ผู้เขียน หัวข้อ: การเชื่อมต่อHOSxPกับโปรแกรมบันทึก Family folder ผ่านโทรศัพท์ระบบ android?  (อ่าน 18676 ครั้ง)

ออฟไลน์ adisaksri

• Sr. Member
  • sikaohospital
  • Respect: -1
โปรแกรมบันทึก Family folder ผ่านโทรศัพท์ระบบ android เป็นไปได้แค่ไหนในการเชื่อมต่อกับHOSxP
โดยโปรแกรมดังกล่าวสามารถเชื่อมกับJHCISได้โดยมีรายละเอียดดังนี้
ขอเชิญทดลองใช้โปรแกรมบันทึก Family folder ผ่านโทรศัพท์ระบบ android (FFC: Family Folder Collector)
 เชิญ ดาว์โหลดฟรี!!! ได้ที่ http://ffc.wimaxitvalley.org/   
เป็นโปรแกรมที่น่าสนใจใช้เก็บแฟ้มข้อมูลระดับหลังคาเรือน (Family Folder) บนอุปกรณ์คอมพิวเตอร์พกพาหรือที่เรียกว่า แท็บเล็ต (Tablet)
ที่ใช้ทดแทนการเก็บแฟ้มข้อมูลระดับหลังคาเรือนในแฟ้มกระดาษในปัจจุบัน ซึ่งปัญหาของระบบเดิม ข้อมูลไม่ทันสมัย ไม่สามารถ สืบค้น วิเคราะห์ข้อมูล ได้อย่างมีประสิทธิภาพค่ะ
• สามารถทำงานบนระบบปฏิบัติการ Android 2.2 บนเครื่องแท็บเล็ตขนาดหน้าจอ 7 นิ้ว เช่น WellCoM A800, Samsumg Galaxy Tab เป็นต้น
     • สามารถเชื่อมต่อกับโปรแกรมระบบงานสถานีอนามัย JHCIS ของศูนย์เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร สำนักงานปลัดกระทรวงสาธารณสุขได้ โดยไม่ได้เป็นการสร้างระบบใหม่ในการเก็บข้อมูล แต่เป็นระบบเสริมเพื่อให้โปรแกรม JHCIS สามารถนำข้อมูลออกไปใช้นอกสถานที่ได้อย่างสะดวก รวดเร็ว
     • สามารถดูข้อมูลสภาวะความเป็นโรคเรื้อรังของบุคคลในบ้านบนแผนที่ Google map แบบ On-lineได้
     • สามารถ ลบ เพิ่มเติม แก้ไข ค้นหา ตำแหน่งพิกัดของหลังคาบ้านบนแผนที่ Google map ได้
     • สามารถระบุตำแหน่งพิกัดหลังคาเรือนจากระบบ GPS อย่างอัตโนมัติได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2011, 12:57:00 PM โดย adisaksri »
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
อืม..เข้าไปดูมาแล้วเหมือนกัน น่าสนใจครับ..  :)
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ hinut

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ดาวน์โหลดไม่ได้ครับ
สถานีอนามัยแห่งชาติ (รพ.สต.ท่าข้าม) บางปะกง ฉะเชิงเทรา ---> ขึ้นระบบ 1 มิ.ย.53

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
NECTEC นำไปเสนอในงานประชุมวิชาการ ICT สธ. เมื่อวันที่ 7 มิ.ย. 54 ที่ผ่านมาครับ
น่าจะพัฒนามาเพื่อใช้เฉพาะกับ JHCIS เท่านั้นครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
NECTEC นำไปเสนอในงานประชุมวิชาการ ICT สธ. เมื่อวันที่ 7 มิ.ย. 54 ที่ผ่านมาครับ
น่าจะพัฒนามาเพื่อใช้เฉพาะกับ JHCIS เท่านั้นครับ
จากการสอบถาม กับทีมงานที่พัฒนานอกรอบ นะครับ เค้ารับรองว่า ภายใน 6 เดือน สามารถนำมาใช้กับ HOSxP ได้แน่นอน ครับ อ.เกื้อ (เค้านั่งยันเลยนะครับ)    ;D
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ตกลงว่า...ผมเข้ามาตอนไหนเนี่ย...งง กับกระทู้อ่ะ......พี่โก้... ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ตกลงว่า...ผมเข้ามาตอนไหนเนี่ย...งง กับกระทู้อ่ะ......พี่โก้... Grin Grin Grin
;D ;D ;D เอาน่าเรื่องแบบนี้หยวน ๆ "เกื้อ" กับ "โก้" มันใกล้เคียงกันอยู่น่า แต่เรื่องอื่นไม่ได้เด็ดขาด 5555 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

รับทราบ...ตามนั้นครับ..ป๋าเจดีย์  ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
ตกลงว่า...ผมเข้ามาตอนไหนเนี่ย...งง กับกระทู้อ่ะ......พี่โก้... ;D ;D ;D

ขอโทษครับ จริงๆจะพิมพ์ ว่า อ.โก้ นะครับ ::)  (แสดงว่าคิดถึง อ.เกื้อ มากกว่า อ.โก้ รัก นะ จุ๊บ ๆ)  ;D ;D
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ adisaksri

• sikaohospital
  • Respect: -1
การเชื่อมต่อกับHOSxP ไม่น่าจะเกินความสามารถของอ.MN ใช่หรือเปล่าครับ
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
จากการสอบถาม กับทีมงานที่พัฒนานอกรอบ นะครับ เค้ารับรองว่า ภายใน 6 เดือน สามารถนำมาใช้กับ HOSxP ได้แน่นอน ครับ อ.เกื้อ (เค้านั่งยันเลยนะครับ)    ;D

ถ้าเชื่อมกับ HOSxP ได้จริง จะดีมากเลยนะครับ ดูแล้วออกแบบมากับ Tablet 7" ได้ดีเลย  ราคาตอนนี้ไม่สูงมากเหมือน IPAD  PCU น่าจะหามาใช้จริงไม่ยาก
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

ถ้าเชื่อมกับ HOSxP ได้จริง จะดีมากเลยนะครับ ดูแล้วออกแบบมากับ Tablet 7" ได้ดีเลย  ราคาตอนนี้ไม่สูงมากเหมือน IPAD  PCU น่าจะหามาใช้จริงไม่ยาก

เห็นด้วยกับหมอเก้งครับ..ปัจจุบัน..ราคาอุปกรณ์เทคโนโลยีถูกลง...เข้าถึงได้ง่าย..น่าจะสามารถครับ...น่าจะ..จริง ๆ เชื่อว่า อ.ชัยพรทำได้...แต่คงรอเวลา ปล่อยของ  ;D

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

หาซื้อไม่ยากครับแต่ สสจ.จะอนุมัติให้ซื้อหรือเปล่า
แต่สำหรับ โรงพยาบาลผม หมอประวัติซื้อครับ ลงทุนเองเลย กำลังทดลองใช้กับ HOSXP
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ เครือข่ายบริการสุขภาพ อ.จักราช @นคราชสีมา

• เพอร์ซี่ แจ็คสัน กับสายฟ้าที่หายไป
    • เครือข่ายบริการสุขภาพอำเภอจักราช
 ;D ;D  เยียมครับ รอใช้ กับ HOSxP  จะได้เตรียมทำแผนซื้อปีหน้าเลย...

เว็บใหม่ ครับ http://www.ffc.in.th/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 10:41:38 AM โดย PCU จักราช @นคราชสีมา »
" #เครือข่ายบริการสุขภาพ อำเภอจักราช #PCU Chakkarat #Chakkarat Hospital"

http://ict-chakkarat.blogspot.com/

@Nakhonratchasima
สถานะ : ขึ้นระบบ Hosxp_pcu 1 ธันวาคม 52
             ขึ้นระบบ Hosxp ในโรงพยาบาล จักราช 29 มีนาคม 2554 โดยทีม BMS
*** อบรมผู้ดูแลระบบ การสร้างรายงานด้วย Report Designer ขั้นประยุกต์ วันที่ 13-17 มิ.ย. 2554
+ ขอบคุณ สังคมแห่งการเรียนรู้ HOSxP Community +

ออฟไลน์ Kab_Moo

• Jr. Member
  • **
รอ อาจารย์ครับ เดี๋ยวของHosxp เราก็จะมีแบบนี้บ้าง  ;D
Mae - ai Hospital
http://www.maeaihospital.com/
HOSXp version : 3.55.1.19
Server Master :Dell PowerEdge R310 X3440 2.53GHz RAM 16GB 320GB SAS10000rpm Raid-0  Centos 5.4 64Bit
Server Slave :Dell PowerEdge R310 X3440 2.53GHz  RAM 4GB 320GB SAS 10000rpm  Oracle Linux U1 64Bit
Image Server : Dell PowerEdge R310 X3440 2.53GHz RAM 8GB 500GB SATA 7200rpm Raid-1  Linux Centos 6 64Bit

-ขึ้นระบบ : 6 ธันวาคม 2553 จาก BMS Team

ออฟไลน์ suput

• Respect: +1
    • http://nonghan205.no-ip.org
รอใช้อยู่นะครับอาจารย์ ;D ;D
สุพัฒนา  ปิงเมือง  ตำแหน่ง นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
รพ.สต.ผักตบ ต.ผักตบ อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
http://nonghan205.no-ip.org/
HOSxP_PCU ver 3.56.xxx
Server Core 2 Quad 2.33 GHz. Ram 4GB CentsOS5.8+percona xtradb 5.5.24
เริ่มใช้ 1 มกราคม 2552
ขอบคุณพี่ไสวและ อ.โก้ ครับที่ทำให้เขียนรายงานเป็น ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านในเวบบอร์ดที่ให้โอกาสได้เรียนรู้และพัฒนาตนเองครับ

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
ผมลองออกแบบระบบงานเล่นๆดูครับ
คิดว่าจะใช้มือถือ หรือ tablet ที่เป็น android ลงเก็บพิกัดในพื้นที่ 
โดยดึงค่าพิกัดอัตโนมัติจาก GPS ของเครื่อง
แล้วส่งเข้าไป update กับตาราง House

ลองทดสอบงาน บน emulator อยู่ครับ ยังไม่มีงบซื้อเครื่อง Android

//แก้ไขคำผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2012, 01:00:51 AM โดย Multithreading »

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
คิดว่าจะใช้มือถือ หรือ tablet ที่เป็น android ลงเก็บพิกัดในพื้นที่ 
โดยดึงค่าพิกัดอัตโนมัติจาก GPS ของเครื่อง
แล้วส่งเข้าไป update กับตาราง House

ลองทดสอบงาน บน emulator อยู่ครับ ยังไม่มีงบซื้อเครื่อง Android

ถ้าทำได้
ขอเพิ่มระบบบันทึกการเยื่อมบ้านด้วยนะครับ

ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ admin30

• ioffer resume

เจ๋งมากครับ
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/

ออฟไลน์ เกิดสุข

• Full Member
มาลุ้นแบบสุดโต่ง  ;D
เกิดสุข
ksug-11@hotmail.com
โรงพยาบาลท่ายาง ต.ท่ายาง อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี
server cenos 5.5.32 innodb
  ram 4G    mysql percona 5.5
 ขึ้นระบบ hosxp เมื่อ  23/02/2552
  ปัจจุบัน hosxp 3.56.10.22a เต็มระบบ /hosxp_pcu 3.55.8.10
datacenter ต.ค. 2554 (bms_by นัน,พัฒน์,ป้อง,หม่อน)