ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม เรื่องผล egfr ไม่ออก มาหลายเดือนแล้วครับ  (อ่าน 2108 ครั้ง)

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
สอบถามระบบไม่ส่งค่า egfr ออกมาเลยครับ ทั้งที่ตั้งค่าไม่ผิด ทั้ง mapping ค่าเรียบร้อยในระบบ ตาราง opdscreen ก็มีผล egfr ส่งตรวจคลินิกพิเศษ รวมถึง update ค่า lab ทั้งใน system setting และคลินิกพิเศษแล้วครับ อยากทราบว่าต้องแก้ไขอย่างไรครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
Re: สอบถาม เรื่องผล egfr ไม่ออก มาหลายเดือนแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 00:11:44 AM »
0
ตรวจสอบการรายงานผลครับ
ควรลงแต่ตัวเลขที่เป็นค่าที่คำนวณได้เท่านั้น ห้ามใส่ข้อความอื่น ๆ ลงไป

https://www.facebook.com/udomchok/posts/10213970251950497
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ pa_net

• หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
  • Respect: 0
Re: สอบถาม เรื่องผล egfr ไม่ออก มาหลายเดือนแล้วครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 07:31:19 AM »
0
ขอบคุณครับพี่ โก้ เดี๋ยวลองก่อนครับ
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2019, 22:49:28 PM »
0
ในมาตรฐาน 43 แฟ้มระบุไว้ว่าให้รายงานผลเป็นตัวเลข (Numeric) แต่เมื่อเราใส่ตัวอักษรอื่นลงไปด้วย ตัวส่งออกของ HOSxP ก็ไม่สามารถแปลงค่าออกมาเป็นตัวเลข ตามที่กำหนดไว้ในมาตรฐานของ 43 แฟ้มได้ครับ
หากต้องการรายงาน Stage ไปด้วย แนะนำให้รายงานในช่อง Lab Note หรือแยกออกเป็นรายการ LAB อีกรายการหนึ่ง แล้วสั่ง LAB เป็นชุด มี Serum creatinine, eGFR และ eGFR(Stage) รวม 3 รายการ (เหมือน CBC ที่มีตัวย่อยหลาย ๆ รายการ) แล้วประสาน LIS ให้คำนวณ eGFR ใส่ใน LAB eGFR และคำนวณ Stage ของ eFGR ใส่ใน LAB  eGFR(Stage) เพื่อไม่ให้กระทบต่อการส่งออก Labfu ในระบบ 43 แฟ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2019, 22:54:45 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)