ผู้เขียน หัวข้อ: หยุดกันเถอะนะครับ..หาสิ่งดีๆคุยกันดีกว่า  (อ่าน 23610 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixer_79

• Hero Member
  • กำลังใจในการทำงาน
  • Respect: +1
อ.บอย[ด่านมะขามเตี้ย] ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ ที่ใช้HOSxP บนมือถือนะครับ น่าสนใจมาก อยากนำมาใช้นะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ถ้าอ.บอยสามารถนำมาแบ่งปันได้ ถ้าไม่ได้ไม่เป็นไรครับ..แต่สุดยอดมากเลย..นับถือมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 19:06:27 PM โดย mixer_79 »
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553
HOSxP V.3.56.2.15

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
Re: อ.บอย[ด่านมะขามเตี้ย] ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 07:55:36 AM »
0
เห็นภาพใต้คำคอมเม้น มีhosxp ผ่าน มือถือของ samsung หนูใช้ galaxy tab อยู่คะ และที่ซื้อเพราะคนที่มาสอนจาก bms บอกว่าลง hosxpได้  พอซื้อมาลงไม่ได้แต่เห็นของอาจารย์แล้วอยากจะขอลงบ้าง ขอรบกวนอาจารย์สอนหน่อยนะคะอาจารย์ :D ;D ;D

;D ;D ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

Re: อ.บอย[ด่านมะขามเตี้ย] ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2011, 09:08:29 AM »
0
อ.บอยไม่ช่วยแนะนำหน่อยเหรอครับ.. :D :D :D
นายทองคูณ พรมผักแว่น 0819550235
โรงพยาบาลสีคิ้ว อ.สีคิ้ว จ.นครราชสีมา 30140  
รพ.ขนาด 90 เตียง   thongkoon13@gmail.com
เริ่มใช้โปรแกรม 05 มีนาคม 2553

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
    • ADMIN PCB. sz
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 09:53:40 AM »
0
ผมตอบให้ก็ได้ครับ Remote desktop ครับ  :)

android app ครับ หรือ Windows Mobile App หรือ iOS App ครับ

มีหมด

Remote Desktop Client ผมเคยใช้ Remote จากมือถือเข้า PC

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 10:15:16 AM »
0
ผมตอบให้ก็ได้ครับ Remote desktop ครับ  :)

android app ครับ หรือ Windows Mobile App หรือ iOS App ครับ

มีหมด

Remote Desktop Client ผมเคยใช้ Remote จากมือถือเข้า PC

ขอบใจ ที่ Bordin ที่ตอบให้ มีวิธีหลายแบบที่สามารถทำได้ แล้วแต่ว่าใครถนัด
วันนี้กำลังรอ 3BB มาคุยเรื่อง leased line
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ komanp

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 14:00:57 PM »
0
 เทียนเวลามันส่องสว่างเหมือนกับคนที่คอยเอาไฟไปให้คนอื่น และจุดไปเรื่อย ๆ ส่องสว่าง ให้กับสังคม  อ.บอย เก่งขนาดนี้คงเป็นแสงไฟนีออน ไม่งั้นก็ไฟ LED คงไม่รู้จักแสงเทียนหรอกใช่ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 15:12:51 PM โดย komanp »
komanp_msu2004@hotmail.com
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 14:50:08 PM »
0
ไม่ช่วยเขาแล้วยังมาโพสอวดอยู่ได้ ลำคาญแทนคนอื่นจริง ๆ ไปโพสในกลุ่มเฟกบุคของชมรม hosxp ดีกว่าครับ เขามีไรก็ช่วยกันตอบ ไม่ใช่มาหักหน้าคนโน้นคนนี้ที เทียนเวลามันส่องสว่างเหมือนกับคนที่คอยเอาไฟไปให้คนอื่น และจุดไปเรื่อย ๆ ส่องสว่าง ให้กับสังคม  อ.บอย เก่งขนาดนี้คงเป็นแสงไฟนีออน ไม่งั้นก็ไฟ LED คงไม่รู้จักแสงเทียนหรอกใช่ไหมครับ

เห้ยใจเย็น ๆ ดิ จะมาว่าคนอื่นเขาทำไมครับ มันมีประโยชน์อะไรรึท่าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 14:55:19 PM »
0
ไม่ช่วยเขาแล้วยังมาโพสอวดอยู่ได้ ลำคาญแทนคนอื่นจริง ๆ ไปโพสในกลุ่มเฟกบุคของชมรม hosxp ดีกว่าครับ เขามีไรก็ช่วยกันตอบ ไม่ใช่มาหักหน้าคนโน้นคนนี้ที เทียนเวลามันส่องสว่างเหมือนกับคนที่คอยเอาไฟไปให้คนอื่น และจุดไปเรื่อย ๆ ส่องสว่าง ให้กับสังคม  อ.บอย เก่งขนาดนี้คงเป็นแสงไฟนีออน ไม่งั้นก็ไฟ LED คงไม่รู้จักแสงเทียนหรอกใช่ไหมครับ

เห้ยใจเย็น ๆ ดิ จะมาว่าคนอื่นเขาทำไมครับ มันมีประโยชน์อะไรรึท่าน
ขอโทษด้วยครับ พูดให้คิด ให้ช่วยเหลือกันบ้าง ไม่มีประโยชน์หรอกที่มาโพสอวดอยู่ได้ หมั่นใส้แทนโรงพยาบาลเล็ก ๆ ไม่ได้รวย ไม่มีเงินจ้าง ต้องคอยพึ่งตัวเอง อบรมแต่ละทีถ้าไม่สำคัญมากก็ไม่ได้ไป แบบว่าเก็บกดหนะ ระบายหน่อยครับ อีกอย่างลายเซ็นหนะ ภาพเล็ก ๆ หน่อยก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2011, 14:57:37 PM โดย komanp »
Server ubuntu 8.10 64 Bit Mysql 5.0.67    ram 2 GB  raid 5
3.52.8.30

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:01:05 PM »
0

ขอโทษด้วยครับ พูดให้คิด ให้ช่วยเหลือกันบ้าง ไม่มีประโยชน์หรอกที่มาโพสอวดอยู่ได้ หมั่นใส้แทนโรงพยาบาลเล็ก ๆ ไม่ได้รวย ไม่มีเงินจ้าง ต้องคอยพึ่งตัวเอง อบรมแต่ละทีถ้าไม่สำคัญมากก็ไม่ได้ไป แบบว่าเก็บกดหนะ ระบายหน่อยครับ อีกอย่างลายเซ็นหนะ ภาพเล็ก ๆ หน่อยก็ได้

เห็นหลายรอบแล้ว  ..........ตามสบายครับ   .........อะไรเห็นว่ามีประโยชน์ต่อชุมชนก็ทำเลยครับ  .......

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:15:23 PM »
0
ขอโทษนะครับที่ตั้งกระทู้แล้วทำให้พี่น้องในHOSxP มีข้อถกเถียงกัน ..ขอโทษครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:22:05 PM »
0
ขอโทษนะครับที่ตั้งกระทู้แล้วทำให้พี่น้องในHOSxP มีข้อถกเถียงกัน ..ขอโทษครับ
เห็นแล้วนึกถึงตอนตัวเองเคยทำงานที่โรงพยาบาลมาก่อน พอเห็นกระทู้ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=22497.0
นี้แล้ว ทำให้นึกถึงว่า เวลาผ่านไป แทนที่จะปรับปรุงอะไรในแนวทางที่ดี แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม สังคมจะดีได้ ถ้าทุกคนช่วยกัน แต่นี่....
3.52.8.30

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:29:03 PM »
0
โถ่ ถัง กะละมัง   ใจเย็นๆๆๆ พ่อคุณทูลกระหม่อม  ใจเย็นๆ เหมือนน้ำแข็ง แช่น้ำร้อนๆ  เอ้ย ในตู้เย็น  เหตุ ที่เรามาในบอร์ด เพือ่อะไร กัน  มาหาความรู้  ใช่หรือป่าว  
 หรือว่ามาช่วยเหลือญาติมิตรแห่งสายใย HOSxP
หรือว่ามาเพื่อให้ได้  full member    
หรือว่ามาเพื่อยกหางตัวเอง   ข่มคนอื่น  show power  
หรือว่ามาเพื่อให้ยุยงคนอื่นทะเลากัน  
หรือว่ามาแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวว่ามาทำไม  เปิดคอมมาก็เปิดเวบนี้อันดับแรก ล่ะ

คิดให้มากว่าได้อะไรที่เป็นประโยชน์  จากบอร์ดนี้เพียงพอตอบปัญหาให้ แก่โรงพยาบาลหรือว่าหน่วยงานของตนเองหรือป่าว   บอร์ดแห่งนี้เป็นขุมทรัพย์ ที่ใครๆก็ขุดได้  แต่ก็ใช่ว่าจะมีความรู้แต่บอร์ดนี้  เครือข่ายเชื่อมโยงก็ยังมีอีกมากก  ผู้รู้ อีกเยอะ  เวบอีกหลายอย่างก็เพียบ  
 อยู่ที่ว่าจะหาความรู้ได้เท่าไหร่  วัดกันที่ความสามารถของความตั้งใจ  ความสนใจดีกว่า เพิ่งคนอื่นได้เพียงขั่วคราว  เพิ่งตัวเองถาวรที่สุดแล้ว   พยายามกันอีกนิดก็จะได้คำตอบที่ตนเองสนใจแล้ว  

โปรดช่วยรักษาความสงบในบอร์ดแห่งนี้ เพื่อที่จะได้เป็นบอร์ดแห่งความรู้ต่อไปเถอะนะครับ  
งดการค่อนแคะ แกะเกากัน  ลงหน่อย  เพลาๆกันอีกนิดนะครับ   เพื่อเพือ่นสังคมของเรา  ที่ยังต้องอาศัยความรู้ในบอร์ดนี้ต่อสู้ปัญหา ต่อไป โปรด เชื่อคำต่อไปนี้  ดังภาพ ท่านจะพบกับความสงบ นะ  

ช่วยกันหน่อยนะครับ  ได้โปรด เถิด  

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ ตัวเล็ก....แต่เล้าส์ใจ....

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:41:10 PM »
0
โถ่ ถัง กะละมัง   ใจเย็นๆๆๆ พ่อคุณทูลกระหม่อม  ใจเย็นๆ เหมือนน้ำแข็ง แช่น้ำร้อนๆ  เอ้ย ในตู้เย็น  เหตุ ที่เรามาในบอร์ด เพือ่อะไร กัน  มาหาความรู้  ใช่หรือป่าว  
 หรือว่ามาช่วยเหลือญาติมิตรแห่งสายใย HOSxP
หรือว่ามาเพื่อให้ได้  full member    
หรือว่ามาเพื่อยกหางตัวเอง   ข่มคนอื่น  show power  
หรือว่ามาเพื่อให้ยุยงคนอื่นทะเลากัน  
หรือว่ามาแบบไม่รู้เนื้อรู้ตัวว่ามาทำไม  เปิดคอมมาก็เปิดเวบนี้อันดับแรก ล่ะ

คิดให้มากว่าได้อะไรที่เป็นประโยชน์  จากบอร์ดนี้เพียงพอตอบปัญหาให้ แก่โรงพยาบาลหรือว่าหน่วยงานของตนเองหรือป่าว   บอร์ดแห่งนี้เป็นขุมทรัพย์ ที่ใครๆก็ขุดได้  แต่ก็ใช่ว่าจะมีความรู้แต่บอร์ดนี้  เครือข่ายเชื่อมโยงก็ยังมีอีกมากก  ผู้รู้ อีกเยอะ  เวบอีกหลายอย่างก็เพียบ  
 อยู่ที่ว่าจะหาความรู้ได้เท่าไหร่  วัดกันที่ความสามารถของความตั้งใจ  ความสนใจดีกว่า เพิ่งคนอื่นได้เพียงขั่วคราว  เพิ่งตัวเองถาวรที่สุดแล้ว   พยายามกันอีกนิดก็จะได้คำตอบที่ตนเองสนใจแล้ว  

โปรดช่วยรักษาความสงบในบอร์ดแห่งนี้ เพื่อที่จะได้เป็นบอร์ดแห่งความรู้ต่อไปเถอะนะครับ  
งดการค่อนแคะ แกะเกากัน  ลงหน่อย  เพลาๆกันอีกนิดนะครับ   เพื่อเพือ่นสังคมของเรา  ที่ยังต้องอาศัยความรู้ในบอร์ดนี้ต่อสู้ปัญหา ต่อไป โปรด เชื่อคำต่อไปนี้  ดังภาพ ท่านจะพบกับความสงบ นะ  

ช่วยกันหน่อยนะครับ  ได้โปรด เถิด  

..โมทนาสาธุ....
สิ่งที่เห็น  อาจจะไม่ใช่ สิ่งที่ใช่ อาจจะไม่เห็น
ขึ้นระบบ ปี 2549  โดยทีม BMS
SERVER1>>>IBM  x2500 M3  ram 10 G.
LINUX>>>Centos 5.0

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:46:44 PM »
0

ขอบคุณ รปภ. อุ๊ย! NaYDeKDee เจ้าค่ะ ;D ;D
~  N a L i e w  ~

ออฟไลน์ Multithreading

• หน่วยควบคุมโรคนำโดยแมลง(de-buger)
    • Android4Health
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:46:51 PM »
0
แตกต่าง ไม่แตกแยก   ถึงจะยังไงบอลไทยก็ชนะ 3-0 อิๆ

สอนเขียน Android และ GIS

นักวิชาการสาธารณสุขปฏิบัติการ in พิษณุโลก

https://www.facebook.com/Android4Health

My Projects in HosXP field.
SurveyTool Android App
HealthPlace  Android App
HosOnDroid  Android App

============================

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 15:55:57 PM »
0
เจอ กท. แบบนี้ นึกถึง แม่ชี สุรารักษ์ ทุกที  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 16:17:30 PM »
0
เวร ย่อมระงับ ด้วยการ"แลกเวร"

;) ;) ;)

ตั้งแต่น้า  jdมีแต่  วิชาการ
น้าชำนาญ  ก็ไม่ค่อย  เข้ามาแซว
ทำให้คน  ในบอร์ดหงอย  เป็นแถวๆ
มาช่วยแซว  ในทางดี  มีคุณจริง

;D :D ;D
เครียดไปป่ะ  ฮากันบ้างสิครับ โลกจะได้สดใส

ปล.  บางทีการตั้งกระทู้เจาะจงบุคคลใดบุคคลหนึ่ง  บุคคลท่านนั้น อาจไม่ว่าง ติดธุระ อาจตอบช้า พยายามตั้งกระทู้ กว้างๆ ไว้ ใครมี idea อะไร อ.ท่านอื่นก็มาช่วยตอบอยู่แล้วครับ
ผมเชื่อ HOSxP.net มี อ.หลายๆท่าน ช่วยตอบเสมอ  ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 16:23:37 PM »
0
เจอ กท. แบบนี้ นึกถึง แม่ชี สุรารักษ์ ทุกที  ;D ;D ;D

แม่ชีสุรารักษ์ คือใครเจ้าคะ ว่าแต่ชื่อแม่ชีนี่เป็นมงคลนะฮะ ชักสนใจ เอิ๊กๆ ;D ;D

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 16:52:11 PM »
0
อ้างถึง
ตั้งแต่น้า  jdมีแต่  วิชาการ
น้าชำนาญ  ก็ไม่ค่อย  เข้ามาแซว
ทำให้คน  ในบอร์ดหงอย  เป็นแถวๆ
มาช่วยแซว  ในทางดี  มีคุณจริง
;D ;D ;D ไม่ใช่มีวิชาการแต่ช่วงนี้เข้าพรรษาครับ หลวงพ่อบอกเห็นอะไรที่มันไม่เข้าท่าก็ให้มองผ่าน ๆ มันไปซะทำใจให้สงบให้นิ่ง....................................เดี๋ยวคนอื่นเขารินเหล้าหมดก่อนจะกินไม่ทันเขา.....สาธุ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 16:55:07 PM »
0
อ้างถึง
แม่ชีสุรารักษ์ คือใครเจ้าคะ ว่าแต่ชื่อแม่ชีนี่เป็นมงคลนะฮะ ชักสนใจ เอิ๊กๆ Grin Grin
;D ;D ;D ไอ้นี่สอนไม่จำ......."อย่าไปทำให้ศาสนามัวหมอง" มุ่งทางโลกเอาไว้ นิพพานอยู่ไม่ไกล ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:18:38 PM »
0
อ้างถึง
แม่ชีสุรารักษ์ คือใครเจ้าคะ ว่าแต่ชื่อแม่ชีนี่เป็นมงคลนะฮะ ชักสนใจ เอิ๊กๆ Grin Grin
;D ;D ;D ไอ้นี่สอนไม่จำ......."อย่าไปทำให้ศาสนามัวหมอง" มุ่งทางโลกเอาไว้ นิพพานอยู่ไม่ไกล ;D ;D ;D

โอ๊ยยยฉันยังไม่คิดไปไกลเลยนะน้า
แค่ชอบที่ชื่อดี..มีความหมายไปในเชิงอนุรักษ์ เฉยๆ อ่ะ ;D ;D

ว่าแต่..ออกพรรษามะไหร่อ่ะน้า?

จะชวนไปทำบุญน่า เอิ๊กๆ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:27:03 PM »
0
อ้างถึง
ว่าแต่..ออกพรรษามะไหร่อ่ะน้า?
;D ;D ;D ออกตั้งกะวันเข้าพรรษานั่นแหละ เข้าพรรษาน่ะกินดีไม่ค่อยมีคนแย่ง ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 17:34:15 PM »
0

แม่ชีสุรารักษ์ คือใครเจ้าคะ ว่าแต่ชื่อแม่ชีนี่เป็นมงคลนะฮะ ชักสนใจ เอิ๊กๆ ;D ;D

ตอบในประเด็น...
    จริง ๆ แล้ว  คือ  Gusbel724  คือนามแฝง ของผู้ดูแลระบบ( Admin ) ประจำ รพ.อินทร์บุรี ...  แม่ชีปุ้ย  คือ เพศหญิง ที่รักสงบ  ชอบปฏิบัติธรรมอยู่เนือง ๆ  ณ วัดอัมพวัน  อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี ครับ...มีพระอาจารย์ที่หลายท่านอาจรู้จักโดยไม่รู้ตัว...หลวงพ่อจรัญ  ฐิตธัมโม....หรือ เจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี ครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 10:47:24 AM โดย เกื้อกูล ครับ.. »
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 18:21:49 PM »
0

จริง ๆ แล้ว  คือ  Gusbel274  คือนามแฝง ของผู้ดูแลระบบ( Admin ) ประจำ รพ.อินทร์บุรี ...  แม่ชีปุ้ย  คือ เพศหญิง ที่รักสงบ  ชอบปฏิบัติธรรมอยู่เนือง ๆ  ณ วัดอัมพวัน  อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี ครับ...มีพระอาจารย์ที่หลายท่านอาจรู้จักโดยไม่รู้ตัว...หลวงพ่อจรัญ  ฐิตธัมโม....หรือ เจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี ครับ...

โอววววว..ชื่นชมเจ้าค่ะ

แต่ก็ยังแอบชอบชื่อนั้นอยู่ดี...เอิ๊กๆ

ออฟไลน์ icon_teams

Re: หยุดกันเถอะนะครับ..หาสิ่งดีๆคุยกันดีกว่า
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 19:57:36 PM »
0
แตกต่าง ไม่แตกแยก   ถึงจะยังไงบอลไทยก็ชนะ 3-0 อิๆ
อาทิตย์นี้ไม่ได้อยู่สำนักงาน..ออก ตรวจสอบข้อมูล..แต่เมื่อวานสะใจ..ไทยชนะ 3-0 ครับบบบบ... :D ใจเย็นๆนิดนึง
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ชุมชนแห่งการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และแบ่งปัน..
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:20:13 PM »
0
ชาว HOSXP  สามัคคีชุมนุม...กันไว้ครับ.. :D :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

Re: หยุดกันเถอะนะครับ..หาสิ่งดีๆคุยกันดีกว่า
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:38:42 PM »
0
อะไรแรง ๆ เก็บไปคุยลับหลังครับ เดี๋ยวก็หาย ^_^

ว่าแต่แม่ชีผม หายไปจริง ๆ  ;D ;D ;D

ประเทศนี้อย่าชุมนุม กันบ่อยครับ ฮาๆๆๆๆ

ออฟไลน์ s@u

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 21:45:12 PM »
0
ใจเย็นๆ นะโยมนะ  เดี๋ยวก็เช้าแล้ว  สร่างเมาแล้วค่อยมาคุยต่อ...อิอิ  (เกี่ยวกันไหมเนี่ย....???) ;D
Supranee  Luang-ie (SU)
รพ.ค่ายวิภาวดีรังสิต  จ.สุราษฎร์ธานี
MSN : supranee@hotmail.com  Tel : 077-295513 ต่อ 713
Sever  : Hp Proliant ML350G6 E5520  Ram 4 Gb
Hosxp : 3.55.1.19   MySql : 5.1.29
เริ่มใช้ Hosxp เมื่อ 29 ม.ค. 50

ออฟไลน์ Gusbel724

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:42:42 AM »
0
อะไรแรง ๆ เก็บไปคุยลับหลังครับ เดี๋ยวก็หาย ^_^

ว่าแต่แม่ชีผม หายไปจริง ๆ  ;D ;D ;D

ประเทศนี้อย่าชุมนุม กันบ่อยครับ ฮาๆๆๆๆ
กลับมาแล้วเจ้าคะ........ท่าน Bordin น้ำมา.....ต้องกรอกทรายและเก้บของ ทั้งโรงพยาบาลและที่บ้านเจ้าคะ
และต้องไปเป็นวิทยากรให้  สสจ สิงห์บุรี   

กราบขออภัย พี่น้องญาติธรรมทุกท่าน.....

ธรรมสวัสดี...... ยังอยู่ จ้า
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป
 ขนาด 218 เตียง จ.สิงห์บุรี
 SEVER  HP MySQL 5.1.30X   
 HOSXP V. 3.56.2.26

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:46:01 AM »
0
ตอบได้ครบ   แล้วเจ้าคะ   ขอบพระคุณอาจารย์เกื้อ นะเจ้าคะ

จริง ๆ แล้ว  คือ  Gusbel274  คือนามแฝง ของผู้ดูแลระบบ( Admin ) ประจำ รพ.อินทร์บุรี ...  แม่ชีปุ้ย  คือ เพศหญิง ที่รักสงบ  ชอบปฏิบัติธรรมอยู่เนือง ๆ  ณ วัดอัมพวัน  อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี ครับ...มีพระอาจารย์ที่หลายท่านอาจรู้จักโดยไม่รู้ตัว...หลวงพ่อจรัญ  ฐิตธัมโม....หรือ เจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี ครับ...
นส.สุรารักษ์ บูรณะ  นวก.คอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลอินทร์บุรี โรงพยาบาลทั่วไป

** การขึ้นระบบโดยอาจารย์ชัยพร ปี 2547

« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:50:16 AM »
0
ท่าน แจ๊ค  ...มิเสียแรงที่เป็นพี่น้องกัน ....ขอบพระคุณที่นึกถึงพี่นะคะ

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 10:58:37 AM »
0
ขอฝากหลักธรรม ในการทำงานให้ละกันนะคะ ที่สำคัญคือการให้อภัย

หิริ โอตตัปปะ ความเกรงกลัวและละอายต่อบาป
ทมะ และ ขันติ คือการรู้จักข่มใจและอดทน

อาศัยธรรมะแห่งการอยู่ร่วมกัน คือ พรหมวิหารสี่ คือธรรมเครื่องอยู่อย่างประเสริฐ, ธรรมประจำใจอันประเสริฐ, หลักความประพฤติที่ประเสริฐบริสุทธิ์, ธรรมที่ต้องมีไว้เป็นหลักใจและกำกับความประพฤติ จึงจะชื่อว่าดำเนินชีวิตหมดจด และปฏิบัติตนต่อมนุษย์สัตว์ทั้งหลายโดยชอบได้แก่

***เมตตา  คือปราถนาเห็นผู้อื่นพ้นทุกข์ ความรักใคร่ ปรารถนาดีอยากให้เขามีความสุข มีจิตอันแผ่ไมตรีและคิดทำประโยชน์แก่มนุษย์สัตว์ทั่วหน้า

***กรุณา   คือช่วยให้ผู้อื่นได้พ้นทุกข์ ความสงสาร คิดช่วยให้พ้นทุกข์ ใฝ่ใจในอันจะปลดเปลื้องบำบัดความทุกข์ยากเดือดร้อนของปวงสัตว์

***มุทิตา คือ ยินดีเมื่อผู้อื่นมีความสุข มีจิตผ่องใสบันเทิง กอปรด้วยอาการแช่มชื่นเบิกบานอยู่เสมอ ต่อสัตว์ทั้งหลายผู้ดำรงในปกติสุข พลอยยินดีด้วยเมื่อเขาได้ดีมีสุข เจริญงอกงามยิ่งขึ้นไป

***อุเบกขา คือวางเฉยเมื่อเราช่วยแล้ว  หรือช่วยไม่ได้  แล้วเค้ายังไม่พ้นทุกข์ 
                   ความวางใจเป็นกลาง อันจะให้ดำรงอยู่ในธรรมตามที่พิจารณาเห็นด้วยปัญญา
                   คือมีจิตเรียบตรงเที่ยงธรรมดุจตราชั่ง ไม่เอนเอียงด้วยรักและชัง
                   พิจารณาเห็นกรรมที่สัตว์ทั้งหลายกระทำแล้ว อันควรได้รับผลดีหรือชั่ว
                  สมควรแก่เหตุอันตนประกอบ พร้อมที่จะวินิจฉัยและปฏิบัติไปตามธรรม รวมทั้ง รู้จักวางเฉยสงบใจมองดู ในเมื่อไม่มีกิจที่ควรทำ เพราะเขารับผิดชอบตนได้ดีแล้ว เขาสมควรรับผิดชอบตนเอง หรือเขาควรได้รับผลอันสมกับความรับผิดชอบของตน

ออฟไลน์ Knott

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 11:21:55 AM »
0
โอ๊ะ โอ  เผลอแป๊ปเดียว เป็นกระทู้ธรรม ไปซะละ  ;D ;D

รพช.วัดโบสถ์ จ.พิษณุโลก
ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2551 (ขึ้นระบบเอง)
Server : IBM x3250 M2, RAM 4 GB, FreeBSD 7.2, Mysql 5.1.30
HOSxP Version 3.56.1.15

ออฟไลน์ ตัวเล็ก....แต่เล้าส์ใจ....

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 14:26:37 PM »
0
ขอฝากหลักธรรม ในการทำงานให้ละกันนะคะ ที่สำคัญคือการให้อภัย

หิริ โอตตัปปะ ความเกรงกลัวและละอายต่อบาป
ทมะ และ ขันติ คือการรู้จักข่มใจและอดทน

อาศัยธรรมะแห่งการอยู่ร่วมกัน คือ พรหมวิหารสี่ คือธรรมเครื่องอยู่อย่างประเสริฐ, ธรรมประจำใจอันประเสริฐ, หลักความประพฤติที่ประเสริฐบริสุทธิ์, ธรรมที่ต้องมีไว้เป็นหลักใจและกำกับความประพฤติ จึงจะชื่อว่าดำเนินชีวิตหมดจด และปฏิบัติตนต่อมนุษย์สัตว์ทั้งหลายโดยชอบได้แก่

***เมตตา  คือปราถนาเห็นผู้อื่นพ้นทุกข์ ความรักใคร่ ปรารถนาดีอยากให้เขามีความสุข มีจิตอันแผ่ไมตรีและคิดทำประโยชน์แก่มนุษย์สัตว์ทั่วหน้า

***กรุณา   คือช่วยให้ผู้อื่นได้พ้นทุกข์ ความสงสาร คิดช่วยให้พ้นทุกข์ ใฝ่ใจในอันจะปลดเปลื้องบำบัดความทุกข์ยากเดือดร้อนของปวงสัตว์

***มุทิตา คือ ยินดีเมื่อผู้อื่นมีความสุข มีจิตผ่องใสบันเทิง กอปรด้วยอาการแช่มชื่นเบิกบานอยู่เสมอ ต่อสัตว์ทั้งหลายผู้ดำรงในปกติสุข พลอยยินดีด้วยเมื่อเขาได้ดีมีสุข เจริญงอกงามยิ่งขึ้นไป

***อุเบกขา คือวางเฉยเมื่อเราช่วยแล้ว  หรือช่วยไม่ได้  แล้วเค้ายังไม่พ้นทุกข์ 
                   ความวางใจเป็นกลาง อันจะให้ดำรงอยู่ในธรรมตามที่พิจารณาเห็นด้วยปัญญา
                   คือมีจิตเรียบตรงเที่ยงธรรมดุจตราชั่ง ไม่เอนเอียงด้วยรักและชัง
                   พิจารณาเห็นกรรมที่สัตว์ทั้งหลายกระทำแล้ว อันควรได้รับผลดีหรือชั่ว
                  สมควรแก่เหตุอันตนประกอบ พร้อมที่จะวินิจฉัยและปฏิบัติไปตามธรรม รวมทั้ง รู้จักวางเฉยสงบใจมองดู ในเมื่อไม่มีกิจที่ควรทำ เพราะเขารับผิดชอบตนได้ดีแล้ว เขาสมควรรับผิดชอบตนเอง หรือเขาควรได้รับผลอันสมกับความรับผิดชอบของตน

...โมทนาสาธุ...
สิ่งที่เห็น  อาจจะไม่ใช่ สิ่งที่ใช่ อาจจะไม่เห็น
SERVER1>>>IBM  x2500 M3  ram 10 G.

ออฟไลน์ Vegeta

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 14:44:01 PM »
0
เปิดประเด็นได้แรงดีจริงๆ
แต่อ่านไปอ่านมา บรรลุแล้วครับ
 ;D ;D ;D ;D
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 16:11:36 PM »
0

จริง ๆ แล้ว  คือ  Gusbel724  คือนามแฝง ของผู้ดูแลระบบ( Admin ) ประจำ รพ.อินทร์บุรี ...  แม่ชีปุ้ย  คือ เพศหญิง ที่รักสงบ  ชอบปฏิบัติธรรมอยู่เนือง ๆ  ณ วัดอัมพวัน  อ.พรหมบุรี จ.สิงห์บุรี ครับ...มีพระอาจารย์ที่หลายท่านอาจรู้จักโดยไม่รู้ตัว...หลวงพ่อจรัญ  ฐิตธัมโม....หรือ เจ้าคณะจังหวัดสิงห์บุรี ครับ...
:o :o
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ peenan

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 17:20:10 PM »
0
 ;D ;D ยุ่งๆอยู่ครับ เข้าพรรษาพร้อมป๋า JD นั่นแหละ
แถมตอนนี้ อ.โก้ไม่ยอมตักน้ำไว้ใช้ยามแล้ง ปล่อยลงมาเยอะก็เลยมีสถานการณ์น้องๆอินทร์บุรีครับ
ต้องคอยเฝ้าระวังน้ำกับน้ำแข็งจะพร่องไปแล้วจะโดนป๋าตำหนิ ;D ;D ;D
Huayploo hospital
แลกเปลี่ยนเรียนรู้ แชร์ประสบการณ์  สู่ความมั่นคงของระบบ ข้อมูลสารสนเทศด้านสาธารณสุข
mail:cmn11299@gmail.com

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 11:23:23 AM »
0
 ;D ;D....ฟันธง.....ทุกอย่างกลับมาดีเหมือนเดิมแล้วครับ...... :P :P