ผู้เขียน หัวข้อ: ประทับใจ HOSxP รพ.ด่านซ้าย จ.เลย มากครับ  (อ่าน 16521 ครั้ง)

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ประทับใจ HOSxP รพ.ด่านซ้าย จ.เลย มากครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 09:50:10 AM »
0
เมื่อ 2 วันก่อนได้มีโอกาสไปเยี่ยมชมงานเบาหวานของ รพ.ด่านซ้าย จ.เลย มาครับ และได้ทราบว่าทาง รพ. ได้ใช้ HOSxP มาหลายปีแล้ว เลยขอดูไปด้วยกัน ปรากฏว่า ทั้ง รพ. ใช้ HOSxP ทุก module  :o และมีการจ้าง programmer เพื่อเขียนเพิ่มเติมในบางส่วน ขอชื่นชมครับว่า สามารถทำได้ยอดเยี่ยมครับ ถ้าเป็นไปได้ขอให้ทาง รพ. มีการ share ประสบการณ์การใช้ HOSxP อย่างช่ำชอง ในชุมชน HOSxP นี้ด้วยครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ชมครับ) เดี๋ยวรอทาง รพ. ด่านซ้าย มาตอบดีกว่าครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: ประทับใจ HOSxP รพ.ด่านซ้าย จ.เลย มากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 10:56:46 AM »
0
มาร่วมขอบคุณ และขอกล่าวว่าสุดยอดครับ

ใช้ทรัพยากรได้คุ้มมาก ๆ 
 :)
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ decha

• Sr. Member
  • HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
Re: ประทับใจ HOSxP รพ.ด่านซ้าย จ.เลย มากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 16:03:22 PM »
0
ขอบคุณสำหรับทางโรงพยาบาลพนมไพรด้วยเช่นกันครับ ที่มาร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน ทางทีมงานโรงพยาบาลด่านซ้ายเองก็อยากจะร่วมแชร์ประสบการณ์กับทุกโรงพยาบาลเช่นเดียวกันครับ เพียงแต่ทางเราก็ไม่รู้สภาพปัญหา หรือศักยภาพของแต่ละแห่งว่ามีมากน้อยแค่ไหน แต่ทุกอย่างที่พัฒนาขึ้นอยู่ภายใต้เจตนาเดียวกับทางอาจารย์ชัยพร และทีมงานที่ตั้งใจไว้ คือการช่วยเหลือและแบ่งปันครับ สนใจในรายละเอียดเรื่องใดหรือคิดว่าทางทีมเราสามารถไปช่วยได้ หรือต้องการโปรแกรมที่ทีมโปรแกรมเมอร์เขียนเพิ่มขึ้นมาก ทางเรายินดีเผยแพร่ให้นำไปใช้ได้เลยครับ แต่ที่ไม่ได้มาร่วมแชร์ในหลายๆครั้ง เพราะรู้สึกว่าทางทีมเรายังเด็กๆ มากสำหรับ hosxp เพราะใช้มาแค่ 2 ปีกว่าๆ เท่านั้นเองครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 18:12:39 PM »
0
ขอบคุณสำหรับทางโรงพยาบาลพนมไพรด้วยเช่นกันครับ ที่มาร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน ทางทีมงานโรงพยาบาลด่านซ้ายเองก็อยากจะร่วมแชร์ประสบการณ์กับทุกโรงพยาบาลเช่นเดียวกันครับ เพียงแต่ทางเราก็ไม่รู้สภาพปัญหา หรือศักยภาพของแต่ละแห่งว่ามีมากน้อยแค่ไหน แต่ทุกอย่างที่พัฒนาขึ้นอยู่ภายใต้เจตนาเดียวกับทางอาจารย์ชัยพร และทีมงานที่ตั้งใจไว้ คือการช่วยเหลือและแบ่งปันครับ สนใจในรายละเอียดเรื่องใดหรือคิดว่าทางทีมเราสามารถไปช่วยได้ หรือต้องการโปรแกรมที่ทีมโปรแกรมเมอร์เขียนเพิ่มขึ้นมาก ทางเรายินดีเผยแพร่ให้นำไปใช้ได้เลยครับ แต่ที่ไม่ได้มาร่วมแชร์ในหลายๆครั้ง เพราะรู้สึกว่าทางทีมเรายังเด็กๆ มากสำหรับ hosxp เพราะใช้มาแค่ 2 ปีกว่าๆ เท่านั้นเองครับ

รพ ผมตั้งท้องได้ 8 เดือน แล้ว ใกล้คลอดแล้วครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 22:49:57 PM »
0
2 ปีกว่า ถ้ามาเทียบกับรพ.พนมไพร พึ่งได้แค่ 3 เดือน เกือบ ๆ 4 เดือนเองครับ คงเป็นรุ่นหลาน ๆ ของ ด่านซ้าย และเป็นรุ่นลูก ๆ ของไทรโยค  ;D
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ Neo28

• Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 16:38:05 PM »
0
  ผมว่าน่ะครับตอนนี้มีอะไรหลายอย่างที่ดีๆอยู่ใน รพ.ต่างๆ (คล้ายทางเฝือกที่อยู่ในป่าน่ะครับ) ที่น่าสนใจนำมาเสนอน่ะครับแต่ปัญหาว่าแต่ล่ะ รพ.ก็มีรูปแบบการให้บริการที่แตกต่างกันไปครับทำให้เป็นปัญหาอีกอย่างหนึ่งและบางครั้งเมื่อ รพ. เอาไปใช้แล้วเกิดปัญหากลับโทษ รพ.ที่ให้น่ะครับทำให้บางครั้งผู้อื่นเลยรู้สึกว่าไม่อยากนำเสนอ  น่าจะมีศูนย์กลางที่ทำการรวบเรื่องพวกนี้ไว้บางน่ะครับ  อาจจะทำเป็น warehouse ไว้ก็ได้ครับ   ::) ::)
MR.WISANU   KRAINARA  (PAO)
Medical  Record Science 28
Nabonhospital

ออฟไลน์ armds

• armds
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 21:33:11 PM »
0
จะว่าไปเรื่องไอทีในโรงพยาบาลบางครั้งก็เหมือนกับยาขมสำหรับคนที่ดูแลเรื่องนี้นะครับ เกือบทั้งหมดที่ทำงานด้านนี้ไม่ใช่สายวิชาชีพทางด้านไอทีโดยตรง แต่ด้วยใจรักและสนใจเรื่องนี้เป็นทุนและพอจะรู้มากกว่าคนอื่นอยู่บ้างมักจะถูกมอบหมายให้ดูแล และคาดหวังว่าจะทำระบบไอทีของโรงพยาบาลให้ใช้ได้ดี ทั้งๆ ที่ส่วนใหญ่มีความรู้เรื่องระบบเครือข่ายในแบบแอดวานซ์น้อยมาก ถ้าเอาแบบขอไปทีพอใช้เดินสายเข้าหัวแลนได้ก็วางระบบได้แล้ว แต่ความซับซ้อนและความละเอียดอ่อนของเรื่องแบบนี้มีมากกว่าที่เรารู้จัก ถ้าจะให้มันดี ให้มันเนียบดูจะเป็นเรื่องยากอยู่.. หลายโรงพยาบาลมีคนดูแลแค่คนสองคน เครื่องไม้เครื่องมือก็สามวันดีสี่วันไข้ คนในองค์กรต้องการให้โปรแกรมปรับเข้าหาระบบงานเดิมๆที่ตัวเองทำอยู่ อัพเดตเวอร์ชั่นทีก็เตรียมโดนรับคำชมตามมาได้ เป็นปัญหาที่ทำให้พวกผมในฐานะคนที่ดูแลระบบของ รพร.ด่านซ้าย ต้องคิดใหม่ และคิดมากพอสมควรก่อนจะเปลี่ยนโปรแกรมจะเดิม มาใช้ hosxp  จะว่าไปปัญหาเราค่อนข้างน้อยครับ และโปรแกรมเมอร์ที่อยู่กับเราก็พัฒนามาจากคนในองค์กร วางหลักสูตรให้ว่าน้องเขาต้องไปเรียนอะไรเพิ่ม หลักสูตรไหนบ้างก่อนที่จะมาเป็นโปรแกรมเมอร์ช่วยพัฒนาระบบของ รพ.อย่างทุกวันนี้

จากประสบการณ์ที่ใช้ hosxp มา 2 ปีกว่าๆ โปรแกรมที่อาจารย์ชัยพรทำไว้ค่อนข้างดีมากอยู่แล้วครับ ปัญหาหลายอย่างเกิดจากการไม่รู้ระบบของโรงพยาบาลในภาพรวม ทำให้แก้ปัญหาไม่ถูกจุดและคิดว่าต้องให้แก้ไขโปรแกรมนั่นคือ คำตอบทั้งหมดของการแก้ปัญหา ถ้ามีโอกาสได้แลกเปลี่ยนกันตรงนี้ผมว่าจะเป็นอีกส่วนหนึ่งทีทำให้การใช้โปรแกรม hosxp เป็นไปได้อย่างราบรื่นมากนะครับ

โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 09:57:09 AM »
0
ครับมีอะไรก็เอามาแจ้งได้ที่เวปนี้ครับ  และจะได้มีคนช่วยกันทำต่อครับ

ออฟไลน์ naj

• Respect: +8
    • http://www.luangphopern-hospital.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 10:22:45 AM »
0
ยินดี ครับสำหรับทุก รพ ที่ใช้ HOSxP พวกเราชุมชนแห่งนี้พร้อเป้นกำลังใจให้กับทุกท่านสามารถที่จะฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆ ครับ มีอะไรที่พอจะช่วยได้ก็ยินดีครับ  :D :D :D :D :D :D :D :D
Yindee And Tan

ออฟไลน์ GODgimuru

• Respect: +5
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2007, 11:11:05 AM »
0
ครับเป็นกำลังใจให้ทีมงาน hosxp ต่อไปครับ
พนักงานธุรการ
โรงพยาบาลพนม 30เตียง
จังหวัด สุราษฎร์ธานี ห่างตัวเมือง 70 กิโลเมตร
ที่ท่องเที่ยวเขาสก
เริ่มใช้ hosxp 10 ตุลาคม 2549
ปัจจุบันใช้ เวอร์ชั่น HOSxP 3.54.11.2
25/10/54
centos 5.4
server MYSQL Percona-Server-5.1.47-11.1
IBM Server Rack 1U x3550
RAM DDR 8GB Harddisk 500GB X2

• armds
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2007, 15:23:47 PM »
0
ครับมีอะไรก็เอามาแจ้งได้ที่เวปนี้ครับ  และจะได้มีคนช่วยกันทำต่อครับ

ยินดีครับ  โดยโปรแกรมส่วนที่ทำเพิ่มเข้ามาจะนำมาเสนอละกันนะครับ  ทำเหมือน อ.อ๊อด  ก็ดีเหมือนกันครับ  (ทำเป็น  delphi project) ส่วนผมใช้  php project  เหมือนที่ผ่านมา  "ระบบส่งข้อมูล papsmear"  ตอนนี้ก็มีเวอร์ชันใหม่แล้ว   เดี่ยวจะมา  share  ให้ที่นี้  เร็วๆ นี้ครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย จ.เลย
ขนาด 60 เตียง นวก. คอมพิวเตอร์ ขึ้นระบบ ปี 2548
ขอบคุณ อ.ชัยพร อ.สุชัย อ.เดชา อ.doreamon อ.naj อ.ขวด และอ.ในเว็บ hosxp.net ทุกท่าน

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 15:06:13 PM »
0

ยินดีครับ  โดยโปรแกรมส่วนที่ทำเพิ่มเข้ามาจะนำมาเสนอละกันนะครับ  ทำเหมือน อ.อ๊อด  ก็ดีเหมือนกันครับ  (ทำเป็น  delphi project) ส่วนผมใช้  php project  เหมือนที่ผ่านมา  "ระบบส่งข้อมูล papsmear"  ตอนนี้ก็มีเวอร์ชันใหม่แล้ว   เดี่ยวจะมา  share  ให้ที่นี้  เร็วๆ นี้ครับ

ระบบ papsmear  ออนไลน์  ยังมีให้โหลดตัวใหม่บ้างไหมครับ... :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 15:12:13 PM »
0
 ;D ;D ;D โห ช่างขุดกระทู้จริง ๆ ป๋าเกื้อ ตั้งแต่ 2007 แน่ะผมยังไม่ได้ใช้ HOSxP เลยนะครั้บเนี่ย โทรขอพี่ armds เลยก็ได้ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 15:19:07 PM »
0
อาจารย์ Google บอกมาครับ....   ;D ;D ;D ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• armds
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 15:28:01 PM »
0
นานมากเลยนะครับเนี่ย
ระบบ papsmear  ออนไลน์  ยังมีให้โหลดตัวใหม่บ้างไหมครับ... :D

มีแต่ตัวเก่าครับ ที่เป็น Papsmear ชื่อใหม่(CxS2010 แล้วนะครับ)  
แต่ปรับปรุงใหม่แล้วครับ  จะอยู่ใน  DsHOSxP  เวอชัน  54.1.11  ครับ
มีระบบบันทึก  กับระบบโอนข้อมูลเข้า  CxS2010  

ออฟไลน์ Tang

• Full Member
    • www.naphohos.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 15:35:32 PM »
0
สุดยอดจริงจริง ๆ ครับสำหรับความคิดที่จะพัฒนาในระบบกระทรวงสาธารณสุข
แต่ละโรงพยาบาลมีคนเก่งเยอะครับ  แก่ขาดโอกาสการพัฒนาเนื่องจากการจัดคนไม่
ถูกงานและจัดงานไม่ถูกคน   และอีกประกานหนึ่งที่สำคัญคือ ความก้าวหน้าของบุคลากร
ทางด้าน IT  ซึ่งกระทรวงยังมองไม่ถึงกับจุดสำคัญนี้  และทำให้บางที่ต้องเสียบุคลากรที่
จะพัฒนาต่อไม่มี  ...... :D
โรงพยาบาลนาโพธิ์ (เริ่มใช้ HOSxP 10 กุมภาพันธ์ 2552) www.naphohos.com

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 15:45:29 PM »
0
เป็นการขุดกระทู้ที่ค้มครับ... :D :D ;D ;D

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 21:27:18 PM »
0
อาจารย์ Google บอกมาครับ....   ;D ;D ;D ;D ;D
อย่างงี้แหละคนเก่าคนแก่ 5555
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ SIWIT

• ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 21:57:10 PM »
0
รพ. ปักธงชัยก็ขอขอบคุณด้วยเช่นกัน ปรึกษาบ่อยมาก ^_^
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ mixer_79

• กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 22:42:00 PM »
0
กำลังฝึกใช้ครับ..ยังใช้ไม่ครบเลย..ขอบคุณอ.มากๆครับ
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15