ผู้เขียน หัวข้อ: ความหมายของ Display type ที่ สั่งยา ผป.ใน  (อ่าน 4911 ครั้ง)

ออฟไลน์ anupan_sripa

• Hero Member
  • Respect: +2
    • โรงพยาบาลลานสัก อุทัยธานี
ความหมายของ Display type ที่ สั่งยา ผป.ใน
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 19:53:13 PM »
0
อยากทราบ ความหมาย และประโยชน์ของ ตัวย่อ ที่อยู่ใน กรอบ $Display type หน้าสั่งยา ผป.ในครับ
ขอบคุณครับ
เป็นที่ 1 ในหมู่บ้าน ดึกว่าเป็นที่ 2 ในตองอู
Lansak hospital uthaithani
hosxp. ver. 3.54.5.24

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
Re: ความหมายของ Display type ที่ สั่งยา ผป.ใน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 01:10:14 AM »
0
ผมขอตอบ เท่าที่ตอบได้นะครับ

Display Type หมายถึง ประเภทหรือชนิด ของการแสดงผล
ตามรูปข้างบน ถ้า ติ๊กเลือก Display Type อันไหน ผลของการเลือก จะแสดงให้เห็น ตรงประวัติการสั่ง
กรอบทางด้านซ้าย ถ้าขยายออกไปให้กว้างกว่านั้น จะเป็นรายละเอียดของของข้อมูลแต่ละประเภทครับ
ส่วนความหมาย

IRx  น่าจะเป็น Input Rx  นะครับ เท่าที่ดู จะแสดงรายการที่เราสั่งยา หรือ สั่งทำหัตถการ จากหน้านี้ครับ
TRx น่าจะเป็น Tranfer Rx ครับ เช่น กรณีโอนข้อมูลจากการเป็นผู้ป่วยนอกก่อนการ Admit
EMx อันนี้ไม่ทราบครับ
HMe น่าจะเป็น HOME MED ครับ ยาที่สั่งกลับบ้านครับ จะแสดงอันนี้ได้ ต้องกดปุ่ม HOME F4 ก่อนการคีย์ยานะครับ
ATO น่าจะเป็น AUTO ครับ เช่น มีการส่งข้อมูลกับมาอัตโนมัติ จากระบบ LAB
CRx อันนี้ไม่ทราบครับ
BCH น่าจะเป็น Batch เช่น การสั่งยาทั้งตึก

คงจะได้พอเป็นแนวทางนะครับ
ถ้าผิดพลาด ... ต้องขออภัยนะครับ
อันไหนที่ไม่ทราบ หรือ ไม่ถูกต้อง
ให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นแก้ไขให้ด้วยนะครับ  :)
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ความหมายของ Display type ที่ สั่งยา ผป.ใน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 12:23:36 PM »
0
ผมขอตอบ เท่าที่ตอบได้นะครับ

Display Type หมายถึง ประเภทหรือชนิด ของการแสดงผล
ตามรูปข้างบน ถ้า ติ๊กเลือก Display Type อันไหน ผลของการเลือก จะแสดงให้เห็น ตรงประวัติการสั่ง
กรอบทางด้านซ้าย ถ้าขยายออกไปให้กว้างกว่านั้น จะเป็นรายละเอียดของของข้อมูลแต่ละประเภทครับ
ส่วนความหมาย

IRx  น่าจะเป็น Input Rx  นะครับ เท่าที่ดู จะแสดงรายการที่เราสั่งยา หรือ สั่งทำหัตถการ จากหน้านี้ครับ
TRx น่าจะเป็น Tranfer Rx ครับ เช่น กรณีโอนข้อมูลจากการเป็นผู้ป่วยนอกก่อนการ Admit
EMx อันนี้ไม่ทราบครับ <<มาจากการ key รายการในward หัตถการ ในเมนูรายการอื่นๆ
HMe น่าจะเป็น HOME MED ครับ ยาที่สั่งกลับบ้านครับ จะแสดงอันนี้ได้ ต้องกดปุ่ม HOME F4 ก่อนการคีย์ยานะครับ
ATO น่าจะเป็น AUTO ครับ เช่น มีการส่งข้อมูลกับมาอัตโนมัติ จากระบบ LAB
CRx อันนี้ไม่ทราบครับ
BCH น่าจะเป็น Batch เช่น การสั่งยาทั้งตึก

คงจะได้พอเป็นแนวทางนะครับ
ถ้าผิดพลาด ... ต้องขออภัยนะครับ
อันไหนที่ไม่ทราบ หรือ ไม่ถูกต้อง
ให้ท่านผู้รู้ท่านอื่นแก้ไขให้ด้วยนะครับ  :)

กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE