ผู้เขียน หัวข้อ: การกู้ไฟล์ InnoDB กรณี Server เสีย  (อ่าน 4680 ครั้ง)

ออฟไลน์ IT-CPH

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
การกู้ไฟล์ InnoDB กรณี Server เสีย
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 10:44:13 AM »
0
อาทิตย์ที่แล้ว Server ของ รพ.ชัยภูมิ เสียหายมาก ได้ปัญหาหลายอย่าง
1. Full Restore ข้อมูล ใช้แวลานานมากกว่า 7 ชม. ก่อนหน้านั้นก็พยายามกู้ Sever ใช้เวลา 1 วัน โทรหาท่านอุดมโชค , BMS และอาจารย์ หลายๆๆ คน
2. Replicate Server ข้อมูลตามกันไม่ทันมาก กำลังหาทางแก้ไข
ตอนนี้ระบบกลับคืนแล้ว แชร์ไอเดียนิดนะครับ

แนวทาง
1. การกู้ InnoDB กรณีหา Table ไม่เจอ และ Db บอกว่า Server Database gone away ไม่ต้องทำการ Converse เป็น MyIsam นะครับ เพราะข้อมูลหายไปบางส่วน ต้องกู้จาก InnoDB เลย กระบวนการไม่ซับซ้อนแต่ต้องค่อยๆทำและกู้คืนได้หมด
2. การสำรอง ทำระบบสำรองเฉพาะข้อมูลที่เพิ่มเติม Increment Backup/Restore โดยโปรแกรม Ponaco ไปไว้ที่ Server Master_B สำรองอัตโนมัติทุกๆ 30 นาที จะทำให้ข้อมูลเราหายสูงสุดไม่เกิน 30 นาที กรณีกู้ยากก็เอา Master_B เปลี่ยน IP ใช้ได้เลย

ขอบคุณ BMS, คุณอุดมโชค และทุกๆ ท่าน
พึ่งขึ้นระบบ HOSxP โดย BMS ครับ
ไกล้แล้วเสร็จแล้วครับ กำลังเริ่มใช้

ออฟไลน์ panus_t

• Hero Member
  • Respect: +8
Re: การกู้ไฟล์ InnoDB กรณี Server เสีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 14:59:30 PM »
0
มีขั้นตอนการทำ Increment Backup/Restore  หรือเปล่าครับ  ;D
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ IT-CPH

• Newbie
  • *
Re: การกู้ไฟล์ InnoDB กรณี Server เสีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 18:03:07 PM »
0
โหลดฟรีมาใช้ครับ ไม่ยาก เป็น freeware
พึ่งขึ้นระบบ HOSxP โดย BMS ครับ
ไกล้แล้วเสร็จแล้วครับ กำลังเริ่มใช้

ออฟไลน์ pa_net

• Hero Member
  • หน้าที่ Admin คือ ทำได้ทุกอย่าง ยากเว้นดูแลใจตัวเอ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2012, 11:35:12 AM »
0
ไม่ทราบว่า Download จากที่ไหนครับ ขอ link หน่อยได้ไหมครับ ;D
อดีต Admin Fort Chiraprawat Hospital Nakhonsawan ขึ้นระบบโดย BMS ทีม(น้องเกียง) มิ.ย. 2550
ปัจจุบัน เจ้าหน้าที่ไอที โรงพยาบาลโกรกพระ (ขนาด 30 เตียง) อ.โกรกพระ จ.นครสวรรค์ รพ.ขึ้นระบบเอง เมื่อปี 2551 ผมมารับช่วงต่อปี 2555
Server หลัก -
Server รอง  -
HOSxP Ver 3.55.1.19