ผู้เขียน หัวข้อ: Error While Prepare Printing....! ในส่วนของการปริ้น OPD Card ครับ (3.58.5.12)  (อ่าน 5734 ครั้ง)

ออฟไลน์ B.nattha

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +7
เรียน ท่านอาจารย์ พี่ๆ เพื่อนๆ ชาว hosxp
   รบกวนปรึกษาเกี่ยวกับ Error ในการปริ้น OPD Card ในส่วนของห้องทำงานแพทย์ ขออธิบายขั้นตอนเป็นข้อๆ ดังนี้ครับ
1.เวลาแพทย์ตรวจ(หน้าทำงานแพทย์)เสร็จแล้วสั่งบันทึก จะขึ้น Error ตามรูปด้านล่าง ซึ่ง Code ส่วนที่ Error เป็น Code ของฟอร์ม OPD Card (ชื่อฟอร์ม FORM-Doctor-OPDCARD ตามที่แนบมาด้วย)
2.สังเกตุในรูปที่แนบมา ที่ขีดเส้นใต้ไว้นั้นคือชื่อเครื่องคอมพิวเตอร์ที่เกิด Error (ซึ่งไม่ทราบว่ามาอยู่ใน Code ได้อย่างไร) ซึ่ง Code ในฟอร์มที่ถูกจะต้องเป็น left outer join vn_stat v1 on v1.vn = o1.vn
3.ลักษณะ Error ดังกล่าวเกิดไม่บ่อย นานๆจะเป็นครั้ง แต่เป็นมานานมากๆ แล้วครับ
4.ทำการอัพเกรดมาหลายเวอร์ชั่นตั้งแต่ก่อนหน้าที่จะเป็นเวอร์ชั่นนี้ก็ไม่หาย(ปัจจุบันใช้เวอร์ชั่น 3.58.5.12)
5.มักจะเป็นที่ห้องตรวจนี้ห้องเดียว(เวลา Log in ใช้ชื่อแผนก "ห้องตรวจโรค1")
    รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ หากต้องการข้อมูลเพิ่มเติมบอกได้เลยครับ
ขอบคุณมากๆครับ :) :) :)
สวิตตา ชมทอง
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน
รพช.ลาดหลุมแก้ว ปทุมธานี
Server Master Acer AT350 Series Ram 16 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.27-28
Server Slave Dell PowerEdge T20 Ram 12 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.35-33

ออฟไลน์ Sukjai

• Hero Member
  • Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
Re: Error While Prepare Printing....! ในส่วนของการปริ้น OPD Card ครับ (3.58.5.12)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 18:16:22 PM »
0
1. หลังจากเกิดปัญหาแล้ว ได้แก้ไขอย่างไร ถึงสามารถใช้งานได้ปกติครับ
2. ได้ลองลบ HOSxP แบบสมบูรณ์ในเครื่อง และติดตั้ง HOSxP Full Version ในเครื่องที่มีปัญหาแล้วหรือยังครับ
3. ได้ลอง Format เครื่องที่เป็นปัญหา และติดตั้ง Windows ใหม่แล้วหรือยังครับ

• **
Re: Error While Prepare Printing....! ในส่วนของการปริ้น OPD Card ครับ (3.58.5.12)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 14:48:05 PM »
0
เรียนพี่ Sukjai ครับ
1. หลังจากเกิดปัญหาแล้ว ได้แก้ไขอย่างไร ถึงสามารถใช้งานได้ปกติครับ
:ลองไปที่ Systemsetting แล้วเปลี่ยน Computer - Dep. (ตามรูปที่แนบด้านล่าง)เป็นไม่ทราบฝ่าย(จากเดิมเลือกเป็น ห้องตรวจโรค1) แล้วใช้งานได้ ไม่รู้จะเกี่ยวหรือเปล่านะครับ แต่หลังจากนั้นมาไม่นานก็เป็นอีก
2. ได้ลองลบ HOSxP แบบสมบูรณ์ในเครื่อง และติดตั้ง HOSxP Full Version ในเครื่องที่มีปัญหาแล้วหรือยังครับ
:ตอนนี้นำเครื่องสำรองที่ใช้งานปกติ(win7)ไปใช้แทนก็เกิดปัญหาเหมือนเดิมครับ ตอนแนกนึกว่าจะเป็นที่ OS(เครื่องที่มีปัญหาเป็น XP)
3. ได้ลอง Format เครื่องที่เป็นปัญหา และติดตั้ง Windows ใหม่แล้วหรือยังครับ
:ตอนนี้ได้นำเครื่องที่เกิดปัญหามาลงวินโดว์ใหม่( OS เดิมเป็น XP เอามาลง Win7)
Server Master Acer AT350 Series Ram 16 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.27-28
Server Slave Dell PowerEdge T20 Ram 12 G CentOS 6.5 Database MySQL Percona 5.5.35-33

ออฟไลน์ Sukjai

• Facebook : Sukjai Krub
  • Respect: +673
    • Share Tips HOSxP
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 15:38:10 PM »
0
ลองใช้คำสั่งตามกระทู้นี้ ลบการตั้งค่าของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีปัญหา  แล้วเข้าไปตั้งค่าใหม่ครับ
http://hosxp.net/smf2/index.php/topic,29226.msg258180.html#msg258180

หรือ ถ้ามีโอกาส อาจจะลอง Upgrade MySQL เป็น Version ใหม่กว่าเดิม ดูครับ  Percona Version ล่าสุดตอนนี้ 5.5.45

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 08:36:07 AM »
เรียน พี่ Sukjai
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาโดยการนำเครื่องที่มีปัญหามาลง OS ใหม่จาก XP เป็น WIN7 แล้วนำไปติดตั้งให้หมอใช้แล้ว ถ้าไม่หายยังไงจะลองทำตามลิงค์กระทู้ที่แนะนำมานะครับ
ส่วนเรื่อง Upgrade MySQL คงต้องลองทดสอบใน Slave ต่อไป
     ได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 08:53:35 AM »
0
ตอนนี้ผมแก้ปัญหาโดยการนำเครื่องที่มีปัญหามาลง OS ใหม่จาก XP เป็น WIN7 แล้วนำไปติดตั้งให้หมอใช้แล้ว ถ้าไม่หายยังไงจะลองทำตามลิงค์กระทู้ที่แนะนำมานะครับ
ส่วนเรื่อง Upgrade MySQL คงต้องลองทดสอบใน Slave ต่อไป
     ได้ผลยังไงจะมาแจ้งนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

ลองปรับชื่อคอมพ์เป็น พิมพ์ติดกันด้วยครับ... ห้องตรวจโรค1   ไม่ต้องเว้นวรรค ลองดูด้วยครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 10:03:03 AM »
0
เรียน อาจารย์ เกื้อกูล

ลองปรับชื่อคอมพ์เป็น พิมพ์ติดกันด้วยครับ... ห้องตรวจโรค1   ไม่ต้องเว้นวรรค ลองดูด้วยครับ..

เดี๋ยวจะลองแก้ไขตามที่แนะนำตามลำดับนะครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาแจ้งไว้ครับ
   ขอบคุณมากๆครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 10:10:01 AM »
0

เดี๋ยวจะลองแก้ไขตามที่แนะนำตามลำดับนะครับ ได้ผลอย่างไรแล้วจะมาแจ้งไว้ครับ
   ขอบคุณมากๆครับ
ได้ลองติดต่อไปที่ hosxp เค้าแนะนำให้ลองดูที่ฟอร์มของ OPD CARD ว่ามีปัญหาเรื่องปริ้นออกมาแล้วข้อมูลมันตกขอบกระดาษหรือไม่ ผมได้ตรวจสอบแล้วพบว่าตกขอบกระดาษ(ด้านล่างจริง)และได้แก้ไขใน Report Disigner เรียบร้อย แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
   ตอนนี้ได้ทำตามวิธีของพี่ Sukjai โดยลบข้อมูลของเครื่องที่มีปัญหาในตาราง app_storage และทำตามวิธีของ อ.เกื้อกูล คือแก้ไขชื่อเครื่องเป็นตัวติดกัน(ROOM1)แล้วครับ ตอนนี้ทดลองให้หมอใช้ไปก่อนเพื่อรอดูผลครับ

ข้อมูลการฟ้อง Error เพิ่มเติมตามรูปด้านล่าง เผื่อจะช่วยให้มีแนวทางแก้ไขเพิ่มขึ้น ขอบคุณมากครับ