ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดตั้ง HosXP Client บน UBUNTU ได้อย่างไรครับ พี่น้องครับ  (อ่าน 8725 ครั้ง)

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
  • Respect: 0
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
สวัสดีครับ พี่น้องครับ
ผมหน่อง ชุมพรครับ หายหน้าหายตาไปนาน เนื่องจากแอบไปศึกษา UBUNTU มาครับ

สืบเนื่องจาก http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=2632.0
อาจารย์ mn ได้แนะนำเกี่ยวกับ ubuntu ไว้น่าสนใจมากเลยครับ และตอนนี้ก็มี 8.10 ออกมาแล้วด้วย
แต่สำหรับมือใหม่ ผมขอแนะนำ Pirates Edition ที่ Ubuntuclub.com ครับ

หลังจากลง UBUNTU แล้ว ด้วยเหตุผลอะไรหลายๆอย่าง
หนึ่งคือผมเริ่มเบื่อวินโดว์ สองคือ 15 ต.ค. นี้ เริ่มเอาจริงเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์
ผมเลยลองหันมาคบกับโปรแกรม Opensource อย่างจริงจังสักที
หลังจากดูใจกับ hosxp มาพักใหญ่ ทำให้รู้ว่าของฟรีที่ดีๆ ก็มีในโลกครับ

แต่ก็ยังสงสัยอยู่ว่า เราจะติดตั้ง HOSXP บน UBUNTU ได้อย่างไร
พี่ๆท่านใดพอจะแนะนำวิธีการโดยละเอียดได้บ้างไหมครับ

เบื้องต้น ผมคิดว่าต้องใช้โปรแกรม wine
ตามกระทู้นี้ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=1844
แต่ไม่ทราบว่าเคยมีท่านใดลองรัน HOSXP ผ่าน wine หรือยังครับ
รบกวนขอวิธีการโดยละเอียด ตั้งแต่การติดตั้ง wine และ Hosxp ด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
Re: จะติดตั้ง HosXP Client บน UBUNTU ได้อย่างไรครับ พี่น้องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 11:44:40 AM »
0
ไม่แน่ใจว่าถามผิดห้องหรือเปล่านะครับ

อาจจะต้องไปถามที่ห้องลีนุกซ์ แต่ประเด็นสำคัญ ก็คือ ขอความช่วยเหลือครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
Re: จะติดตั้ง HosXP Client บน UBUNTU ได้อย่างไรครับ พี่น้องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2008, 15:53:59 PM »
0
เข้าผิดหมวดนะครับ  ;D เดี๋ยวโดนแบนนะ :P(อุ๊ยล้อเล่นนะ)
ลองเข้าไปดูที่ Link นี้ครับ
http://www.ubuntuclub.com/node/367 มีการอธิบายเกี่ยวกับโปรแกรม น่าจะ OK แต่ต้องลองลงดูเองนะครับ เพราะยังไม่มีใครลองสักทีมันมีเปอร์เซ็นต์เหมือนกันระหว่างได้กับไม่ได้ หรือต้องถามอ.อ๊อดดูนะครับ อ.ขั้นเทพแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2008, 15:59:55 PM โดย pa_net »
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ niyomstd

• Hero Member
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:22:14 AM »
0
ค้นเจอเลยอัพต่อไปครับ
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS