STOP Service ถ้าในความหมายของตัว software  HOSxP ก็พอประยุกต์ได้อยู่แล้วครับ เช่น เพราะสามารถทำได้ตั้งแต่ส่งตรวจ รักษา จ่ายยา เก็บเงิน เบ็ดเสร็จได้อยู่แล้ว
ปัญหาคือทำนะทำได้ครับ แต่การจัดการคลินิกเบาหวานก็ไม่ได้หวานเหมือนชื่อ

เพราะถ้าพูดถึง one stop service ในเชิงการจัดการ ถ้ามีสถานที่สำหรับให้บริการคลินิกโดยเฉพาะ สามารถเซตเครื่องคอม โดยจัดเป็น OPD  ขนาดย่อม เืพื่อให้บริการคลินิกพิเศษ โดยคนไข้ไม่ผ่าน OPD เลยนะได้ครับ โดยให้คนไข้เดินไปที่คลินิก ตรวจรักษา จ่ายยา เก็บเิงินที่คลินิกเลยนะได้ แต่ถ้าจะให้พยาบาลดูแลคลินิกทำคนเดียวคงไม่ไหวมั้งครับ  ;D ;D

ของผม คลินิกเบาหวานแยกตึกออกไปอยู่ต่างหาก มี เวชระเบียน คัดกรอง ห้องตรวจ และห้องจ่ายยา
อยู่โน่นต่างหากเลย ใช้ระบบเหมือน OPD ทุกอย่างครับ แบ่งงานเจ้าหน้าที่กันไป ดีกว่ามีเจ้าหน้าที่คนเดียวที่คอยกรอกทุกอย่าง ซึ่งผมว่าคงเหนื่อยน่าดู
แบบพี่โ้ด้และคุณd^_^bทิว เลยครับ  คือโรงพยาบาลกำลังคิดระบบจัดการโดยแยกออกมาเลยครับ   ก็เลยอยากได้ หน้าจอแบบ one stop service  คือถ้าทำได้  ผมก็จะขอรายละเอียดจากคุณหมอว่าต้องมี อะไรมั่ง ครับ   หลักๆๆคุยกันเบื้องต้นก็คือ  หน้าจอต้องมีผลแลป มีสกรีน มีตรวจเท้า ตรวจตา ภาวะแทรกซอ้นประมาณนี้อ่ะครับ  เดี๋ยวผมจะเอารายละเอียดมาลงเพิ่มเติม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2010, 12:13:41 PM โดย toob55 »

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
;D ;D ;D แนะนำตัวเองด้วยครับ  ;D ;D
น่าจะเป็น Admin รพ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ ครับ
คาดว่าความต้องการคงคล้ายโปรแกรม Chronic Disease Surveillance ครับ ตอนนี้ที่เกษตรสมบูรณ์ ก็ใช้หน้าจอห้องตรวจแพทย์ทั่วไป ที่คลินิกพิเศษ สำหรับพยาบาลก็จะเข้าไปลงทะเบียนผู้ป่วยจากปุ่ม Review ถ้าจะพัฒนาในส่วนนี้เพิ่มขึ้นก็คงดีครับ หรือจะเพิ่มเติมในส่วนของ DM Profile ครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

น่าจะเป็น Admin รพ.ภูเขียว จ.ชัยภูมิ ครับ
คาดว่าความต้องการคงคล้ายโปรแกรม Chronic Disease Surveillance ครับ ตอนนี้ที่เกษตรสมบูรณ์ ก็ใช้หน้าจอห้องตรวจแพทย์ทั่วไป ที่คลินิกพิเศษ สำหรับพยาบาลก็จะเข้าไปลงทะเบียนผู้ป่วยจากปุ่ม Review ถ้าจะพัฒนาในส่วนนี้เพิ่มขึ้นก็คงดีครับ หรือจะเพิ่มเติมในส่วนของ DM Profile ครับ

แนะนำตัวแล้วครับพี่ปิ้ก    และขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ ครับ   รายละเอียดจะลองศึกษาดูอีกครั้งครับ

ตามนั้นเลยครับ ผมว่าประยุกต์ใช้เอาง่ายกว่านะครับ

ไม่ต้องมารอด้วย..เพราะโดยระบบส่วนใหญ่มันก็สามารถทำได้อยู่แล้ว :D