ผู้เขียน หัวข้อ: ลำดับการสั่งเวชภัณฑ์ของห้องแพทย์พอมาที่ห้องยาลำดับเปลี่ยนไปครับ  (อ่าน 2961 ครั้ง)

ออฟไลน์ SrWooD

• Hero Member
  • Respect: +1
อ.MN ครับ
เภสัชรวมถึงเจ้าหน้าที่ห้องจ่ายยาบ่นมาครับเรื่อง ลำดับการสั่งยาและเวชภัณฑ์ต่างๆ

ตอนนี้ใช้ v.3.50.10.28
เริ่มจากการสั่งที่ห้องตรวจแพทย์ ในหน้าจอสั่งเวชภัณฑ์ ลำดับก็เรียงปกติตามลำดับการสั่ง
พบ sql ว่า order by o.item_no
แต่พอมาเปิดที่ห้องจ่ายยา mode 2 พบว่าลำดับได้เปลี่ยนไป
พบ sql ว่า order by o.order_no ซึ่งยังไม่ถูกบันทึกค่าใดๆ เป็นค่าว่างครับ

ทำให้เจ้าหน้าที่ห้องจ่ายยา แยกรายการระหว่างยากับรายการที่ไม่ใช่ยาได้ลำบากครับ
เพราะปนกันหมด ทำให้ตรวจสอบรายการต่างๆ โดยเฉพาะยาได้ยากขึ้นครับ
ยิ่งตอนคนไข้เยอะๆ สั่งยาและรายการต่างๆ มากๆ ตาลายครับ
version ก่อนๆ ที่ใช้อยู่ไม่เป็นครับ
รบกวน อ.MN ช่วยตรวจสอบให้ด้วยครับ
แนบ sql มาให้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ tote

• Full Member
  • Respect: 0
ขอแจมด้วยคน
การสั่งยาที่ห้องตรวจแพทย์ ถ้าสามารถเลื่อนยาขึ้นลงสลับที่กันได้น่าจะดีนะครับ จะได้เรียงลำดับตามต้องการได้
ที่ผ่านมามันสลับไม่ได้ ลองลบยาข้างล่างแล้วไปแทรกข้างบน หลังจาก save ส่งไปห้องอื่น แล้วเรียกมาดูอีกทีมันก็เรียงไม่เหมือนที่เห็นเดิมแล้ว

ปัญหาอื่นๆ ที่พบในการสั่งยา ห้องตรวจแพทย์ v3.50.10.23 และ version ก่อนๆ

- ตอนจะสั่งยา พอเริ่มพิมพ์ชื่อยาเข้าไปที่คีย์บอร์ด สักพักรายชื่อยาที่ตัวอักษรแรกตรงกับที่กดโผล่ขึ้นมาในกรอบข้างล่าง  ปัญหาคือ บางทีพิมพ์ชื่อยาเข้าไปเร็วๆ แล้วตัวอักษรที่ 2 มันหายไป เป็นบ่อยมาก เช่น จะสั่งยา paracetamol พิมพ์ไปว่า paracet แต่มันติดแค่ pracet
ไม่ได้เป็นที่คีย์บอร์ดแน่ครับ ตัวอักษรอื่นนอกจาก a ก็เป็น เครื่องอื่นก็เป็นเหมือนกัน

- เวลาพิมพ์ชื่อยาไปหลายตัวอักษร แล้วพบว่าพิมพ์ผิด หรือเปลี่ยนใจจะสั่งยาตัวอื่นแทน กะจะเริ่มพิมพ์ใหม่  แต่พอกด shift+home เลือกตัวอักษรที่พิมพ์ไปแล้ว แล้วพิมพ์ชื่อใหม่เข้าไปแทน ตัวอักษรที่พิมพ์เข้าไปใหม่มันไม่ไปแทนที่ตัวอักษรที่เลือกไว้ เหมือนเวลาพิมพ์ใน edit control หรือโปรแกรม text editor ต่างๆ  แต่ดันไปต่อท้ายแทน

- เวลาเริ่มพิมพ์ชื่อยาไปแล้วจะยกเลิก กด backspace ลบตัวอักษรออกจนหมดแล้วกด enter มันจะค้างไปนาน แล้วแจ้ง error   เวลาใช้มักจะลืมว่าต้องกด esc ห้ามกด enter  เมื่อไรที่เผลอไปกด enter เข้าก็เซ็งเลย

รบกวน อ.MN ตรวจสอบให้ด้วยครับ
พอดีทราบว่าสัปดาห์ที่แล้ว อ.MN คงยุ่งอยู่้ครับ
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ลองตรวจสอบใน 3.50.11.3 ครับคุณ Srwood  ผมได้ลองแก้ไขให้แล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ขอบคุณครับ อ.MN