ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการส่งเบิก สกส เบิกซ้ำกับกองทุนอื่น ครับ  (อ่าน 3759 ครั้ง)

ออฟไลน์ KingNKPH

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ตอนนี้ที่ รพ. ติดปัญหาเรื่องการเบิกค่าใช้จ่ายซ้ำกันครับ
เช่น ค่าฟอกไต ใช้โปรแกรมที่คีย์เบิกแยกต่างหากครับ
ทีนี้ตอนส่งออกเบิก สกส (ใช้ tool ชื่อ BMSHOSxPCHIExport)ค่าฟอกไตก็จะออกมาด้วยครับ
พอส่งไปเบิก สกส ก็ตรวจสอบว่าค่าฟอกไตนี้ทำการเบิกไปแล้ว ทำให้ถูกระงับการเบิกจ่ายครับ (ระงับทั้งหมดครับ ทั้งค่ายา และค่าใช้จ่ายอื่นๆ ด้วยครับ ไม่ใช่เฉพาะค่าฟอกไตที่ถูกระงับครับ)
ไม่ทราบว่าที่อื่นมีวิธีการอย่างไรครับ ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
นวก.คอมพิวเตอร์ รพ.นครพนม
king.nkp@gmail.com
V.3.57.7.25

ออฟไลน์ udomchok

• Hero Member
  • Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ได้ติ๊ก ส่งเบิก สกส. หรือเปล่าครับ
ถ้าติ๊ก....ให้เอาออก
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ
แต่ลองเอาติ๊กออกแล้ว ก็ยังมีรายการนั้นถูกส่งออกมาด้วยครับ
V.3.57.7.25

ออฟไลน์ Manit

• Sr. Member
ผมใช้วิธี ตั้งค่าให้ ค่าฟอกไต เป็นรายการที่ต้องจ่ายเงิน เวลาส่งเบิก สกส รายการนี้จะไม่ถูกส่งออกไปครับ
ผมเป็น Super user ครับ
------------------------------
งานหลักเภสัชกร
Linux ก็ไม่มีความรู้ Report ก็เขียนไม่เป็น
รพ.ศรีสงคราม จ.นครพนม
เริ่มระบบเมื่อ พ.ย. 2548
SEVER : Dell PowerEdge T410 Intel® Xeon® E5620
HDD 300 GB 10k RPM RAM 2 x 4 GB 1333 MHz
Oracle Linux 5.6 Mysql 5.5.9
Slave :HP ProLiant ML150 G2 Linux CentOS 4.7
RAM 1 Gb HDD 32 GB,Mysql 5.5.9
Cient:WindowsXP
HOSxP Version 3.55.9.12

• Newbie
  • *
ผมใช้วิธี ตั้งค่าให้ ค่าฟอกไต เป็นรายการที่ต้องจ่ายเงิน เวลาส่งเบิก สกส รายการนี้จะไม่ถูกส่งออกไปครับ

ขอบคุณมากครับ
ขอสอบถามเพิ่มเติม กรณีกำหนดเป็นรายการที่ต้องชำระเงินเอง จะมีผลตอนดึงข้อมูลลูกหนี้สิทธิไหมครับ
แล้วจะกลายเป็นค้างชำระถูกไหมครับ เพราะผู้่ป่วยเป็นสิทธิข้าราชการ ถ้าเป็นแบบนี้มีแนวทางแก้ปัญหาอย่างไรครับ
V.3.57.7.25

ออฟไลน์ C H O K E

• Full Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลอุทัยธานี
ผมใช้วิธีเพิ่มสิทธิ ขึ้นมาอีก 1 สิทธิเป็น เบิกได้ (ระบบจ่ายตรง ฟอกไต) ครับ เวลาดึงข้อมูลส่ง สกส. ข้อมูลของหน่วยไตเทียมก็จะไม่มาปนกัน  :)
Uthaithani Hospital  อ.เมือง จ.อุทัยธานี
( ขึ้นระบบ 1 ตุลาคม 2553 )

• Newbie
  • *
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านครับ
ตกลงเบื้องต้น จะใช้เป็น 2 visit ครับ
V.3.57.7.25