ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อความคิดเห้นเจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูลประจำ รพ.สต.  (อ่าน 16071 ครั้ง)

ออฟไลน์ mitpratum

• Newbie
  • *
  • สารคาม น้ำบ่ต้อง เอิ้กๆ กินจังไดกะบ่เมา
  • Respect: 0
ทำงานมา 4 ปี เงินเดือนไม่ค่อยได้เพิ่ม แถมปีนี้ลดอีกต่างหาก ภาระหนักกว่าเดิมอีก เอาเป็นว่างานคอม งานเอกสาร และจิตอาสา จิปาถะ เป็นงานเราหมด หมดกำลังใจจะพัฒนาข้อมูล  op /pp แล้วครับ 4800 ไม่พอยาใส้ แล้วอย่างนี้ ข้อมูลงานสาสุข จะพัฒนาไหมครับ ถ้าไม่ให้กำลังใจผู้ทำงานข้อมูลพื้นฐาน (บ่นแก้เบื่อไปอย่างงั้นและครับเรามันแค่ลูกจ้าง)   อยากได้ข้อคิดจากคนอื่นบ้าง ขอบคุณครับ
เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล ประจำ รพ.สต.
ใช้ windows xp คีย์ข้อมูลส่ง สสจ
 hosxp _pcu  ใช้เวอร์ชั่นใหม่ตลอด
my sQL 5.1x
อบรมกับอาจารย์วิชิต สสจ.ร้อยเอ็ด

ออฟไลน์ chk

• Hero Member
  • Respect: +2
Re: ข้อความคิดเห้นเจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูลประจำ รพ.สต.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 14:46:41 PM »
0
 8)  เหมือนเป็นคำบ่นนะขอรับ  มิใช่ปรึกษาเลยนะ   ;D

;D  หัวหน้างาน /หัวหน้าสสอ.  copy  รายงานเจ้านายด้วยขอรับ  ;D

;D  น้องเขาคงจะท้อจริง  แต่อย่าถอยนะขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
Re: ข้อความคิดเห้นเจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูลประจำ รพ.สต.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 14:46:49 PM »
0
ตำแหน่งจ้างงาน  อนุปริญญาหรือครับ..เงินน้อยจัง...การจ้างในปัจจุบันขั้นต่ำน่าจะ 7000 กว่่าแล้วนะ... ??? ???
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
  • สารคาม น้ำบ่ต้อง เอิ้กๆ กินจังไดกะบ่เมา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 14:57:52 PM »
0
จ้าง ม.6 ครับ แต่ต้องการข้อมูแต่ละเดือนให้ ให้ได้คุณภาพข้อมูล 100 เปอร์เซ็น น่าจะจ้างตามเนื้องานนะครับ
รพ.สต.ผม ประชากร 20 หมู่บ้าน 12000 คน แล้วอยากได้ข้อมูลความครอบคลุม แบบว่าข้อมูลอะไรใน รพสต.ต้องตอบได้ แต่จ้างเท่านี้ หมดกำลังใจครับ
เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล ประจำ รพ.สต.
ใช้ windows xp คีย์ข้อมูลส่ง สสจ
 hosxp _pcu  ใช้เวอร์ชั่นใหม่ตลอด
my sQL 5.1x
อบรมกับอาจารย์วิชิต สสจ.ร้อยเอ็ด

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 15:05:41 PM »
0
 8) ผมก็เห็นใจครับ Cup ผมก็เริ่มจ้างวันละ 200 บาท(เฉพาะวันทำการ) แต่ตอนนี้ปรับเป็นลูกจ้างชั่วคราวหมดแล้วครับ จ้างขั้นต้นของลูกจ้างครับ 5 พันกว่าๆ เกือบหกพันนี่ล่ะ ครับ เราก็เป็นห่วงพนักงานตรงนี้มาก ไม่อยากให้เปลี่ยนบ่อยครับ เพราะ จนท.ก็เริ่มจะไม่สนใจคีย์ข้อมูลแล้ว ถ้าเขาลาออกล่ะ งานเข้าเลยครับ

อาทิตย์ที่แล้วก็เพิ่งพา จนท.บันทึกข้อมูล พร้อม จนท.ผู้รับผิดชอบ และหัวหน้า รพ.สต. ไปศึกษาดูงานฝั่งอุบล มาครับ เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ ก็ได้รับการตอบรับอย่างเป็นที่น่าพอใจ และคงจะทำแบบนี้ทุกปีครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ supat_nkh1

• Full Member
  • Respect: +1
    • www.nkhos.net
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 15:08:06 PM »
0
เห็นใจครับ คุณน่าจะ up ตัวเองครับ ไปเรียน เสาร์ - อาทิตย์ เดียวก็ปรับให้ครับ
ไม่แน่ อาจจะได้ป็นพนักงานราชการนะครับ  ;D ;D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2011, 15:52:35 PM »
0
จ้าง ม.6 ครับ แต่ต้องการข้อมูแต่ละเดือนให้ ให้ได้คุณภาพข้อมูล 100 เปอร์เซ็น น่าจะจ้างตามเนื้องานนะครับ
รพ.สต.ผม ประชากร 20 หมู่บ้าน 12000 คน แล้วอยากได้ข้อมูลความครอบคลุม แบบว่าข้อมูลอะไรใน รพสต.ต้องตอบได้ แต่จ้างเท่านี้ หมดกำลังใจครับ

แสดงว่าอัตราจ้างแค่วุฒิ ม. 6 ครับ...งั้ินต้องเรียนเพิ่ม เพื่อรอเปิดการจ้างระดับอนุปริญญา-ป.ตรี  จะได้รับค่าจ้างที่เหมาะสมกับภาระงานครับ.. 8) 8) 8)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 10:04:36 AM »
0
8) ผมก็เห็นใจครับ Cup ผมก็เริ่มจ้างวันละ 200 บาท(เฉพาะวันทำการ) แต่ตอนนี้ปรับเป็นลูกจ้างชั่วคราวหมดแล้วครับ จ้างขั้นต้นของลูกจ้างครับ 5 พันกว่าๆ เกือบหกพันนี่ล่ะ ครับ เราก็เป็นห่วงพนักงานตรงนี้มาก ไม่อยากให้เปลี่ยนบ่อยครับ เพราะ จนท.ก็เริ่มจะไม่สนใจคีย์ข้อมูลแล้ว ถ้าเขาลาออกล่ะ งานเข้าเลยครับ

อาทิตย์ที่แล้วก็เพิ่งพา จนท.บันทึกข้อมูล พร้อม จนท.ผู้รับผิดชอบ และหัวหน้า รพ.สต. ไปศึกษาดูงานฝั่งอุบล มาครับ เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ ก็ได้รับการตอบรับอย่างเป็นที่น่าพอใจ และคงจะทำแบบนี้ทุกปีครับ

:o

สู้ๆ นะคะ

(ที่บ้านจ้างช่างปูนรีดบัว วันละ 400 มีอาหารและที่พักให้ด้วย ไม่ต้องใช้วุฒิ เน้นใช้แรงกายค่ะ :D)
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ Multithreading

• Sr. Member
  • หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 10:30:14 AM »
0
เข้าไปคุย กะ หัวหน้า สอ. ดูสิ
อีกอย่าง ที่ สอ. ผมจะจ้างเป็น ตำแหน่ง ผช.เจ้าหน้าที่สาธารณสุข
เสาร์-ทิตย์ มีเวลาว่างก็ไปเรียนต่อนะ
รู้เปล่า มีบาง สอ.  ตำแหน่งคนทำความสะอาด  จบ ป.ตรี รัฐศาสตร์ สอบผ่านภาค ก ยอมทนกับเงินเดิน 3 พันกว่าๆ
อีกซักพัก เค้าคงไปในเส้นทางที่ดีกว่านี้

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ คุณจักรพล

• Full Member
  • เรณูนคร ดอนดินถิ่นผู้ไทย สาวสวยรวยน้ำใจ เลิศวิลัยในวัฒธรรมดา
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 11:51:22 AM »
0
สู้ๆครับ

อย่ายอมแพ้นะครับ    ;D ;D ;D
จักรพล ผลโยน (แมน) ร.พ.เรณูนคร จ.นครพนม

อบรมโดย BMS Team เมื่อ 21 กันยายน 53 โคราช
อบรมโดย BMS Team เมื่อ 24 สิงหาคม 54 อุบลราชธานี

http://renuhospital.go.th

Server : IBMX 3650 Xeon  MB RAM 6 GB CentOS 5.2 MySQL 5.1.42
Slave : HP ML 150 Proliant  RAM 8 GB (กำลังทำ)

ออฟไลน์ Trunks

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 12:03:59 PM »
0
 :) :) :) สู้สู้ครับ เป็นกำลังใจให้ ถ้ามีโอกาสลองไปสอบอย่างอื่นบ้างก็จะดีมากเลยครับ และถ้าพอจะเรียนต่อได้ก็แนะนำครับ ผมยังอยากจะเรียนต่อเลยครับ แต่ติดที่ว่าต้องเอาเงินที่จะเรียนต่อไปทำอย่างอื่นก่อน  :) :) :)
KRISADA  KHRUEAWAN
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 12:15:34 PM »
0
เป็นกำลังใจให้ ครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:44:28 AM »
0
ปี่ที่แล้วจ้าง 210 จ้าง 23 วัน แต่งบปีนี้บอกเงินเดือนขึ้น 240 ต่อวัน แต่จ้างตามวันทำการ ฟังแล้วดูดี ผู้บริหารคิดได้ไง  จ้าง ม.6 แต่พนักงานมีแต่วุฒิสูงกว่านั้น  ทำงานตั้งแต่คีย์ข้อมูล รวมทั้งไอที ทุกอย่าง ทำไปเท่าที่ทำไปได้ เผื่อได้งานที่อื่น  ทนอยู่ไม่ใช่อยู่ทน
my sQL 5.1x

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 12:34:39 PM »
0
เป็นกำลังใจให้นะครับ เราได้ขึ้นชื่อว่าทำงานในระบบรัฐบางอย่างคงตัดสินไม่ได้ว่าต้องเป็นอย่างนั้นอย่างนี้
ได้แต่ทำเท่าที่ทำได้ในหน้าที่รับผิดชอบของเราที่ได้รับมอบหมาย อะไรทำนองนั้น หากมีโอกาสก็สมัครตำแหน่งที่เหมาะสมกับวุฒิการศึกษาของเราเลยครับ
สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

ออฟไลน์ krathokman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 21:03:14 PM »
0
เป็นระบบที่เป็นอย่างนี้มานานแล้วครับ ระบบราชการไม่ได้วัดคนที่ปริมาณงานที่แท้จริง
ให้เงินเดิอนตามวุฒิครับ สอบได้แล้วก็ได้เงินตามนั้น ทำไม่ทำอีกเรื่อง  เป็นระบบที่ชวนให้ขี้เกียจอย่างยิ่ง
หากคุณมีความสามารถจริง  ขยันจริง รับผิดชอบจริง งานเอกชนเหมาะกว่าครับ
อรรถเดช รพ.จัตุรัส ชัยภูมิ
Amoxydate@hotmail.com
ขึ้นระบบ 10/9/54  โดย BMS Version 3.55.2.19

ออฟไลน์ saan

• Jr. Member
  • **
  • ภูทับเบิก | ดอยอ่างขาง | ขุนสถาน | ภูชี้ฟ้า
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2011, 10:07:57 AM »
0
 ;D ;D อดทน เอา ครับ.... เพื่อตนเอง เพื่อคนที่เรารัก
Sobsai Health Center
Sungmen Phrae
Run System 01/07/2552
HOSxP PCU V. ล่าสุด

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:31:51 AM »
0
เป็นระบบที่เป็นอย่างนี้มานานแล้วครับ ระบบราชการไม่ได้วัดคนที่ปริมาณงานที่แท้จริง
ให้เงินเดิอนตามวุฒิครับ สอบได้แล้วก็ได้เงินตามนั้น ทำไม่ทำอีกเรื่อง  เป็นระบบที่ชวนให้ขี้เกียจอย่างยิ่ง
หากคุณมีความสามารถจริง  ขยันจริง รับผิดชอบจริง งานเอกชนเหมาะกว่าครับ

เห็นด้วยค่ะ ก่อนนี้ กานก็ทำงานระบบราชการเหมือนกันค่ะ (เงินเดือนเริ่มต้นที่ 4100)ทำทุกอย่างตั้งแต่ OPD - จ่ายกลาง  แต่เราได้ประสบการณ์นะคะ  งานการพยาบาล / งานข้อมูล / งานคอม/งานชุมชน  ประสบการณ์หาซื้อไม่ได้นะ ถ้าไม่มีใครให้โอกาส ขอให้คุณเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเก็บได้นะคะ  ส่วนเรื่องค่าครองชีพก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เราอยู่ได้ ถ้าไม่เพียงพอก็ต้องหารายได้พิเศษค่ะ (งานพิเศษได้เยอะกว่าเงินเดือน 3 เท่า) แต่เราก็ต้องทดอยู่กับระบบงานเพราะว่า   เรารักงานข้อมูล สู้ๆๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ สักวันคุณต้องได้โอกาสที่ดี
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ luk100heal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:53:27 AM »
0
 ;D 5555   ;D คิดว่า มีแต่ผมซะอีก.......เมื่อก่อนผมก็ เป็นแบบนี้ เหมืนอกัน

แต่ปลงแล้วครับ  ผมหาทางออกไปหางานพิเศษนอกเวลาทำเอาครับ...ได้มากกว่าเงินเดือนที่ทำ  5 เท่าครับ....ทำงานกินเงินเดือนอย่างเดียวคงไม่ไหว ใจไม่รักด้านนี้ ก็คงลำบาก นิดนึง

เป็นกำลัง    ใจให้เหมือน กันครับ.... สู้ๆครับ...หัวอกเดียวกัน
รพ.สต.หลักร้อย
Mysql 5.5.31 Percona
Hosxp_PCU Upgrade 3.56.7.XX
เริ่มใช้งานเมื่อ 9 มกราคม 2554

ทำอยู่ด้วยใจรัก...เหนื่อยๆก็พัก ...ทำต่อเรื่อยๆ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2011, 08:53:32 AM »
0

เห็นด้วยค่ะ ก่อนนี้ กานก็ทำงานระบบราชการเหมือนกันค่ะ (เงินเดือนเริ่มต้นที่ 4100)ทำทุกอย่างตั้งแต่ OPD - จ่ายกลาง  แต่เราได้ประสบการณ์นะคะ  งานการพยาบาล / งานข้อมูล / งานคอม/งานชุมชน  ประสบการณ์หาซื้อไม่ได้นะ ถ้าไม่มีใครให้โอกาส ขอให้คุณเก็บเกี่ยวประสบการณ์ให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเก็บได้นะคะ  ส่วนเรื่องค่าครองชีพก็เป็นปัจจัยหนึ่งที่ทำให้เราอยู่ได้ ถ้าไม่เพียงพอก็ต้องหารายได้พิเศษค่ะ (งานพิเศษได้เยอะกว่าเงินเดือน 3 เท่า) แต่เราก็ต้องทดอยู่กับระบบงานเพราะว่า   เรารักงานข้อมูล สู้ๆๆ นะคะ เป็นกำลังใจให้ สักวันคุณต้องได้โอกาสที่ดี

ผมมีงานฟรี..ไม่มีค่าตอบแทน..ด้านข้อมูลและสารสนเทศล้วน ๆ สนใจ ติดต่อด่วน...(สำหรับคนรักงานข้อมูลเท่านั้น   ;D ;D ;D ;D)