ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาเรื่องการส่งออก Z131,136 ,138 อัตโนมัติ กรณีการคัดกรอง  (อ่าน 14152 ครั้ง)

bunchoo48

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากทาง สปสช. ได้ยกเลิกการให้รหัส Z 131,136 ,138 และ  R730,R731,R739,R030 (ใน OP) ที่สืบเนื่องจากการคัดกรองฯ แล้ว แต่ HOSxP-PCU เวอร์ชั่น 3.55.9.27 ยังส่งออกรหัสดังกล่าวอัตโนมัติ ใน 2 แฟ้ม (service, diag) ผมเกรงว่าหาก สอ. ทำการคัดกรองในช่วงรณรงค์อาจโดน pending ได้ครับ และรหัสดังกล่าวเราส่งไปก็โดนกรองออกอยู่ดี โดยส่วนตัวคิดว่าส่งออกแค่แฟ้ม ncdscreen อย่างเดียวน่าจะพอครับ
ฝากทางอาจารย์ และ BMS ช่วยปรับปรุงด้วย ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
เนื่องจากทาง สปสช. ได้ยกเลิกการให้รหัส Z 131,136 ,138 และ  R730,R731,R739,R030 (ใน OP) ที่สืบเนื่องจากการคัดกรองฯ แล้ว แต่ HOSxP-PCU เวอร์ชั่น 3.55.9.27 ยังส่งออกรหัสดังกล่าวอัตโนมัติ ใน 2 แฟ้ม (service, diag) ผมเกรงว่าหาก สอ. ทำการคัดกรองในช่วงรณรงค์อาจโดน pending ได้ครับ และรหัสดังกล่าวเราส่งไปก็โดนกรองออกอยู่ดี โดยส่วนตัวคิดว่าส่งออกแค่แฟ้ม ncdscreen อย่างเดียวน่าจะพอครับ
ฝากทางอาจารย์ และ BMS ช่วยปรับปรุงด้วย ขอบคุณมากครับ

ผมว่า...ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ...โดยส่วนตัวผมเห็นตรวจสอบ  การ  Pending จะนับเฉพาะยอดบริการ OP ทีมี  CID+ SEQ+SERVICE   ที่มากกว่า จำนวนประชากรในพื้นที่....รับผิดชอบ  สูงผิดปกติครับ.... แม้ HOSxP_PCU จะเก็บส่งรหัสโรค Z ออก แต่เป็นรหัสส่งเสริม ป้องกันโรค ไม่นับเป็นส่วนเกิน เพราะไม่มีแฟ้ม SERVICE ติดออกไปครับ..เป็น Fake  SEQ  เพื่อการนับรหัสโรค ว่าคัดกรองแต่ละรหัสไปได้กี่ราย...อีกประการคือ ยังพบว่า  Provis เวอร์ชัน 8.0 ของ สสจ. สมุทรปราการ ก็นับผลการคัดกรองจาก Z131,Z136,Z138  ในระบบรายงาน Datacenter จังหวัดอยู่ดี แม้จะมี BMS  Datacenter  ผมว่า มีดีกว่าตัดออกนะครับ..เพราะตอนนี้ยังไม่ได้นับผลการดำเนินการทางระบบรายงานสาธารณสุขจาก NCDSCREEN ซะทั้งหมด..คงต้องรอเวลา เพราะน่าจะไม่ครอบคลุมทุกกลุ่มเป้าหมาย เนื่องจาก NCDSCREEN  ยังเป็นชุดข้อมูลใหม่...ในปี 2555-2556
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

bunchoo48

ผมว่า...ไม่น่าจะเกี่ยวกันครับ...โดยส่วนตัวผมเห็นตรวจสอบ  การ  Pending จะนับเฉพาะยอดบริการ OP ทีมี  CID+ SEQ+SERVICE   ที่มากกว่า จำนวนประชากรในพื้นที่....รับผิดชอบ  สูงผิดปกติครับ.... แม้ HOSxP_PCU จะเก็บส่งรหัสโรค Z ออก แต่เป็นรหัสส่งเสริม ป้องกันโรค ไม่นับเป็นส่วนเกิน เพราะไม่มีแฟ้ม SERVICE ติดออกไปครับ..เป็น Fake  SEQ  เพื่อการนับรหัสโรค ว่าคัดกรองแต่ละรหัสไปได้กี่ราย...อีกประการคือ ยังพบว่า  Provis เวอร์ชัน 8.0 ของ สสจ. สมุทรปราการ ก็นับผลการคัดกรองจาก Z131,Z136,Z138  ในระบบรายงาน Datacenter จังหวัดอยู่ดี แม้จะมี BMS  Datacenter  ผมว่า มีดีกว่าตัดออกนะครับ..เพราะตอนนี้ยังไม่ได้นับผลการดำเนินการทางระบบรายงานสาธารณสุขจาก NCDSCREEN ซะทั้งหมด..คงต้องรอเวลา เพราะน่าจะไม่ครอบคลุมทุกกลุ่มเป้าหมาย เนื่องจาก NCDSCREEN  ยังเป็นชุดข้อมูลใหม่...ในปี 2555-2556

ที่ผ่านมาผมก็ให้ข้อมูลกับ สอ.เรื่อง รหัส Z... ว่า สปสช.จะกรองออกก่อน และไม่มีผลกับการ pending แต่ปรากฏว่า ในช่วงเดือน มีนาคม 55 สอ.แห่งนั้นบันทึกการคัดกรองฯ ในปริมาณสูง เนื่องจากเป็นช่วงรณรงค์ หลังจากนั้นก็ถูก สปสช. pending ครับ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ::) ผมว่าไม่แน่ใจว่า ไปคัดกรองเกินปกติ เมื่อเทียบกับ ประชากรในเขตกระมังครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

::) ผมว่าไม่แน่ใจว่า ไปคัดกรองเกินปกติ เมื่อเทียบกับ ประชากรในเขตกระมังครับ

อันนั้นเกิดจาก Human Error กระมัง 1 คน  1 ครั้ง  1 ปีงบประมาณ  ถ้ามี POP ในรับผิดชอบ 3000 ก็น่าจะมี Z แต่ละตัว ไม่เกิน นี้..แต่ถ้า Z แต่ละตัวมีมากกว่า 3500 ก็อาจจะ...โดน Pending  เพราะยอดที่ีเกินไปคัดกรองกลุ่มไหน...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

bunchoo48

ไม่เกินครับ  เป็น สอ.ที่รับผิดชอบพื้นที่ไม่มาก และเจ้าหน้าที่มีความเข้าใจงานที่ทำในระดับดี เพียงแต่มีการบันทึกข้อมูลปริมาณมาก ในช่วงเวลานั้น

ประเด็น คือ สปสช. นำรหัส z มาประกอบการพิจารณา pending ด้วย ครับ

ไม่เกินครับ  เป็น สอ.ที่รับผิดชอบพื้นที่ไม่มาก และเจ้าหน้าที่มีความเข้าใจงานที่ทำในระดับดี เพียงแต่มีการบันทึกข้อมูลปริมาณมาก ในช่วงเวลานั้น

ประเด็น คือ สปสช. นำรหัส z มาประกอบการพิจารณา pending ด้วย ครับ

อืม......สปสช.กลาง หรือ สปสช. เขต ครับ.. ??? ??? ???

bunchoo48

อืม......สปสช.กลาง หรือ สปสช. เขต ครับ.. ??? ??? ???

สปสช.กลาง ครับ

สรุป  มีการส่งออก Service ในรายที่เป็นการคัดกรองแบบสำรวจด้วย  Z131, Z133, Z136, Z138 หรือไม่ใน 3.55.9.7-3.55.9.21b  รบกวนยืนยันครับ...

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
รหัส z ที่ใช้ในการบอกถึงการคัดกรองโรคเรื้อรังในปีที่แล้ว ไม่ถือเป็น op visit ซึ่ง สปสช จะตัดออกไปให้เหลือเฉพาะ op visit แล้วนำไปดูว่าประชากรที่รับผิดชอบมีอยู่เท่าไหร่ ถ้าเกินค่าเฉลี่ย 3 ครั้ง/คน/ปี ไปมากจะถูก pending ไว้ก่อนครับ

ส่วนสำหรับปี 2556 นี้ ถ้า HOSxP_PCU ยังส่งออกรหัส z การคัดกรองโรคเรื้อรัง ผมคิดว่าน่าจะต้องตัดออกครับ ในกรณีที่ทำ 21 แฟ้มส่ง สปสช ไม่งั้นน่าจะถูก pending จากการ diag รหัสดังกล่าวครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

bunchoo48

สรุป  มีการส่งออก Service ในรายที่เป็นการคัดกรองแบบสำรวจด้วย  Z131, Z133, Z136, Z138 หรือไม่ใน 3.55.9.7-3.55.9.21b  รบกวนยืนยันครับ...

ออฟไลน์ yai2516

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
ส่วนมากที่โดนเพนดิงจะโดนตรง รหัส R30 กลุ่มเสี่ยง HT ทั้งหลายครับ เพราะรหัสตัวนี้นับเป็น OP VISIT ครับ ส่วนรหัส Z 131 138 ไม่นำมาคิด OP VISIT อยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
;D ;D ;D
มาช่วยยืนยัน เป็นเหตุผลที่สปสช.มา pending ที่สมุทรปราการหมาด ๆ ครับ งงกันมั้ย อิ อิ อิ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
ถ้างั้นก็อาจจะเป็น screen เยอะเกินกลุ่มเป้าหมาย หรือ screen ไปตรงกับวันที่คนที่ถูก screen กำลัง admit อยู่ที่ รพ. แห่งหนึ่งในประเทศไทย ที่มีการส่งข้อมูลผ่าน e-claim ครับ หาก สปสช เจอแค่คนเดียวก็จะ pending เลยครับ เพราะถือว่าเป็นชุดข้อมูลที่ไม่น่าเชื่อถือ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
พอจะมีเอกสารแจ้งยกเลิกจาก สปสช. ให้ผมอ่านได้หรือเปล่าครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 ::) อาจจะไม่เป็นเอกสารทางการครับ แต่ก็จาก Slide ชี้แจง จาก สปสช.
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
แก้ไขให้แล้วครับใน 3.55.10.8
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

bunchoo48

ที่ผ่านมาผมก็ให้ข้อมูลกับ สอ.เรื่อง รหัส Z... ว่า สปสช.จะกรองออกก่อน และไม่มีผลกับการ pending แต่ปรากฏว่า ในช่วงเดือน มีนาคม 55 สอ.แห่งนั้นบันทึกการคัดกรองฯ ในปริมาณสูง เนื่องจากเป็นช่วงรณรงค์ หลังจากนั้นก็ถูก สปสช. pending ครับ

ทางเจ้าหน้าที่ของ สปสช. แจ้งผมมาแล้วทางโทรศัพท์ ว่าที่ สอ.นั้นถูก pending ไม่เกี่ยวกับรหัส Z  ครับ 
โดยเป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนของผมเอง ต้องขออภัยด้วยครับ
 :'(

โล่ง อก  ครับ.....ผมก็ งง ๆ  ทำไมแปรผลไม่เหมือนกัน..ขนาดคณะทำงานจัดสรร..และกรรมการ  OP-PPภายในเขตผม.. ยัง งง ๆ  กับวิธี Pending เลย..

ทางเจ้าหน้าที่ของ สปสช. แจ้งผมมาแล้วทางโทรศัพท์ ว่าที่ สอ.นั้นถูก pending ไม่เกี่ยวกับรหัส Z  ครับ 
โดยเป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อนของผมเอง ต้องขออภัยด้วยครับ
 :'(

ออฟไลน์ suput

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://nonghan205.no-ip.org
ปัญหาของ 3.5.10.8 ไม่ส่ง diag แต่ยังส่งserviceอยู่นะครับ
สุพัฒนา  ปิงเมือง  ตำแหน่ง นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
รพ.สต.ผักตบ ต.ผักตบ อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
http://nonghan205.no-ip.org/
HOSxP_PCU ver 3.56.xxx
Server Core 2 Quad 2.33 GHz. Ram 4GB CentsOS5.8+percona xtradb 5.5.24
เริ่มใช้ 1 มกราคม 2552
ขอบคุณพี่ไสวและ อ.โก้ ครับที่ทำให้เขียนรายงานเป็น ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านในเวบบอร์ดที่ให้โอกาสได้เรียนรู้และพัฒนาตนเองครับ

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
ปัญหาของ 3.5.10.8 ไม่ส่ง diag แต่ยังส่งserviceอยู่นะครับ

ถ้าไม่ส่ง diag แต่ยังส่ง service ก็ Error สิครับ
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ suput

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://nonghan205.no-ip.org

ถ้าไม่ส่ง diag แต่ยังส่ง service ก็ Error สิครับ
ใช่ครับ แต่ version 3.55.10.24 หายแล้วนะครับ ทั้ง service และ diag ไม่ถูกส่งออกครับ ;D
สุพัฒนา  ปิงเมือง  ตำแหน่ง นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ
รพ.สต.ผักตบ ต.ผักตบ อ.หนองหาน จ.อุดรธานี
http://nonghan205.no-ip.org/
HOSxP_PCU ver 3.56.xxx
Server Core 2 Quad 2.33 GHz. Ram 4GB CentsOS5.8+percona xtradb 5.5.24
เริ่มใช้ 1 มกราคม 2552
ขอบคุณพี่ไสวและ อ.โก้ ครับที่ทำให้เขียนรายงานเป็น ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านในเวบบอร์ดที่ให้โอกาสได้เรียนรู้และพัฒนาตนเองครับ