ผู้เขียน หัวข้อ: remed ยามาไม่หมด เนื่องเปลี่ยน เวอร์ชั่น mysql จาก 4.0 เป็น 4.1.19  (อ่าน 9349 ครั้ง)

adul_takbai

• บุคคลทั่วไป
เรียนถามอ. mn อ.อ๊อด เมื่อคืนผมเปลี่ยน server ใหม่ เดิมเป็น เป็น mysql 4.0
ซึ่งผม back up ข้อมูลไว้(โดยใช้mysql 4.0)       หลังจากนั้นมา restore ที่ severe ใหม่ที่ใช้ mysql 4.1 ปรากฎว่า    เมื่อ remedแล้ว   ยามาไม่หมด เช่น เดิมมี 5 ตัว เหลือ 3 ตัว  เป็นกับบางคน  บางคนไม่เป็น ส่วนใหญ่มีปัญหา

คำถาม
1. เกิดจาก mysql ที่ไม่ตรงกัน หรือ bug ของเวอร์ชั่นใหม่  (ใช้ V.2.49.8.12)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Jr. Member
  • Respect: +17
    • HOSxP
อาจจะเป็นกับ sub_type ของรายการครับให้ลองใช้คำสั่งนี้ update sub_type ของรายการ จากนั้นลองทดสอบการ remed ดูใหม่ครับ

โค๊ด: SQL
  1. UPDATE opitemrece SET sub_type =  SUBSTRING(icode,1,1)
  2.  
BMS Administrator

adul_takbai

ผมวางที่ฟ้าผ่า run  และมันถามว่าจะ ให้exec.  แล้ว ok  :ซักขึ้นมาว่า "cannot open a resultset"  หมายความว่างัยครับ

adul_takbai

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ 

doramon

ดีใจด้วยครับ

adul_takbai

ตรวจสอบอีกครั้งเมือ่เช้า  แพทย์ว่ายังพบยาบางตัวในกลุ่มโรคเรื้อรัง มาไม่หมดครับ เช่น metform enalapril   ทำงัยดีครับ

doramon

update opitemrece set sub_type =  substring(icode,1,1)

doramon

พี่ส่งข้อมูล backup มาให้ผมเลยก็ได้ครับจะได้ดูได้เลย

adul_takbai

ครับคุณอ๊อด  เดี๋ยวจะรีบส่งเลยครับ  คงจะเป็นวันจันทร์จะครับ

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
มี error อะไรหรือเปล่าครับตอนที่ remed
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

adul_takbai

ขึ้นว่า  item disable:1000086   เช็คแล้วพบว่าเป็นยาcolchicin เพราะว่าเรามี Colchicin  หลายตัว  บางตัวตั้งสถานะเป็น N ซึ่งตั้งเป็น N มาตลอด ตั้งแต่ปลาย ปี 47
เพราะก่อนหน้านี้ ถ้าตั้งสถานะ Y หมด แพทย์ จะสับสนไม่รู้ว่าจะเลือกตัวใดครับ ก้อเลย Y เฉพาะยาที่ใช้อยู่ครับ

ทำอย่างไรดีครับ  ต้องแก้ให้เป็น Y ให้หมดหรือเปล่า(Istatus)

ในช่วงที่มีปัญหาเรื่องการ remed หากมีปัญหามาก ให้กำหนด istatus เป็น Y ก่อนครับ

(อย่าลืม update searchlist ที่เมนูห้องยาด้วยนะครับ)
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

adul_takbai

ผมลองทำให้ iatatus เป็น  Y จะทำให้ยาตัวเดิมขึ้นหลายตัว ซึ่งมีราคาไม่เหมือนกัน  จะทำให้ไม่เป็นราคาปัจจุบัน

มี 2 ทางเลือกครับ

1.  ให้แพทย์คีย์รายการยาที่ยกเลิกการใช้ ไปก่อน (ในช่วงแรก)
2.  ปรับปรุงข้อมูลรายการในบัญชีให้เป็นปัจจุบัน ครับ (แต่อาจจะมีรายการซ้ำซ้อนกัน)

adul_takbai

ผมจะเลือกวิธีที่ 1 ให้แพทย์คีย์ยาที่ยกเลิกไปก่อน 

รอ อาจารย์ทำคำสั่งมาแก้ให้ดีไหมครับ
หรือใน V ถัดไป

ขอบคุณครับ

ผมเพิ่มตัวเลือกไว้ที่ห้องตรวจแพทย์แล้วครับ ให้เลือก remed รายการยาที่ยกเลิกไ้ด้ (ไม่รู้ว่าจะดีหรือเปล่า) จะได้ช่วยลดปัญหาจากการ remed ไปได้ก่อนครับ

2.49.8.21