ผู้เขียน หัวข้อ: ปริ๊นสติเกอรยาแบบใหม่  (อ่าน 4007 ครั้ง)

ออฟไลน์ tangkeaw

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลเพชรบูรณ์
ปริ๊นสติเกอรยาแบบใหม่
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:53:01 AM »
0
ทางโรงพยาบาลมีปัญหากับการปริ๊นสติกเกอร์ยา ครับ เพราะ ปริ๊น ใบแจ้งการเกิด Drug Interaction ไม่ได้ เราจึงได้ทำการเปลี่ยนวิธีการปริ๊นแบบใหม่ ที่อาจารย์ชัยพร ทำมาให้คือการ run HOSxPPrintServerMainForm ที่มีอยู่ใน hosxp แล้วทำการปริ๊นใหม่ ปรากฏว่า
1.  ใบสั่งยาออกหมดเลย ไม่ว่าจะเป็น การสั่งยา การสั่งlab ค่าบริการผู้ป่วยนอก ก็ออกมาด้วยซึ่งผมก็ได้ทำการติ๊กเลือก บังคับพิมพ์ใบสรุป แล้ว ลองติ๊กทุกอย่างแล้วก็ยัง ออกอยู่ครับ
*** จุดประสงค์ที่ใช้ตัวนี้เพราะต้องการปริ๊น สติกเกอร์ Drug Interaction ออกมา เพราะถ้าใช้ในโปรแกรม hosxp เลย มันปริ๊นไม่ออกครับ
ไม่ทราบต้องแก่ตรงไหนบ้างครับ
โรงพยาบาลเพชรบูรณ์  ขึ้นระบบ ปี 2551
**server IBM Blade Center E
IBM BladeCenter HS22
 ram 72 GB  OS- Linux centos-5.4 64 bit  Mysql  5.5.30
เครื่องสำรอง
server IBM Blade Center IBM BladeCenter HS22
  ram 16 GB   OS- Linux centos-64 bit  mysql 5.5.30
รพ.ขนาด 509 เตียง
คนไข้ต่อวันประมาณ 1,400คน/วัน
เครื่องใช้งาน HOsxp ประมาณ 190 เครื่อง ใช้งานทั้ง IPD และ OPD
ระบบ datacenter ทีม BMS ใช้งาน วันที่ 31 มิย 55
Endian Firewall 2.1.2

ออฟไลน์ realaerm

• Full Member
  • Aerm
  • Respect: +1
Re: ปริ๊นสติเกอรยาแบบใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:21:31 PM »
0
ทางโรงพยาบาลมีปัญหากับการปริ๊นสติกเกอร์ยา ครับ เพราะ ปริ๊น ใบแจ้งการเกิด Drug Interaction ไม่ได้ เราจึงได้ทำการเปลี่ยนวิธีการปริ๊นแบบใหม่ ที่อาจารย์ชัยพร ทำมาให้คือการ run HOSxPPrintServerMainForm ที่มีอยู่ใน hosxp แล้วทำการปริ๊นใหม่ ปรากฏว่า
1.  ใบสั่งยาออกหมดเลย ไม่ว่าจะเป็น การสั่งยา การสั่งlab ค่าบริการผู้ป่วยนอก ก็ออกมาด้วยซึ่งผมก็ได้ทำการติ๊กเลือก บังคับพิมพ์ใบสรุป แล้ว ลองติ๊กทุกอย่างแล้วก็ยัง ออกอยู่ครับ
*** จุดประสงค์ที่ใช้ตัวนี้เพราะต้องการปริ๊น สติกเกอร์ Drug Interaction ออกมา เพราะถ้าใช้ในโปรแกรม hosxp เลย มันปริ๊นไม่ออกครับ
ไม่ทราบต้องแก่ตรงไหนบ้างครับ

สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ รายการที่ออกมาเพี้ยนออกมาที่ใบสั่งยา หรือ Header Sticker ครับ
---------------------------------------------------------
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
---------------------------------------------------------
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 12:54:34 PM »
0
เรื่องฟอร์มไม่มีปัญหาผมปรับให้เหมือนเดิมแล้วครับ แต่เรื่องการปริ๊นออกมาของรายการปริ๊นสติกเกอร์มันออกมาหมดทุกรายการเลยครับ ทั้ง ไม่ว่าจะเป็นค่ารักษา สรุปรายการยา รายการ lab ซึ่งปกติ โปรแกรมเดิมจะออกเฉพาะรายการยาเท่านั้นครับ ผมเลยงง
**ผมก็ติ๊ก ตามช่องที่มีนะครับ ไม่ว่าจะเป็น หัวข้อบังคับไม่พิมพ์ใบสรุป หรือ พิมพ์ทุกรายการในใบสรุป ผมลองทั้งติ๊ก และไม่ติ๊ก มันไม่ต่างกันครับ อันอยากให้ออกกับไม่ออก  ประเดินของผมคืออยากให้ สติกเกอร์ Drug Interactio ออกครับ

โรงพยาบาลเพชรบูรณ์  ขึ้นระบบ ปี 2551
 ram 72 GB  OS- Linux centos-5.4 64 bit  Mysql  5.5.30
server IBM Blade Center IBM BladeCenter HS22
  ram 16 GB   OS- Linux centos-64 bit  mysql 5.5.30
เครื่องใช้งาน HOsxp ประมาณ 190 เครื่อง ใช้งานทั้ง IPD และ OPD
ระบบ datacenter ทีม BMS ใช้งาน วันที่ 31 มิย 55

ออฟไลน์ realaerm

• Aerm
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 14:49:38 PM »
0
เรื่องฟอร์มไม่มีปัญหาผมปรับให้เหมือนเดิมแล้วครับ แต่เรื่องการปริ๊นออกมาของรายการปริ๊นสติกเกอร์มันออกมาหมดทุกรายการเลยครับ ทั้ง ไม่ว่าจะเป็นค่ารักษา สรุปรายการยา รายการ lab ซึ่งปกติ โปรแกรมเดิมจะออกเฉพาะรายการยาเท่านั้นครับ ผมเลยงง
**ผมก็ติ๊ก ตามช่องที่มีนะครับ ไม่ว่าจะเป็น หัวข้อบังคับไม่พิมพ์ใบสรุป หรือ พิมพ์ทุกรายการในใบสรุป ผมลองทั้งติ๊ก และไม่ติ๊ก มันไม่ต่างกันครับ อันอยากให้ออกกับไม่ออก  ประเดินของผมคืออยากให้ สติกเกอร์ Drug Interactio ออกครับ

ถ้าอย่างนั้นของลองตรวจสอบดูก่อนนะครับ
Mr. Sitichart  Wongyuttanapong
Inventory  Team
Bangkok  Medical  Software  Co,.Ltd

ออฟไลน์ Rxlive2010

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:25:46 PM »
0
ขอถามเพื่อยืนยันนะครับ เรื่อง สติกเกอร์ Drug Interaction ถ้าเป็น ver.ปี 55 แล้ว สามารถพิมพ์ออกได้เลย..ใช่ไหมครับ (เพราะเคยเห็นพี่เค้าบอกไว้ในบอร์ดน่ะครับ..จะได้ไม่ต้องแก้อะไรเพิ่ม)
BoonsaK Onlim(เอ้)เภสัชกร (ธรรมดา)โรงพยาบาลแม่สอด จ.ตาก (รพท.365 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP มกราคม 2554 โดย บ.BMS (Thank a lot ครับ) ปัจจุบันใช้ HOSxP 3.55.7.30 (ห้องยา)
:) -- user น้อยๆ จ้า -- :)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 15:48:22 PM »
0
เวอร์ชั่น 3.55.1.19 ก็ยังไม่ออกอยู่ดีครับ Drug Interaction ผมทดลองมาหลายเวอร์ชั่นแล้วครับ