ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ"การพิมพ์ใบนัด"  (อ่าน 5444 ครั้ง)

ออฟไลน์ sompit

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ช่วยหน่อยครับ"การพิมพ์ใบนัด"
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 16:14:17 PM »
0
ตามไฟล์แนบ OAPP ในหน้าจอลงรายละเอียดการนัด  ผมทำเครื่องหมายให้พิมพ์ใบนัดหลังการบันทึก และเลือกเครื่องพิมพ์แล้ว พอกดบันทึกแล้วมันไม่พิมพ์ใบนัดให้ครับ  มันนิ่ง (ยังสามารถทำงานต่อได้ปกติ)

ตามไฟล์แนบ OAPP2 ผมลอเข้าไปอีกหน้าจอ เรียกข้อมูลการนัดมาดู ก็มีข้อมูลการนัดที่ทำการบันทึกไป ผมลองคลิกขวา มันมีคำสั่งให้เลือก 1. แก้ไขใบนัด 2. พิมพ์ใบนัด ผมเลือกพิมพ์ใบนัด มีขึ้นหน้าจอ กระดาษเปล่ามาไม่มีรายละเอียดอะไรเลยตามไฟล์แนบOAPP3  สั่งพิมพ์ออกมาก็เป็นกระดาษเปล่า (ยังสามารถใช้งานต่างๆได้ปกติ)

ผมเลยลองเข้าไปดูใน Report Designer  --->  System Report -----> FORM-Appointment.cds (OAPP4) ก็มีข้อมูลลองกด Preview ดูก็มีรายละเอียดของการนัด(OAPP5) ลองสั่งพิมพ์คราวนี้มีรายละเอียดออกมาครบ

ลองเข้าไปลงรายละเอียดการนัดแล้สั่งพิมพ์อีกครั้ง มันก็ยังนิ่งไม่พิมพ์ใบนัดให้

ผมเลยลองเข้า Report Browser ไปโหลดไฟล์ FORM-Appointment.cds มาทับไฟล์เดิม ลองสั่งพิมพ์อีกทีก็ยังไม่ได้

หมดภูมิแล้วครับ  วอนท่านรู้ทั้งหลายช่วยทีครับ  ต้องแก้ไขยังไรครับ 

ออฟไลน์ chumphoncity

• Full Member
  • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในอนัตตา
    • เกิดเป็นมนุษย์สิ้นสุดแค่ตาย เอาอะไรมากมายในความอนัตตา จะเอาอะไร...จะเอาอะไรกันนักหนา...
Re: ช่วยหน่อยครับ"การพิมพ์ใบนัด"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 16:20:52 PM »
0
1. ตั้งค่าเครื่องพิมพ์ (ดูในคู่มือ มีอยู่ทุกเครื่องครับ) ;D

2. กำหนดขนาดกระดาษใน report browser ครับ
นายสิริพงษ์  จำลองเพ็ชร (หน่อง)
นักเทคนิคการแพทย์ โรงพยาบาลธนบุรี ชุมพร
Server : Dell PowerEdge 2900  Xeon E5410@2.33 GHz RAM 2.0 GB
OS : WindowsServer 2003 R2 กำลังจะแปลงร่างเป็น CentOS5.1 ในไม่ช้า

Slave&Client Pentium DualCore E2180@2 GHz RAM 1.0 GB

SERVER & Client - HosXP 3.51.6.18 ลงข้อมูล ทดสอบระบบ ไม่มีกำหนด

--ถ้าแค่นี้ แค่นี้ ยังแค่นี้                   ถ้าแค่นี้ แค่นั้น จะแค่ไหน
ก็แค่นี้ แค่นั้น แทบขาดใจ               จะแค่นี้ แค่ไหน ก็ให้เธอ--

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

• Hero Member
  • Project Maneger
  • Respect: +2
Re: ช่วยหน่อยครับ"การพิมพ์ใบนัด"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 16:24:45 PM »
0
พารามิเตอร์ผิดครับ ใช้
Oapp_id ครับ
ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
 Project Maneger
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

ออฟไลน์ ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 16:27:55 PM »
0
ใชคำสั่ง
            where oapp_id="ใส่ตัวเลขครับ"
                  รับรองออกแน่นอนครับ
Bangkok Medical Software Co., Ltd.
2, 2nd Floor, Soi Suksawat 33,
Suksawat Road, Radburana 10140
Thailand

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 17:03:20 PM »
0
ส่งฟอร์มนัด ขึ้นมาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2008, 21:17:30 PM »
0
..ไม่ทราบว่าแก้ไขได้หรือยังครับ...

..ถ้าพอแก้ไขคำสั่งรายงานได้ ก็ตามที่น้อง ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด (ชื่อยาวจัง.. ;D..) บอกไว้ คือเปลี่ยน พารามิเตอร์ใหม่   ตัวอย่างตามรูปที่แนบไว้ครับ...

..ถ้าไม่ได้ก็ตามที่ อ.อ๊อด บอก  แนบ  FORM-Appointment  ไว้ให้ อ.อ๊อด แก้ให้ครับผม... :D..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2008, 21:20:19 PM โดย Khuad »
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 09:14:59 AM »
0
ตกลงทำได้ยังครับ
          ส่งข่าวมาบอกด้วยครับ
Thailand

ออฟไลน์ atit

• ขออภัย ความรู้ไม่มาก
  • Respect: +3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 11:55:18 AM »
0
ปกติเวลาผมตั้งกระทู้ถาม ขอความช่วยเหลือ
ผมจะเฝ้ากระทู้นั้น จนกว่าจะแก้ปัญหาได้
และเมื่อแก้ปัญหาได้แล้ว ก็เป็นมารยาทของเรา ที่ต้องขอบคุณพี่ๆที่มาให้ความช่วยเหลือ
หรือหากแก้ไขปัญหาได้เองแล้ว ก็ต้องเข้ามาบอกวิธีการแก้ปัญหาไว้
เพื่อเป็นประโยชน์แก่คนรุ่นหลัง
และเป็นการบอกให้รุ่นพี่ๆทราบว่า เราแก้ปัญหาได้แล้วนะ ด้วยวิธีนี้ๆๆ
พี่ๆจะได้ไม่ต้องมาคอยเป็นกังวลว่า ไม่รู้ป่านนี้ เราแก้ปัญหานี้ได้หรือยัง

นี่เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งในการอยู่ในสังคมให้เป็นสุข เป็นน้ำใจเล็กๆน้อยๆที่เราให้แก่กันได้ครับ

การตั้งกระทู้ถาม แล้วไม่เข้ามาดูกระทู้ตนเอง หรือไม่แสดงความเห็นตอบ/ขอบคุณ อาจทำให้ผู้ช่วยเหลือขาดกำลังใจ และเบื่อที่จะตอบได้ครับ

คัดลอกมาจาก คุณ chumphoncity  ครับ
"-"           รู้อะไรไม่สู้รู้วิชา รู้จักหาในบอร์ดเป็นยอดคน                   tel 081-3202497 
ความรู้เพียงเล็กน้อย อาจช่วยคนเป็นร้อยแก้ปัญหา
เพราะฉะนั้น อย่ากลัวที่จะบอกสิ่งที่คุณรู้กับคนอื่น แม้จะเป็นเรื่องพื้นๆ ก็ตาม
cen-os 64 bit ,ram 4 g ,my sql 5.1.33
วิธีแนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0
ก่อนตั้งกระทู้ใหม่ ลองหาดูกระทู่เก่าก่อนดีบ่? อาจได้คำตอบเร็วกว่าเด้อ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&action=search
วิธีขอบคุณผู้ที่ตอบคำถามถูกใจ   http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=8180.0
การเปิดใช้ Server แยก เก็บรูปภาพ/log http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=10169.0
การติดตั้ง mysql http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11513.0
sql วันละคำกับคุณperjer http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4007.0
8)ยินดีต้อนรับสู่สังคมแห่งการแบ่งปัน- การแบ่งปันทำให้สังคมน่าอยู่- ;Dขอขอบคุณ
- อ.mn ผู้เขียนโปรแกรมดีๆและช่วยขึ้นระบบ
- อ.อ๊อด,อ.นาจ,อ.ขวด,อ.โก้,อ.nutawut,อ.ตั๊ก,อ.JD,อ.กิจ...ที่คอยช่วยเหลือและให้ความรู้
- ทุกท่านที่ช่วย review โปรแกรมทำให้เราได้ใช้โปรแกรมที่สุดยอด(อยากให้เป็นโปรแกรมระดับประเทศเร็วๆจังจะได้ไม่ต้องง้อ สปสช 5555 :D)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 14:53:33 PM »
0
ขอโทษครับ  ที่มาตอบช้า  วันนี้ผมมีประชุมนี้จังหวัด เลยเพิ่งเข้ามาเปิดดูครับ

เดี๋ยวจะลองทำตามที่แนะนำครับ  ได้ผลว่ายังไงเดี๋ยวจะรายงานผลครับ

ขอบคุณทุกคนมากครับที่ช่วยตอบ  ชาว HosXP ไม่ทิ้งกันจริง ๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2008, 15:18:38 PM »
0
พิมพ์ออกแล้ว  ทำการเปลี่ยน พารามิเตอร์ ตามที่แนะนำครับ พิมพ์ได้เลย

ขอบคุณทุกคน มาก ๆ ครับ 

ขอถือโอกาสนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ คงมีเรื่องกวนอีกหลายอย่างครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2008, 21:30:05 PM »
0
พิมพ์ออกแล้ว  ทำการเปลี่ยน พารามิเตอร์ ตามที่แนะนำครับ พิมพ์ได้เลย

ขอบคุณทุกคน มาก ๆ ครับ 

ขอถือโอกาสนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ คงมีเรื่องกวนอีกหลายอย่างครับ

"แนะนำตัวเอง  http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=4413.0"
ลอกมาจาก อ.อ๊อดครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 20:36:06 PM »
0
ผมอยากให้แก้ในตัวที่ลง install เลยครับ เพราะลงใหม่ก็ต้องแก้ทุกครั้งเลยครับกว่าจะรู้
หรือว่าหากันได้ว่าเป็นก็ใช้เวลา ตอนที่ผมหาไม่เจอว่าเป็นเพราะอะไรก็ไปดูทั้งเครื่องคอมและเครื่องพิมพ์
กว่าจะรู้ว่าเป็นเพราะอะไรก็ใช้เวลาใช้ได้ บางทีก็โม้เค้าไว้เยอะพอไม่ได้ก็.....แบบนั้นแหละครับ
ถ้ากำหนดค่าพารามิเตอร์ถูกไว้ก่อน เรื่องแก้ ฟอร์มก็ยังไม่เท่าไร แค่พิมพ์ออกได้ก็ โอ.เค. แล้วครับ
ผมเข้าใจคนที่ต้องดูแลระบบนะครับ  admin จะเป็นความหวังของเจ้าหน้าที่ทั้งโรงพยาบาล
ต้องคอยรับแรงกดดันเหล่านี้ครับ ...........

;D ;D..................... ขอเป็นกำลังใจให้ Admin ทุกคนนะครับ............................. ;D ;D
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2008, 20:59:19 PM »
0
 ;) ;) ;) เคยมีการโพสต์เตือนบนเว็ปนี้หลายกระทู้ครับเกี่ยวกับฟอร์มรายงานที่เมื่ออัพเดตเวอร์ชั่นแล้วมันหายไป
ลองค้น ๆ ดูใน FORUM นะครับ ไม่งั้นก็ตามแก้ฟอร์มรายงานตลอด สำหรับผมตัวไหนที่ใช้อยู่ก็เปลี่ยนชื่อฟอร์มใหม่
ใส่ - jedee ตามหลังแล้วเซฟเก็บไว้ ไม่เคยเจอปัญหาครับ..... ;) ;) ;)
เป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้ admin ทุกท่านครับ...สำหรับ admin อย่างผมไม่ต้องคอยรับแรงกดดันครับ
.......ดัน....อย่างเดียว.....ไม่เชื่อ admin แล้วจะเชื่อใครล่ะ ;) ;) ;)
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak