ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการเปลี่ยน HDD ที่ทำ software raid ไว้อ่ะครับ  (อ่าน 3574 ครั้ง)

ออฟไลน์ i @m Legend'Tleman

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
Raid 1 / 500GB x2
พอดีว่าช่วงก่อนผมก็เคยลองทำการเปลี่ยนสลับ HDD ตัวที่อ่าน-เขียนช้าออก
แล้วนำตัวใหม่มาแทน (เพื่อไม่ให้ไปหน่วงความเร็วอีกลูกลง)
ซึ่งครั้งนั้นก็ใช้ HDD คนละยี่ห้อ ขนาดก็เท่ากันเปะ รวมถึงความเร็ว กับ แคช
หลังจากทำการเปลี่ยนครั้งนั้นก็ใช้ได้ปกติดีครับ
...แต่เนื่องจากว่าครั้งนี้ผมมีโครงการว่าจะเพิ่มพื้นที่เก็บข้อมูล จาก 500GB เป็น 1TB (Raid 1 / 1TB x2)
ซึ่งตอนนี้มีแนวคิดว่าจะทำการสลับตัว 1TB ตัวแรกเข้าไป sync ข้อมูลจาก 500GB ก่อน (โดนถอด 500GB ออก 1 ตัว)
แล้วหลังจากนั้นก็เอา HDD ตัว 500GB ตัวที่ 2 ออก แล้วนำ 1TB ตัวที่ 2 เข้าไป sync ข้อมูล 1TB ตัวแรกให้เหมือนกัน

ดังนั้นสิ่งที่ผมคิดว่าน่าจะเกิดขึ้นก็มี 3-4 กรณี และก็ไม่แน่ใจว่าจะเกิดขึ้นในกรณีไหนบ้าง ดังต่อไปนี้ครับ
  • การที่นำเอา 1TB ไปแทน 500GB ในตอนแรก จะไม่สามารถสร้าง raid ได้เลยเนื่องจาก ขนาดแตกต่างกัน
  • สามารถเอา 1TB ไปแทนได้และก็สามารถสร้าง raid ได้ แต่พื้นที่ที่ใช้สร้าง raid จะใช้แค่ 500GB แค่นั้น
  • ถ้าเกิดตามกรณีที่ 2 จะสามารถทำการขยายพื้นที่ partition ภายหลังได้หากใช้ LVM โดยต้องทำการปลด raid ออกให้หมดแล้วถอดเอา HDD ตัว 500GB ตัวสุดท้ายออกก่อน เพื่อทำการแก้ไข HDD ตัว 1TB ตัวแรก เพื่อให้ใช้พื้นที่ได้เต็ม 1TB
  • ถ้าเกิดตามกรณีที่ 3 ค่อยนำเอา HDD 1TB ตัวที่ 2 นำมาสร้าง raid เพื่อ sync ข้อมูลให้เท่ากันกับ 1TB ตัวแนกก็จบ

เพือนๆพี่ๆ คนไหนพอมีข้อมูลหรือประสบการณ์ด้านนี้ ช่วยชี้แนะด้วยครับ
ปล....ไม่อยากจะลง centos ใหม่ครับ เนื่องจากติดตั้ง ตั้งค่า อะไรต่อมิอะไรเยอะมาก กลัวว่าเก็บมาลงใหม่ไม่หมด
จักรกฤษณ์ ชุมภูชนะภัย (ตูน)
นวก.คอมฯ
รพ.เชียงม่วน อ.เชียงม่วน จ.พะเยา

Email:jakkrit_toon@hotmail.com
เรียนรู้มาตั้งแต่ ปลายปี 51 --> วันนี้
Server Master: Core 2 Duo 2.53 Ghz / DDR2 4GB / RAID1 HDD 500x2 GB | 2 lan card Bonding (rr)| CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit | HOSxP 3.55.1.12
Server Slave: XEON 3.20 Ghz / DDR2 1GB / HDD 70 GB | CentOS 5.5 64 Bit + Percona-XtraDB-1.0.6-9.1-5.1.43-9.1 64 Bit  | HOSxP 3.55.1.12
Upgrade ทุกๆ Stable...ครับผม
ขึ้นระบบ กุมภาพันธ์ 50 ครับ
ขอบคุณทุกๆ ท่านที่ให้คำแนะนำครับ
Thank You Teacher, See You Again Next Problem !