ผู้เขียน หัวข้อ: หลักสูตรอบรมผู้ดูแลระบบ เรื่อง “การเขียนโปรแกรมเดลไฟ เบื้องต้น” รุ่น 2  (อ่าน 13957 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฺBMS-Training Team

• Hero Member
  • BMS STAFF
  • Respect: +79
หลักสูตรอบรมผู้ดูแลระบบ

เรื่อง “การเขียนโปรแกรมเดลไฟ เบื้องต้น” (Delphi Fundamental Part I)

วัตถุประสงค์

1.   เพื่อพัฒนาศักยภาพให้ผู้เข้าร่วมอบรมมีความรู้ ความเข้าใจ และสามารถเขียนโปรแกรมภาษาเชิงวัตถุ
   (Object Pascal) ได้อย่างมีประสิทธิภาพ
2.   เพื่อพัฒนาศักยภาพให้ผู้เข้าร่วมอบรมมีความรู้ ความเข้าใจ ความสัมพันธ์ของกลุ่มข้อมูลในฐานข้อมูล
   HOSxP (E-R Diagram) และสามารถนำมาประยุกต์ใช้ในการเขียนโปรแกรมได้อย่างมีประสิทธิภาพ
3.   เพื่อพัฒนาศักยภาพให้ผู้เข้าร่วมอบรมสามารถพัฒนาโปรแกรมตามความต้องการของโรงพยาบาล และ
   นำมาเชื่อมโยงหรือต่อยอดในโปรแกรม HOSxP ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ทักษะพื้นฐานของผู้เข้าร่วมการอบรม

มีความรู้ในการเขียนโปรแกรมคอมพิวเตอร์ด้วยภาษาระดับสูง อย่างน้อย 1 ภาษา

เนื้อหา

1. การเขียนโปรแกรมโดยใช้ภาษา Object Pascal
   2. การเขียนโปรแกรมโดยใช้ Object Oriented และ Event Driven
   3. การออกแบบระบบติดต่อกับผู้ใช้งานโดยใช้ Form และ Control
   4. การใช้งาน Database Component ในการจัดการข้อมูล
   5. การพัฒนา SDI และ MDI Application
   6. การใช้งาน Datasnap เพื่อพัฒนา Multi-tier Application

กลุ่มเป้าหมาย

1.   เจ้าหน้าที่ผู้ดูแลระบบโปรแกรม  HOSxP  / HOSxP  PCU / BMS Data Center
2.   เจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบงานสารสนเทศระดับรพ. / อำเภอ / จังหวัด

ระยะเวลาในการอบรม   5 วัน /รุ่น 

รุ่นที่ 1  วันที่  23 – 27 เมษายน 2555
รุ่นที่ 2 วันที่  9 –  13 กรกฎาคม 2555
จำนวนผู้เข้ารับการอบรม   20-25 คน/รุ่น

สถานที่อบรม 
   บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด 
   เลขที่ 2  ชั้น 2  ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขต ราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140   

ค่าลงทะเบียน      ท่านละ 11,000 บาท (หนึ่งหมื่นหนึ่งพันบาทถ้วน)  (รวมค่าเอกสาร อาหารกลางวัน 5 มื้อ อาหารว่าง 10 มื้อ) รายละเอียดการชำระเงิน อยู่ในใบสมัคร

การเตรียมตัวของผู้เข้าร่วมอบรม
   NoteBook ที่มี RAM อย่างน้อย 1GB ติดตั้ง Windows XP, Windows 7 หรือ Windows Vista นำมา 1 เครื่อง ต่อ 1 คน พร้อมติดตั้งโปรแกรม HOSxP และฐานข้อมูลของรพ.

กำหนดการอบรม

วันที่ 1

•   Introduction to the IDE 
Basic IDE Skills | The Delphi environment | How two way tools work | Using the Editor Files created by Delphi | Delphi’s project manager | Smart linking
•   Introduction to Pascal (I)
Program structure | Constants & variables | Expressions | Built-in data types | Creating your own data types | Consequences of strong typing | Looping constructs | Using the GUI debugger

วันที่ 2
•   Introduction to Pascal (II)
Functions & procedures | Parameters & arguments | Value, reference, & const parameters | Compiler options | Conditional compilation | Variable length arrays | Overloading functions | Using optional parameters | Interface & implementation section usage

วันที่ 3

•   Using predefine Classes
Objects & Classes - what's the difference? | Declaring objects | Using Try/Finally to prevent memory leaks | Instantiating classes | Using properties & methods | TStringList in detail | TInifile & TRegistry
•   Forms and controls
IDE customization | Using the form designer | Using the standard controls | Control layout & tab order | Controls’ properties & behaviors | Using pop up & pull down menus | Using speed buttons & panels | Using tabbed notebooks | Using the system controls | Control interaction & event handling | Modal & non-modal windows
•   Structure of Delphi application
Main forms | Other forms | Using units to structure the code | Auto created forms | Dynamically created forms

วันที่ 4-5
•   Data access with Delphi
Introduction to the MyDAC and Zeoslib | Creating a sample database | Interfacing to the DBMS using data-aware components | Effective use of the TDataset and TField components
•   Datasnap component
Introduction to the Datasnap component | TClientdataset and TDatasetProvider | Multi-tier technique
•   SDI and MDI Model
Comparison of MDI & SDI | Building an SDI application | Building an MDI application

*****กำหนดการอบรมอาจมีปรับเปลี่ยนตามความเหมาะสม โดยจะแจ้งให้ผู้สมัครทราบล่วงหน้า
ก่อนเข้าร่วมอบรม*****

รายชื่อโรงพยาบาลที่สมัครอบรมจำนวนผู้ร่วมอบรมจำนวนผู้โอนเงิน
1. รพ.จักราช  จ.นครราชสีมา 
1
-
2. รพ.สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  จ.ตาก 
1
-
3. รพ.ศิริเวชลำพูน   จ.ลำพูน 
1
-
4. รพ.มาบอำมฤต   จ.ชุมพร 
1
1
5. สสจ.ฉะเชิงเทรา   จ.ฉะเชิงเทรา 
2
-
6. รพ.แม่สอด   จ.ตาก 
1
-
7. รพ.ขุขันธ์   จ.ศรีสะเกษ 
1
-
8. สสจ.พระนครศรีอยุธยา   จ.พระนครศรีอยุธยา 
5
-
9. รพ.เสลภูมิ   จ.ร้อยเอ็ด 
1
-
10. รพ.วัดสิงห์   จ.ชัยนาท 
1
-
รวม
15
1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 15:55:50 PM โดย train »
BMS Training Team
E-mail: bms-training@hotmail.com 
Facebook : BMS Training Team
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
อบรมแล้วสามารถกลับมาใช้ได้อีกมากเลย

แนะนำให้ไปกันนะครับ

อนาคตจะได้มาพัฒนาโปรแกรมกัน
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ แจ๊คเดอะริปเปอร์

• Jr. Member
  • **
  • Respect: 0
    • Green Channel Chakkarhat Hospital
ผมส่งเมล์ไปสมัครไว้แล้ว จะลืมไปหรือยังน้อออ รบกวนแจ้งค่าที่พักด้วยได้ไหมครับจะได้ทำเรื่องเบิกครับ
อุ้ย เห็นชื่อโรงบาลตัวเองแล้ว แหะๆ ไม่ทันสังเกตุ
นวก.คอมพิวเตอร์(ลูกจ้างชั่ว) รพ.จักราช 60เตียง อ.จักราช
จ.นครราชสีมา
1.Server CenOS5 Master HP Proliant DL380G7 HDD SAS 300*3 RAM6GB
2.Server CenOS5  Slave HP Proliant DL120 G6 HDD SAS 300*2 RAM 4 GB
 ขึ้นระบบ 29 มีนาคม 2554 โดยน้องซุน BMS
ผมไม่เก่งแต่ผมชอบเกาะ(เกาะติดอ่านในบอร์ด)

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
ส่งใบสมัครทางเมล์กะfax ให้แล้วนะคับ
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

• BMS STAFF
ส่งใบสมัครทางเมล์กะfax ให้แล้วนะคับ

ได้รับใบสมัครเรียบร้อยแล้วค่ะ คุณพลภัทร์

ขอบพระคุณค่ะ  ;) :D
E-mail: bms-training@hotmail.com 
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

ออฟไลน์ chisuka_kic

• Full Member
ช่วยหาที่พักให้ด้วยนะคะ....จะบอกว่าไม่ขอวรรธนะวิทย์...อีกได้ไหมอะ :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(
Server ไม่มีเเล้วจ๊ะเป็น VM ล้วนๆ (VMware 5)
IBM Blade Chassis E Ram 150 Gb.
IBM Storage 3400 series 6.5 T.
รพ.สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช จ.ตาก

ออฟไลน์ James011

• Respect: +16
ช่วยหาที่พักให้ด้วยนะคะ....จะบอกว่าไม่ขอวรรธนะวิทย์...อีกได้ไหมอะ :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(
   ;D ;D ;D  ไปด้วยหรอ

พี่เจมส์จะตามไปเรียนหรือตามไปสอนหละคะ..... ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
Server ไม่มีเเล้วจ๊ะเป็น VM ล้วนๆ (VMware 5)
IBM Blade Chassis E Ram 150 Gb.
IBM Storage 3400 series 6.5 T.
รพ.สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช จ.ตาก

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
มีที่ 14 แมนชั่น ครับพี่กิ้ก  ;D  www.14apartment.com
ปล น้องก็ไปไม่ถูกครับ  :D
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

• BMS STAFF
มีที่ 14 แมนชั่น ครับพี่กิ้ก  ;D  www.14apartment.com
ปล น้องก็ไปไม่ถูกครับ  :D

หาไม่ยากค่ะ    ;D

อยู่ติดกับรพ.บางปะกอก 9 อินเตอร์ เนชั่นแนล  ต้นๆ ถนนพระราม 2  ค่ะ  ;)

ออฟไลน์ Vegeta

• Respect: +1
ค่าที่พักแถวนั้นประมาณเท่าไหร่ครับ
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ช่วยหาที่พักให้ด้วยนะคะ....จะบอกว่าไม่ขอวรรธนะวิทย์...อีกได้ไหมอะ Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry
;D ;D ;D
กิ๊ก...ถ้าที่พักต้องนี่.......วัดสน.......เลย BMS ไปป้ายเดียว
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• BMS STAFF
ค่าที่พักแถวนั้นประมาณเท่าไหร่ครับ

ประมาณ 600 บาท/ห้อง/คืน   ค่ะ  :) ;)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย

14 แมนชั่น ห้องดีนะ

แต่ วันอาทิตย์ ร้านอาหารไม่มี
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

อ้างถึง
ช่วยหาที่พักให้ด้วยนะคะ....จะบอกว่าไม่ขอวรรธนะวิทย์...อีกได้ไหมอะ Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry
;D ;D ;D
กิ๊ก...ถ้าที่พักต้องนี่.......วัดสน.......เลย BMS ไปป้ายเดียว
 ;D ;D ;D
ลุงคะขอบคุณนะคะที่เป็นห่วง...ไม่เป็นไรคะถ้ากิ๊กไม่มีที่นอนกิ๊กจะไปนอนกับมะปรางก็ได้....แล้วจะไปป่วนให้ลุงเลี้ยงข้าว

14 แมนชั่น ห้องดีนะ

แต่ วันอาทิตย์ ร้านอาหารไม่มี

ขอบคุณนะคะพี่บอย.........เดี๋ยวกิ๊กจะให้ลุงเจดีย์มารับไปทานข้าวทุกๆวัน ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ขอบคุณนะคะพี่บอย.........เดี๋ยวกิ๊กจะให้ลุงเจดีย์มารับไปทานข้าวทุกๆวัน ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

ใกล้ลุงเขานะ ว่างๆไปเยี่ยมลุงเขาได้นะครับ
แต่รุ่นที่ไปเรียน อ.เดียร์ เขาสอน ถึง 6 โมงเย็น ตลอด 4 วันเลย

หัวโตสุดๆ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
สำหรับ มะกิ๊ก  Chisuka แนะนำ  กางเต็นท์นอน ที่ดาดฟ้า อาคารที่ตั้งของ BMS ครับ..เด๋วหลงทาง..เสียเวลา.. 8) 8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ใกล้ลุงเขานะ ว่างๆไปเยี่ยมลุงเขาได้นะครับ
แต่รุ่นที่ไปเรียน อ.เดียร์ เขาสอน ถึง 6 โมงเย็น ตลอด 4 วันเลย

หัวโตสุดๆ
ว้าว....สงสัยพี่เดียร์คงสอนกิ๊กตัวต่อตัวเเล้วเเบบนั้นอะคะถ้ามันยาก.....ขนาดพี่บอยเก่งยังบอกว่าหัวโต ;D ;D ;D ;D ;D ;D
สำหรับ มะกิ๊ก  Chisuka แนะนำ  กางเต็นท์นอน ที่ดาดฟ้า อาคารที่ตั้งของ BMS ครับ..เด๋วหลงทาง..เสียเวลา.. 8) 8) 8) 8)
พี่เกื้อคะหรืออยากมารับส่งกิ๊กกรุงเทพ-ราชบุรีดีหละคะไม่ไกลกันนี่....
ขอบคุณนะคะที่เป็นห่วงที่กลัวกิ๊กหลงทางสงสัยต้องมีคนนำทางเเล้วหละจะได้ไม่หลง

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
Advance จัดช่วงไหนครับ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

• BMS STAFF

Delphi Part II  จัดวันที่ 24-28  เดือนกันยายน นี้ค่ะ  ;) :)

ผ่านหลักสูตรแรกมีส่วนลดไหมครับใน Delphi Part II นี้  ;D

Delphi Part II  จัดวันที่ 24-28  เดือนกันยายน นี้ค่ะ  ;) :)

• BMS STAFF
Update รายชื่อผู้เข้าร่วมอบรมล่าสุดค่ะ  :D

หากท่านใดสนใจอบรมการเขียนโปรแกรมด้วย Delphi  เพื่อนำไปพัฒนาต่อยอดในหน่วยงานของท่าน รีบๆสมัครกันเข้ามานะค่ะ    ;) :)

รายชื่อโรงพยาบาลที่สมัครอบรมจำนวนผู้ร่วมอบรมจำนวนผู้โอนเงิน
1. รพ.จักราช  จ.นครราชสีมา 
1
-
2. รพ.สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช  จ.ตาก 
1
-
3. รพ.ศิริเวชลำพูน   จ.ลำพูน 
1
-
4. รพ.มาบอำมฤต   จ.ชุมพร 
1
1
5. สสจ.ฉะเชิงเทรา   จ.ฉะเชิงเทรา 
2
-
6. รพ.แม่สอด   จ.ตาก 
1
-
7. รพ.ขุขันธ์   จ.ศรีสะเกษ 
1
-
8. สสจ.พระนครศรีอยุธยา   จ.พระนครศรีอยุธยา 
5
-
รวม
13
1