ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการดึงรายงาน ผู้ที่สูบบุหรี่ และดื่มเหล้า ผู้ป่วยรายใหม่  (อ่าน 10541 ครั้ง)

ออฟไลน์ watcharapon

• Newbie
  • *
  • สู้ต่อไปนะจูเลนเจอร์
  • Respect: 0
    • http://www.cupchanghan.com
รบกวนอาจารย์ทุก ๆ ท่านหน่อยนะครับ คือ พยาบาลต้องการข้อมูลตัวเลข ผู้ที่สูบบุหรี่ และผู้ที่ดื่มสุรา ที่เป็นผู้ป่วยรายใหม่ ไม่ทราบว่าต้องใช้คำสั่้งไรครับ ยังไงก็ข้อให้อาจารย์ทุกท่านชี้แนะด้วยครับ ??? ???
นวก.คอม ชื่อวัชรพล รพ.จังหาร
ข้อมูลระบบครับ
SERVER   IBM  System LINUX   Redhat  RAM  4 G
MySQL 5.1.51 
ขึ้นระบบตั้งแต่ปี 44  ผู้ขึ้นระบบน่าจะเป็นเจ้าหน้าที่จากภายนอก พึ่งได้มารับงานประมาณ 5 เดือน ศึกษาด้วยตัวเอง ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
smoking_type
drinking_type

opdscreen

นำมา join กันครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ setome

• Newbie
  • *

opdscreen

นำมา join กันครับ..

ขอวิธีการ  นำมาใช้โดยละเอียดได้มั้ยครับ 
ว่ามีขั้นตอนการดึงยังไงบ้าง พอดีว่ากำลังหัดใช้โปรแกรมในการดึงข้อมูลอยู่ครับ

ออฟไลน์ niyomstd

• Respect: +15
    • โรงพยาบาลแม่เมาะ
select * from opdscreen  o
left outer join patient p on p.hn= o.hn
where  o.vstdate between "2012-03-31" and "2012-03-31"
ลองดูตามนี้ก่อนครับ หา หา ฟิวล์ข้างล่างนี้ครับ
แล้วจะนับยังไงก่อค่อยว่ากัน
ดูว่า 1 คืออะไร 2 คืออะรัย 0 คืออะไรน่ะครับ
ลองๆดู
นิยม  สีทองแดง
โรงพยาบาลแม่เมาะ  ลำปาง(รพช.30 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP 2 เมษายน 2551
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Master :  CentOS

• Newbie
  • *
ดูแล้วครับ

1= ไม่สูบ
2= สูบ
0= เคยสูบแต่เลิกแล้ว

แล้วยังไงต่อครับ

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ประมาณนี้ครับ..

select p.hn,concat(pname,fname,"  ",lname) as patname,o.vn,v.pttype,d.drinking_type_name,s.smoking_type_name from ovst v
left outer join opdscreen o on o.vn=v.vn
left outer join patient p on p.hn=v.hn
left outer join  smoking_type s on s.smoking_type_id=o.smoking_type_id
left outer join drinking_type d on d.drinking_type_id=o.drinking_type_id
where v.vstdate="2012-04-03"
and o.smoking_type_id="1"
and o.drinking_type_id="2"
รูปแบบประมาณนี้ ครับ..อยากได้เงือนไขได ๆ ก็ใส่เพิ่มเติม เช่น ภายใต้ id=2 หรือ id=1  ทั้งบุหรี่ และสุรา
และเงือนไขช่วงเดือน ใด หรือปีงบประมาณใดครับ

สามารถคลิ๊กขวาส่งออก Excel เพื่อทำการกรอง Filter อย่างง่ายได้เสมอครับ..ไม่ต้องใช้ SQL เสมอไป

แนะนำตัวให้ครบถ้วน จะได้รับคำตอบที่ชัดเจนกว่านี้ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2012, 13:50:48 PM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

• Newbie
  • *
-

ขอบคุณมากครับ

ว่าแต่ต้องไปนำเข้า ตรง โปรแกรม Report Designer ใช่รึเปล่าครับ