ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ ESXi บ้างไหมครับ  (อ่าน 5861 ครั้ง)

ออฟไลน์ มะโหน่ง

• Hero Member
  • Respect: 0
    • สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
มีใครใช้ ESXi บ้างไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 23:09:12 PM »
0
ตอนนี้ ผมยัดพวก FireWall + Proxy ลง VM หมดเลย เพราะว่าเครื่อง Server มีจำกัด ไอ้ที่มีอยู่ ก็ เสี่ยงต่อการพัง เลยอยากทราบว่า คน อื่น ๆ เขาทำอย่างผมบ้าง ไหม ...
สสอ.พรานกระต่าย กำแพงเพชร
้http://www.phrankratai.com
D้W = http://1.179.153.246:99

ออฟไลน์ leonet

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
Re: มีใครใช้ ESXi บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 08:54:39 AM »
0
ของผมยัดหมดเหมือนกันครับ ESXi ตัวหลัก RUN SERVER อยู่ 3 ตัว  HOSxP + LIS + PIS
ESXi ตัวรอง RUN Server อยู่ >10 ตัว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2012, 11:04:46 AM โดย leonet »
Mr.Kreangkrai Chatsut   http://www.facebook.com/banotwo
mail : kchatsut@hotmail.com Srisangwornsukhothai Hospital  web : www.srisangworn.go.th
SERVER :  Quad Core Xeon 2.4    Ram 32G   SAN STORAGE 600 GB  OS : Linux CENTOS 6.0   Mysql  5.5.17 ล่าสุดครับ
เริ่ม  4 สิงหาคม 2549  ขึ้นระบบ : อ.ชัยพร และ ทีม BMS ปรับระบบล่าสุด 13 ธ.ค. 54
----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ sukkla_01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 09:11:00 AM »
0
ผมคิดว่าข้อดีที่ผมชอบทำคือการ Snapshot  ถ้าวันใด server เกิดเดี้ยงขึ้นมาก็สามารถ revert snapshot ได้สบายเลย  :) :)
โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ พนักงานราชการ

ออฟไลน์ ghost

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2012, 20:03:52 PM »
0
ใช้เหมือนกันครับ แต่ขอเตือนเรื่องการทำ snapshot จะต้องเสียพื้นที่ไปมากพอดู และอย่าเผลอไปลบก้อนใดก้อนหนึ่งของมันไปล่ะ เดี้ยงเลยนะครับ ถ้าจะไม่ใช้ให้ทำการรวม snap เอาครับ... มีคู่มือครับเห็นมีเล่มเดียวเอง จักรกลเสมือน

ที่ใช้มาถือว่าเยี่ยมและคุ้มค่ามากๆครับ
<b>โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชตะพานหิน จ.พิจิตร (รพช. 90 เตียง)</b>
ณัฐพงศ์  เครือเทศ  (ผี)
ตำแหน่ง : เจ้าพนักงานสาธารณสุข (งานคอมพิวเตอร์)
<b>ขึ้นระบบ : </b>โอน Medical2020+OPD Scan -> HOSxP+OPD Scan ใช้งานทุกระบบ...ขึ้นระบบเอง 6 ตค.55 HOSxP 3.56.8.15Server : Acer AR360F1 RAM36G + FC SAN SAS600Gx5 HDD RAID 1+0, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
Slave : Acer AR380F1 RAM24G SAS300Gx4 HDD RAID 5, RedHat 6.4, MariaDB 5.5.30
------------------------------------------------
ขอขอบคุณชุมชนแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้แห่งนี้ ที่ทำให้เราได้พัฒนาความรู้อย่างไม่หยุดยั้งครับ

ออฟไลน์ sukkla_01

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2012, 15:58:59 PM »
0
ใช่ครับถ้า snapshot บ่อยได้โดยที่ไม่ลบข้อมูลเก่าออกก็จะทำให้เสียพื้นที่ครับ ก่อนลบก็ต้อง consolidate  ก่อนครับเพื่อรวมก้อนที่ snap ไว้ครับ แล้วค่อย delete all ครับ (ต้องทำใน snapshot manager ครับ)
โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ พนักงานราชการ

ออฟไลน์ กรรมกรไอที

• Hero Member
  • เมื่อเทคโนโลยีคือลมหายใจของเรา
  • Respect: +6
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 10:46:04 AM »
0
ผมก็ทำน่ะ แต่ถ้าต้องการประกันความเสี่ยง ผมแนะนำให้ลงให้เต็มสูบเลยคือ
1. มี host server 3 เครื่อง = vSphere 2 เครื่อง + vCenter 1 เครื่อง เวลาที่ host ใดเจ๊ง vCenter จะสั่งย้ายไปอีก host หนึ่งทันที 
2. host 2 ตัวควรมีสเปกเหมือน ๆ กัน เพราะเวลาที่เครื่องหนึ่งเจ๋ง อีกตัวจะได้ไม่ได้รับงานหนักเกินไป
3. host แต่ละเครื่องควรมีสเปกในขนาดที่พอจะรับงานด้วยตัวเองไหว ตามเหตุข้อ 2
4. ผมมองว่าการทำ snapshot อาจใช้แก้ขัดในกรณีที่เราไม่มีเครื่องมือการแบ๊คอัพ แต่ไม่เหมาะกับการเป็นระบบแบ็คอัพหลัก