ผู้เขียน หัวข้อ: โปรแกรม HOSxP เข้าหน้าคลีนิคพิเศษ -ทะเบียนผู้ป่วยเบาหวาน/ความดัน ได้ช้ามาก  (อ่าน 5695 ครั้ง)

ออฟไลน์ HnumPetch

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
รบกวนท่านทั้งหลายหน่อยครับ  คือหลังจาก ทำการ Upgrade  HOSxp เป็น ver. 3.54.12.7 และก็ลองทดสอบการทำงาน ก็พบว่าในส่วนของ Menu คลีนิคพิเศษ - ทะเบียนผู้ป่วยเบาหวาน/ความดัน เข้าหน้าเมนูนี้ได้ช้ามาก ผมลองจับเวลาดู ประมาณ 2 นาที เศษๆ และลอง Check Process ของ CPU  Mysql ของเครื่อง Slave Server ที่ทดสอบ พบว่า CPU Load Run Process ที่ 100% ไม่ทราบว่าใครพอจะทราบสาเหตุใดบ้างครับ ว่าเกิดจากอะไร และจะแก้ไขปัญหาได้อย่างไรครับ รบกวนท่านผู้เชี่ยวชาญทุกท่านช่วยกันตอบหน่อยครับ......
ศุภชัย กุญแจนาค  ลูกจ้างชั่วคราว เจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์ โรงพยาบาลบ้านลาด จังหวัดเพชรบุรี  TEL.0871668432
SERVER HP DL-360, RAM 64GB. Centos 7 mysql v.5.7.29  ขึ้นระบบเมื่อ เดือน มีนาคม 2551  กำลังใช้ HOSXP ver. 3.65.7.20

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ลอง select * from clinicmember ครับ..

1.มีรายการ record ที่เป็นค่าว่างบ้างหรือเปล่า record ว่าง ๆ ที่ไม่มีข้อมูลใด ๆ ในแต่ละฟิลว์  ให้ Crtl+Del  รายการนั้นครับ...และ
2.ตรวจสอบว่าทุก record ได้กำหนดข้อมูลในคอลัมน์  clinic_member_stattus หรือยังครับ..ต้องมีค่าข้อมูลครับ...ประมาณตัวเลข 1-9 ตามมาตรฐาน สนย. ปี 2555 ครับ...ลองหา lookup เรื่องนี้ดูครับ..
คู่กับตาราง provis_typedis  และ clinic_member_status
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ kon_phahol

• Jr. Member
  • **
อาจารย์เกื้อครับผมใช้ v 55.6.8 คลินิกพิเศษ->เบาหวาน รอนาน 2-3 นาที เลยครับ ตรวจสอบตามที่อาจารย์บอกแล้วครับไม่มีอะไรผิดปกติครับ
กร เมืองกาญจน์ เวช'15
ร.พ.พหลพลพยุหเสนา จ.กาญจนบุรี

ออฟไลน์ kon_phahol

• Jr. Member
  • **
แต่ว่าอาจารย์เกื้อครับ field->pttype,sex ของ table->clinicmember ว่างทุก recode ครับ เป็นไรเปล่าครับ
กร เมืองกาญจน์ เวช'15
ร.พ.พหลพลพยุหเสนา จ.กาญจนบุรี

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
อาจารย์เกื้อครับผมใช้ v 55.6.8 คลินิกพิเศษ->เบาหวาน รอนาน 2-3 นาที เลยครับ ตรวจสอบตามที่อาจารย์บอกแล้วครับไม่มีอะไรผิดปกติครับ

ใช้เมนู Tools  ---->Option---->  Show SQL Trace Windows    เพื่อดูว่า Process ใดใช้ Exec Time นานจนบรรทัดเป็นสีส้ม ชมพู ครับ..อาจเจอต้นตอ..(เรียกใช้จังหวะที่เปิด clinicmember ผ่านหน้าจอปกติของโปรแกรมครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x