ผู้เขียน หัวข้อ: อนุญาตินอกเรื่อง ตำแหน่งพนักงานราชการ (นวก.คอมพิวเตอร์)  (อ่าน 30444 ครั้ง)

ออฟไลน์ Neo

• Hero Member
  • The Kop
  • Respect: +6
ก่อนต้องขออนุญาติตั้งกระทู้นะครับ มีหลาย admin หลายรพ. ที่มีปัญหานี้ ตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์ จ้างเป็นพนักงานราชการ เลยขอนำเอกสารมาแชร์ครับ

เป็นเอกสารจาก กพ. ครับ มีทุกคำตอบ การกำหนดกรอบ เงินเดือน ค่าตอบแทน การเลื่อนขั้น สิทธิประโยชน์ จากที่ผมศึกษา ต้องบอกว่าตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์สามารถจ้างได้ในระดับ รพช.ครับ เงือนไขคืนว่า คณะกรรมพิจารณาเลือกพนักงานราชการอนุมัติกรอบเองได้ พิจารณาจากตำแหน่ง ลูกจ้างประจำ และลูกจ้างชั่วคราว ที่แต่ละ รพ.จ้างอยู่ถ้ามีตำแหน่งของ ลูกจ้างทั้ง 2 ชั่วและประจำก็สามารถจากได้ ซึงผมเข้าใจว่าคณะกรรมการพิจารณาของ สสจ.นค.คือ คณะ กวป.นั้นเอง เมื่อมีการหารือว่า สสจ.นค.ได้กี่ตำแหน่ง แล้วจะเอาตำแหน่งใดบ้างสามารถทำกรอบส่งเข้ากระทรวงได้เลยครับ เพราะตำแหน่ง นวก.คอมฯ เป็นตำแหน่งที่จ้างใน รพ.อยู่แล้วไม่มีปัญหาครับ อีกอย่างผมได้ได้เข้าข้างตัวเองนะครับ ตำแหน่ง นวก.คอมฯ ถ้าเทียบกับตำแหน่งจ้างนะระดับเดียวกันเป็นตำแหน่งที่มีเงินเดือนสูงที่สุด เช่น บัญชี นักโภชนากร จ้างเงินบำรุง 7940 แต่ตำแหน่ง นวก.คอมฯ บ้าง รพ.เริ่มจ้างที่ 11000 รพ.ผม จ้าง 12,000 X 2 แต่กันเดือนละ 4060 บาท (บ้าง รพ. จ้าง 15,000) อันนี้ไม่ร้บ 1200/1800 นะครับ จ้างโดยเงินบำรุงที่ต้องนำไปใช้จ่ายเหลืออย่าง ชื้อยา เวชภัณฑ์ ก่อสร้าง ถ้าจ้างตำแหน่ง นวก.คอมฯ ได้ รพ.นั้นๆ จะลดค่าใช้จ่ายได้มากที่เดียว เช่น รพ.ผม ลดได้ถึง 13,800/เดือน สำหรับไหนที่มีสภาพคล่องทางการเงินอาจไม่คิดถึงจุดนี้ แต่สำหรับรพ.ที่สภาพคล่องเงินการเงินไม่ดีควรนำไปคิดด้วยครับ ส่วนเรื่องตำแหน่ง นวก.คอมฯไม่มีกรอบใน รพช.ไม่กรณีครับ ตามหนังสือ ลูกจ้างชั่วคราวต้องปรับให้เป็นพนักงานราชการ ส่วนตำแหน่งลูกจ้างประจำต้องลดให้ว่างก่อนถึงจ้างได้ แต่ลูกจ้างชั่วตำแหน่งนี้ห้ามจ้าง

เพิ่มเติมตำแหน่งที่ไม่ควรจ้างคือ ทำความสะอาด รปพ.งานสวน และยานพาหนะ

ปล.เจ้าหน้าที่ท่านใดคิดอะไรไม่ออกเรียกงานเจ้าหน้าที่ IT มีทุกคำตอบให้ท่านเสมอ ไม่ข้อมูลผู้ป่วย การเงินการคลัง ฯลฯ

หมายเหตุ ผมจบ ป.ตรี สาขาคอมพิวเตอร์ ไม่ได้จบ นิติกรนะครับ แต่ศึกษาจากเอกสารดังกล่าว แต่เพื่อความชั่วให้นิกรตีความอีกก็ได้นะครับ (ตอนเรียน ป.ตรี ได้เรียน วิชากฎหมายอยู่ 1 คอร์ด ได้เกรด A ด้วย 55555)
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
 >:( ขอบคุณคุณอี๋ครับ  ผมเป็นคนหนึ่งที่มีโอกาสเมื่อ 3 ปีก่อน แต่เขาพิจาณาแล้วบอกว่าเป็น รพ. 30 เตียง เลยไม่ได้ เซ็งมากเลย รพ. 30 เตียงไม่มีงานทำหรือไง wa 555
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
  • Respect: 0
    • http://www.okhospital.net
>:( ขอบคุณคุณอี๋ครับ  ผมเป็นคนหนึ่งที่มีโอกาสเมื่อ 3 ปีก่อน แต่เขาพิจาณาแล้วบอกว่าเป็น รพ. 30 เตียง เลยไม่ได้ เซ็งมากเลย รพ. 30 เตียงไม่มีงานทำหรือไง wa 555
มีโอกาส ดีที่ยังมีโอกาส ผมหมดโอกาส สู้ต่อไปครับ
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ Neo

• The Kop

คุณทัศก็ได้เป็นวิทยากรระดับจังหวัดเรื่องข้อมูล ช่วยดูแลข้อมูลให้ทั้ง รพ.ในจังหวัด รพ.สต. ในจังหวัดเขายังไม่เห็นคุณค่าอีกหรือครับ แม้นะ
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร

คุณทัศก็ได้เป็นวิทยากรระดับจังหวัดเรื่องข้อมูล ช่วยดูแลข้อมูลให้ทั้ง รพ.ในจังหวัด รพ.สต. ในจังหวัดเขายังไม่เห็นคุณค่าอีกหรือครับ แม้นะ

ตอบกลับจากกระทรวงครับ ที่ไม่ได้
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ Neo

• The Kop

ตอบกลับจากกระทรวงครับ ที่ไม่ได้

สรุปว่ากระทรวงไม่ให้จ้างตำแหน่งนี้หรือครับ เขาใช้เหตุผลว่าอะไรครับ

สรุปว่ากระทรวงไม่ให้จ้างตำแหน่งนี้หรือครับ เขาใช้เหตุผลว่าอะไรครับ

ต้องเป็น รพ. 60 เตียงขึ้นไปครับ เศร้าเลย เดี๋ยวจะขอให้ ผอ. ไปซื้อเตียงมาเพิ่ม วางใต้ร่มมะม่วงก็ได้ อิอิ

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม

ต้องเป็น รพ. 60 เตียงขึ้นไปครับ เศร้าเลย เดี๋ยวจะขอให้ ผอ. ไปซื้อเตียงมาเพิ่ม วางใต้ร่มมะม่วงก็ได้ อิอิ

;D ;D :D ;)
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ

ถึงอย่างไรก็ยังเป็นคนที่มีค่ามาก ๆ ครับ...ขอโปรดภูมิใจตนเอง.. ;)  เป็นกำลังใจให้ครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ werachon

• Sr. Member
 จริงอย่างที่พี่เกื้อพูด ครับ อย่างน้อยเราก็ยังภูมิใจในตัวของเรา   :D แม้ว่าเราจะปิดทองหลังพระก็ตาม...
วีระชน พันธะ  นักเทคโนโลยีสารสนเทศ โรงพยาบาลหนองไผ่ เพชรบูรณ์
โทรศัพท์. 056-781113-4 ต่อ 130 งานประกันสุขภาพ
มือถือ. 081-2800068
HOSxP XE4 ขึ้นระบบ 22 -04 -59 Version 4.59.10.29
Master : HP ProLiant DL 380 G8  Ram 32 G
Slave : HP ProLiant DL 380 G7 Ram 22 G
ImageServer: HP ProLiant DL 380 G7 Ram 20

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
อยากฟังความคิดเห็น อ.โก้ ครับ ตามเอกสารแนบมาตีความว่าอย่างไรครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Vegeta

• Full Member
ตำแหน่งนี้เป็นตำแหน่งที่เก่งที่สุดในโลกนะ
ทำได้เกือบทุกอย่าง
ซ่อมคอมฯ เขียนโปรแกรม เน็ตเวิร์คแอดมิน กราฟฟิคดีไซเนอร์ เว็บโปรแกรมเมอร์ เว็บดีไซเนอร์
เป็นนักประกันสังคม เป็นเจ้าหน้า พรบ. เคลมบัตรทอง ขึ้นทะเบียนบัตรทอง
ตั้งเบิกสิทธิข้าราชการ สแกนจ่ายตรง
ซ่างซ่อมเครื่องปรินท์ ช๋างซ่อมแฟกซ์ ช่างซ่อมเครื่องถ่ายเอกสาร ช่างไฟฟ้า (เปลี่ยนหลอดไฟเอง)
อะไรอีก คิดไม่ออก

ว่าแล้วก็ไปก่อน คนไข้ พรบ. มาแล้ว
 ;D ;D ;D
ถึงจะอยู่ในที่มืด แต่ก็มองเห็นในที่สว่าง

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
ตำแหน่งนี้เป็นตำแหน่งที่เก่งที่สุดในโลกนะ
ทำได้เกือบทุกอย่าง
ซ่อมคอมฯ เขียนโปรแกรม เน็ตเวิร์คแอดมิน กราฟฟิคดีไซเนอร์ เว็บโปรแกรมเมอร์ เว็บดีไซเนอร์
เป็นนักประกันสังคม เป็นเจ้าหน้า พรบ. เคลมบัตรทอง ขึ้นทะเบียนบัตรทอง
ตั้งเบิกสิทธิข้าราชการ สแกนจ่ายตรง
ซ่างซ่อมเครื่องปรินท์ ช๋างซ่อมแฟกซ์ ช่างซ่อมเครื่องถ่ายเอกสาร ช่างไฟฟ้า (เปลี่ยนหลอดไฟเอง)
อะไรอีก คิดไม่ออก

ว่าแล้วก็ไปก่อน คนไข้ พรบ. มาแล้ว
 ;D ;D ;D

อันนี้ผมก็ทำมาแล้วเหมือนกันครับ

ผมได้โทรไปสอบถาม กพ. แล้วเรื่องกรอกตำแหน่ง กพ. บอกว่าจะจ้างในตำแหน่งไหนก็แล้วและและแต่ กรม กอง กระทรวง กพ.คุมแค่ อัตรากำลังเท่านั้นเอง เช่นปี 54 กพ. ให้ตำแหน่งมาทั้งหมด 500 ตำแหน่ง แบ่งไปตามกระทรวงต่างๆ กระทรวงไปกรม กอง จัดกรอบตามความเหมาะสม ภารกิจ ของกอง กรมครับ แล้วทำเรื่องแจ้งไปยัง กพ. อีกครั้งหนึ่ง

ออฟไลน์ redfireball

• คุณแม่ขอร้อง..ร้อง....
  • Respect: +4
มีโอกาสเข้าร่วมประชุม auditor เวชระเบียน ที่ อุดรธานี 1-2 พย 53
พึ่งมีโอกาสเข้าเนตครับ ขอบคุณมากครับพี่อี๋ ที่ช่วยหาข้อมูลในเรื่อง นวก.คอมฯ พรก. ใน รพช.
และขอบคุณทางผู้ใหญ่ ที่เห็นถึงความสำคัญทางด้านระบบคอมพิวเตอร์สารสนเทศในโรงพยาบาล
ถึงแม้จะเป็น รพช. 30 เตียง ซึ่งไม่มีกรอบของ พรก. นวก.คอมฯ ต้องเป็น 60 เตียง ขึ้นไป  ;) ;)
ซึ่งภาระงานปัจจุบัน ก็ไม่ต่างกับ รพ. ใหญ่
เรียกว่า all in man สำหรับ รพ เล็กๆ ซึ่งจ้างบุคคลากรในส่วนนี้ได้น้อย
ยังไงก็จะทำหน้าที่ให้ดีที่สุดต่อไปครับ รพช. สู้ๆๆ  :) :)
โรงพยาบาลสังคม
SANGKHOM HOSPITAL
30 เตียง อ.สังคม จ.หนองคาย
http://www.sangkhomhospital.com
ขึ้นระบบ 5 ธ.ค. 51

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
รพช. 30 มีเเครืองพิวเตอร์น้อย เตียงน้อยกว่า คนน้อยกว่า เงินน้อยกว่า ที่สำคัญทำรายงานส่ง สสจ. ส่งกรม กรอง สธ. น้อยกว่า รพ. 60 90 120 ฯลฯ มั้งผมว่าถึงพิจารณาแค่นี้

ออฟไลน์ ZemaplUS2

เป็นอีก หนึ่งกระทู้ ที่น่าสนใจ ต้อง รอ การให้ความรู้จาก อ. ทุกๆๆ ท่าน ในที่นี้ ส่วน กระผม เป็น นวก. มาใหม่ อ่อนประสบการณ์ งิงิ
Mainserver IBM 3100
Slave  PC ร้ายๆ ตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ suchai

กลุ่ม นวก.คอมพิวเตอร์ รพ. ต้องรวมกลุ่มกันตั้งเป็นชมรมแล้ว  เสนอปัญหา และข้อเรียกร้องในนาม ชมรม ไป ยัง กพ. หรือ หน่วยงานที่มีอำนาจ ตั้งกรอบอัตรากำลัง มารองรับ จึงจำมีนำ้หนักในการนำเสนอ และการต่อรองให้มีตำแหน่ง และความก้าวหน้า รองรับ 

ในอดีต มากกว่า 10 ปี มาแล้ว  เคยมีการเสนอ แนวทางลักษณะนี้โดยการตั้งเป็นชมรม ในกลุ่มวิชาชีพ ทางสาธารณสุข  ( แพทย์ ทันตแพทย์ เภสัช พยาบาล) มาแล้ว
ภก.สุชัย  อุดมคำ Email:suchaiu@gmail.com
Photharam Hospital  Administrator
อดีต : ผู้จัดการระบบ รพ.สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด ปี 2540 ( โปรแกรม รพ.มะการักษ์ Server 80486 Netware Dos version ) อบรม Dispense มช.
        : ผู้ใช้งาน โปรแกรม  MEDICAL2020 Version Dos ได้รับการ สอน ถ่ายทอดความรู้  จาก ผอ.ชลทิศ รพ.วัดเพลง ราชบุรี ปี 2541-2542
        :ผู้ใช้งาน Dispense รพ.โพธาราม ปี 2534-2545
        :ผูร่วมสนับสนุนการพัฒนา ออกแบบ และ ทดสอบ ระบบ HOSxP Version 2  ที่ รพ. โพธาราม  ( รพ.340 เตียง )   ปี  2546  เป็นต้นมา โดย เลือก เสนอจุดเด่น จากโปรแกรม ต่าง ๆ ที่เคยใช้และดูงาน  มารวมใน HOSxP

เริ่มใช้ HOSxP    20 ม.ค. 2546

ยินดีต้อนรับทุก รพ. มาร่วม แบ่งปัน ความรู้และประสบการณ์ กับ โปรแกรม HOSxP

ออฟไลน์ smrmpo

• https://pkchos.com
กลุ่ม นวก.คอมพิวเตอร์ รพ. ต้องรวมกลุ่มกันตั้งเป็นชมรมแล้ว  เสนอปัญหา และข้อเรียกร้องในนาม ชมรม ไป ยัง กพ. หรือ หน่วยงานที่มีอำนาจ ตั้งกรอบอัตรากำลัง มารองรับ จึงจำมีนำ้หนักในการนำเสนอ และการต่อรองให้มีตำแหน่ง และความก้าวหน้า รองรับ 

ในอดีต มากกว่า 10 ปี มาแล้ว  เคยมีการเสนอ แนวทางลักษณะนี้โดยการตั้งเป็นชมรม ในกลุ่มวิชาชีพ ทางสาธารณสุข  ( แพทย์ ทันตแพทย์ เภสัช พยาบาล) มาแล้ว

เห็นด้วยครับ เพื่อความก้าวหน้าของเรา เหอ เหอ แล้วจะเป็นไปได้เหรอครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์
โรงพยาบาลประโคนชัย จังหวัดบุรีรัมย์
90 เตียง ขึ้นระบบ 23 พฤศจิกายน 2552(บริษัท BMS ขึ้นให้)
HOSxP : 3.59.6.30
Email : smrmpo@hotmail.com
========================================================================
Master : IBM x3500 M3 CPU E5620 @ 2.40 GHz RAM : 48

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

• Respect: +2
อ้างถึง
เห็นด้วยครับ เพื่อความก้าวหน้าของเรา เหอ เหอ แล้วจะเป็นไปได้เหรอครับ
ตอนนี้ ก็มีกลุ่ม ลูกจ้างทั่วไปเขารวมเป็นชมรม มาได้สัก 3-4 ปีแล้วนะถ้าจำไม่ผิด
และก็มี ขาใหญ่อยู่ที่ ภาคกลางเป็นหัวหมู่ทะลวงฟัน ประชุมสามัญกันทุกปี ที่ระดับภาค
 เห็นผลักดันได้เรื่องหนึ่งคือ
1. อายุงาน 3 - 5 ปี ได้เงินเดือนเริ่มแรก .....
2. อายุงาน 6 - 9 ปี ได้เงินเดือนเริ่มแรก .....
3. อายุงาน 10 ปี ปี ได้เงินเดือนเริ่มแรก ..... และบรรจุให้เป็นพนักงานราชการ
แต่ข้อ 3 นี่รู้สึกว่าจะได้ ในเรื่อง 10 ปี แต่แท้งในเรื่อง บรรจุให้เป็นพนักงานราชการครับ

ผม ยศแค่ จพ.เครื่องคอมพิวเตอร์ ขอโหนข้าง  ;D ด้านซ้าย ถ้าตกจะได้โดดลงไหล่ทางได้สะดวก  ;D

รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ผม ยศแค่ จพ.เครื่องคอมพิวเตอร์ ขอโหนข้าง  Grin ด้านซ้าย ถ้าตกจะได้โดดลงไหล่ทางได้สะดวก  Grin
ก่อนโดดอย่าลืมดูหลักกิโลก่อนเด้อพี่น้อง...เป็นห่วง ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ เข้ม

• phichit hospital
อ้างถึง
ผม ยศแค่ จพ.เครื่องคอมพิวเตอร์ ขอโหนข้าง  Grin ด้านซ้าย ถ้าตกจะได้โดดลงไหล่ทางได้สะดวก  Grin
ก่อนโดดอย่าลืมดูหลักกิโลก่อนเด้อพี่น้อง...เป็นห่วง ;D ;D ;D

ก็ว่าอย่างน้าแหล่ะครับ ... ดูชื่อ รพ.ซิครับ ...สาหัสสากรรจ์ .. เอ้ย ..สหัสขันธ์  งุงิ งุงิ .. ล้อเล่นนะครับ  ;D ;D

แต่ ... จะประชาสัมพันธ์หน่อยได้ป่าวครับ
ปีนี้ รพ.พิจิตร จะเปิดรับสมัคร นวก. คอมฯ  ... คร่าว ๆ เลย

เงินเดือน 15,000 บาท
น่าจะได้เป็น พนักงานราชการ
แต่ต้องมีประสบการณ์ ในการเขียนโปรแกรมด้วย คือ เขียนโปรแกรมได้นั่นแหล่ะ
แล้วจะตั้งกระทู้ให้เป็นเรื่องเป็นราวอีกทีครับ  8) 8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 19:52:31 PM โดย เข้ม »
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

ออฟไลน์ BMS MA Team

• *TaK Ka TaN*
อ้างถึง

ก็ว่าอย่างน้าแหล่ะครับ ... ดูชื่อ รพ.ซิครับ ...สาหัสสากรรจ์ .. เอ้ย ..สหัสสขันธ์  งุงิ งุงิ .. ล้อเล่นนะครับ  ;D ;D

แต่ ... จะประชาสัมพันธ์หน่อยได้ป่าวครับ
ปีนี้ รพ.พิจิตร จะเปิดรับสมัคร นวก. คอมฯ  ... คร่าว ๆ เลย

แต่ต้องมีประสบการณ์ ในการเขียนโปรแกรมด้วย คือ เขียนโปรแกรมได้นั่นแหล่ะ
แล้วจะตั้งกระทู้ให้เป็นเรื่องเป็นราวอีกทีครับ  8) 8) 8)

:o  :o

ปล. คิดถึง พิจิตร จัง!!!

- BMS Maintenance -

อ้างถึง

ก็ว่าอย่างน้าแหล่ะครับ ... ดูชื่อ รพ.ซิครับ ...สาหัสสากรรจ์ .. เอ้ย ..สหัสสขันธ์  งุงิ งุงิ .. ล้อเล่นนะครับ  ;D ;D

:o  :o

ปล. คิดถึง พิจิตร จัง!!!

จะมาทั้งทีก็ไม่ต้องแอบมาก็ได้นะ ...
เค้าเห็นหมดแล้ว ...
ตกลงเค้าไปขอหรือยัง ...งุงิ งุงิ

จากกระทู้ข้างบน ... ลองถาม ... BMS MA Team คนสวยดูได้ว่า ...
อบอุ่นขนาดไหน .. ถึงกับทำให้...ตั๊กแตน...ผอมไปเลย... อ่ะ  :) :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2010, 19:55:40 PM โดย เข้ม »
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2

จะมาทั้งทีก็ไม่ต้องแอบมาก็ได้นะ ...
ตกลงเค้าไปขอหรือยัง ...งุงิ งุงิ

;D 

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง

จากกระทู้ข้างบน ... ลองถาม ... BMS MA Team คนสวยดูได้ว่า ...
อบอุ่นขนาดไหน .. ถึงกับทำให้...ตั๊กแตน...ผอมไปเลย... อ่ะ  Smiley Cheesy
;D ;D ;D ฟันธง....อีกนาน...งุงิ งุงิ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

อ้างถึง

อบอุ่นขนาดไหน .. ถึงกับทำให้...ตั๊กแตน...ผอมไปเลย... อ่ะ  Smiley Cheesy
;D ;D ;D ฟันธง....อีกนาน...งุงิ งุงิ ;D ;D ;D
น้า ฟังธงแบบนี้ได้ไงอะ  เดี๋ยวแจกการ์ดให้คนแรกเลย  เตรียมตัวรอรับการ์ดได้เลย  :D ;D

ปล. เขาว่ากันว่าคนอายุเกิน 40 ปีขึ้นไป จะชอบพูดคำว่า "งุงิ งุงิ "   ;D  ;D

ออฟไลน์ naydekdee

• naydekdee
อ้างถึง

น้า ฟังธงแบบนี้ได้ไงอะ  เดี๋ยวแจกการ์ดให้คนแรกเลย  เตรียมตัวรอรับการ์ดได้เลย  :D ;D

ปล. เขาว่ากันว่าคนอายุเกิน 40 ปีขึ้นไป จะชอบพูดคำว่า "งุงิ งุงิ "   ;D  ;D
ลุงเข้ม 
UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
ตั๊กอย่าลืมแจกพี่ด้วยนะครับ

อ้างถึง

ลุงเข้ม 

น้าเจดีย์ ยังเรียกผมว่าพี่เลย ....

อ่ะนะ ... แล้วเรื่องใบเสร็จน่ะ เรียบร้อยแล้วหรือ นายเด็กดี...

ออฟไลน์ classical

• โรงพยาบาลเชียรใหญ่
อ้างถึง
เขาพิจาณาแล้วบอกว่าเป็น รพ. 30 เตียง เลยไม่ได้

...........................................................................

คนที่เขา ตั้ง กฎกติกา ที่ว่า ตำแหน่งพนักงานราชการ (นวก.คอมพิวเตอร์) )

สำหรับ รพ. 30 เตียง คิดได้ไง ถ้าจะให้วิเคราะห์(ขอแสดงความคิดก่อน)  คนที่ตั้งกฎนี้

A.

คงจะไม่เคย ทำงานในตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์ ใน รพ.30 เตียง

ถ้าเคยทำ

B.
  ก็คงไม่ได้ผ่านการเป็น นวก.คอม. รพ. 30 เตียง

ถ้าผ่านการเป็น นวก.คอม. รพ. 30 เตียง

C.
    ก็คงจะเป็นลักษณะ  HelpDesk

ไม่ได้ดูถูกคนที่ตั้งกติกานะครับ

ป่านนี้พี่ท่าน คงไม่ใช่ ธรรมดาอยู่แล้ว

...................................................................................

แต่อยากจะเสนอต่อระดับบนหมายถึง กระทรวงสาธารณสุข  or สำนักปลัด  or กพ.

ในการพิจารณา เรื่องเหล่านี้ ควรจะให้คนที่เขาเป็น มืออาชีพ ไม่ใช่ใช้จินตนาการในการพิจารณาในสายงานนั้นๆ  (เข้าใจว่าสิ่งเหล่านี้ผ่านการกลั่นกรองจากหลายฝ่ายหลายมุมมองแล้ว)

เช่น สายงาน นวก. คอมฯ

ได้มีส่วนร่วม รับ ฟัง  เสนอแนะ บ้าง  ถ้า แต่กฎที่ว่า รพ.30 เตียง  สำหรับ นวก.คอม   ไม่เข้าข่าย

ก็บอกอะไรหลายๆ อย่างว่าคุณสมบัติของผู้ที่ร่วมพิจารณากฎที่ว่าไม่มี โปรแกรมเมอร์ รพ.30 เตียง เข้าร่วม

พิจารณาด้วยแน่นอน

......................................................................................................................................

แต่ก็ขอขอบคุณกรรมการชุดนี้ ที่เริ่มมองเห็น ค่าบุคคลากร ด้านนี้มากขึ้น มีช่องทางโอกาสให้มากขึ้นกว่าเมื่อก่อน  ถ้ากรรมการที่ผมกล่าวถึงได้อ่าน ก็คงอยากให้กลับไปทบทวนเรื่องที่ว่า เหมาะสมแล้วหรือไม่
  ......................................................................................................................................

บางครั้งการที่เราเขียนโปรแกรมอะไรเก่งสักตัว มันไม่ได้หมายความว่าเราจะเก่งกว่าคนอื่นเขานะครับ

ถ้าอยากให้ ระบบ  IT รพ. เป็นมืออาชีพมากขึ้น    หน่วยงาน หรือ องค์กรณ์นั้นๆ

ก็ต้องพยายามดึงมืออาชีพเข้ามาอยู่ใน หน่วยงานนั้นๆ ให้ได้ครับ

ในปัจจุบัน และ ที่ผ่านมา มีหลายคนที่เก่ง มาก และ อยากมาทำงานใน รพ.ชุมชน

แต่ เหตุผลที่เขาไม่มากันก็เพราะเรื่อง ติดเรื่องความมั่นคงในอาชีพ เป็นองประกอบหลักที่เขาพิจารณา ครับ

............................................................................................................................................

รพ.เชียรใหญ่  จ.นครศรีธรรมราช
Master CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  24 GB
Slave  CentOS4.8 64 bit MySQL-percona-5.1.42-9
RAM  10 GB
HOSxP V ล่าสุดเสมอ HOSxP-PCU ล่าสุดเสมอ
ขอบคุณ อ.ชัยพร ที่ได้ให้โอกาสใช้โปรแกรม

ออฟไลน์ dotAtainer

• กระบี่กรียุค
  • Respect: +3
    • http://www.nondindeang.com
 ;D ;D ;D ;D เยี่ยมครับสมเหตุสมผลดี

อ้างถึง
เขาพิจาณาแล้วบอกว่าเป็น รพ. 30 เตียง เลยไม่ได้

...........................................................................

คนที่เขา ตั้ง กฎกติกา ที่ว่า ตำแหน่งพนักงานราชการ (นวก.คอมพิวเตอร์) )

สำหรับ รพ. 30 เตียง คิดได้ไง ถ้าจะให้วิเคราะห์(ขอแสดงความคิดก่อน)  คนที่ตั้งกฎนี้

A.

คงจะไม่เคย ทำงานในตำแหน่ง นวก.คอมพิวเตอร์ ใน รพ.30 เตียง

ถ้าเคยทำ

B.
  ก็คงไม่ได้ผ่านการเป็น นวก.คอม. รพ. 30 เตียง

ถ้าผ่านการเป็น นวก.คอม. รพ. 30 เตียง

C.
    ก็คงจะเป็นลักษณะ  HelpDesk

ไม่ได้ดูถูกคนที่ตั้งกติกานะครับ

ป่านนี้พี่ท่าน คงไม่ใช่ ธรรมดาอยู่แล้ว

...................................................................................

แต่อยากจะเสนอต่อระดับบนหมายถึง กระทรวงสาธารณสุข  or สำนักปลัด  or กพ.

ในการพิจารณา เรื่องเหล่านี้ ควรจะให้คนที่เขาเป็น มืออาชีพ ไม่ใช่ใช้จินตนาการในการพิจารณาในสายงานนั้นๆ  (เข้าใจว่าสิ่งเหล่านี้ผ่านการกลั่นกรองจากหลายฝ่ายหลายมุมมองแล้ว)

เช่น สายงาน นวก. คอมฯ

ได้มีส่วนร่วม รับ ฟัง  เสนอแนะ บ้าง  ถ้า แต่กฎที่ว่า รพ.30 เตียง  สำหรับ นวก.คอม   ไม่เข้าข่าย

ก็บอกอะไรหลายๆ อย่างว่าคุณสมบัติของผู้ที่ร่วมพิจารณากฎที่ว่าไม่มี โปรแกรมเมอร์ รพ.30 เตียง เข้าร่วม

พิจารณาด้วยแน่นอน

แต่ก็ขอขอบคุณกรรมการชุดนี้ ที่เริ่มมองเห็น ค่าบุคคลากร ด้านนี้มากขึ้น มีช่องทางโอกาสให้มากขึ้นกว่าเมื่อก่อน  ถ้ากรรมการที่ผมกล่าวถึงได้อ่าน ก็คงอยากให้กลับไปทบทวนเรื่องที่ว่า เหมาะสมแล้วหรือไม่

บางครั้งการที่เราเขียนโปรแกรมอะไรเก่งสักตัว มันไม่ได้หมายความว่าเราจะเก่งกว่าคนอื่นเขานะครับ

ถ้าอยากให้ ระบบ  IT รพ. เป็นมืออาชีพมากขึ้น    หน่วยงาน หรือ องค์กรณ์นั้นๆ

ก็ต้องพยายามดึงมืออาชีพเข้ามาอยู่ใน หน่วยงานนั้นๆ ให้ได้ครับ

ในปัจจุบัน และ ที่ผ่านมา มีหลายคนที่เก่ง มาก และ อยากมาทำงานใน รพ.ชุมชน

แต่ เหตุผลที่เขาไม่มากันก็เพราะเรื่อง ติดเรื่องความมั่นคงในอาชีพ เป็นองประกอบหลักที่เขาพิจารณา ครับ

............................................................................................................................................

สวัสดีครับ ผม Admin จากโรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านและขอบคุณสำหรับคำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่านในอนาคตอันใกล้ครับ T_T
server>>>> IBM  Cpu  Xeon  Ram 12 GB   SCSI  136 GB For Marter&slav
Hosxp  เวอร์ชั่นพิมพ์นิยม
<>Server Master : OS freebsd 8.1 : Mysql5.5.8
<>Server slav: OS freebsd 8.1 : Mysql 5.5.8
ขึ้นระบบ:ขึ้นระบบเอง:จากคำแนะนำของทีมงาน BMS
ตอนนี้ใช้ Unix เป็นชีวิตจิตใจครับ
:ปัญหาคือที่มาของประสบการณ์:พรแสวงไม่ทำให้ใครเสียแรงเปล่า
dotatainer@hotmail.com
http://www.nondindeang.com
http://www.facebook.com/dotatainer
ความใฝ่ฝันที่ทำได้แค่ฝันใฝ่
http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B9%83%E0%B8%88-14296.html

http://www.musicatm.com/indy/%E0%B8%A7%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B9%88%E0%B8%B2-11276.html

;D เป็นแบบนี้แหละ ที่ทำให้ นวก.คอม หลายๆ แห่งหันไปอยู่ที่อื่นกัน หรือไปสอบบรรจุอย่างอื่นกัน จึงได้เปลี่ยนใหม่บ่อยๆ กว่าจะเรียนรู้งานสาธารณสุขได้นี่ แทบกระอัก สำหรับน้องใหม่

ออฟไลน์ เกิดสุข

ขอร่วมแจมด้วย : จากการที่ได้ติดตามข่าวสารเรื่องตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์มาประมาณ 5 ปี
ตำแหน่งนี้เคยมีการกำหนดโครงสร้าง(กระทรวงสาธารณสุข) เมื่อประมาณ 8 ปี แล้วซึ่งไม่ได้มีการกำหนดกรอบตำแหน่งงานเกิดขึ้นแต่อย่างใด  และได้หายไปอย่างไร้ร่องลอย  เคยสอบถามในตำแหน่งดังกล่าวกับ กอง จ.
สนง.ปลัดกระทรวง สธ. เมื่อประมาณเวลาเดียวกัน -> กระทรวงไม่มีนโยบายที่กำหนดตำแหน่งดังกล่าว
(บรรจุเป็นข้าราชการใน กระทรวง สธ.) รู้ว่าทั้งกระทรวงมีตำแหน่งนี้คนเดียวครับ การตำแหน่งเจ้าหน้าที่สถิต
เป็น นวก.คอม ฯ (งง ว่ามีได้ไงเหมือนกัน) (เฮ่ย อ่อน-อก อ่อน-ใจ)  ส่วนเรื่องเจ้าตำแหน่งลูกจ้างประจำจะปรับเป็นพนักงานข้าราชการ คงยากพอควรครับ  เพราะบางหลักสูตรจบหลักสูตรสายตรงเช่น จพง.เภสัช  จพ.พอ. พยาบาล ยังหาเลขตำแหน่งลำบากครับ  แต่อยากเป็นกำลังใจพี่น้องทุกท่านน่ะด้วย  **เมื่อฟ้าผ่องอำไพร เป็นทอง  เราคงได้ฉลองร่วมกัน**

เกิดสุข
ksug-11@hotmail.com
โรงพยาบาลท่ายาง ต.ท่ายาง อ.ท่ายาง จ.เพชรบุรี
server cenos 5.5.32 innodb
  ram 4G    mysql percona 5.5
 ขึ้นระบบ hosxp เมื่อ  23/02/2552
  ปัจจุบัน hosxp 3.56.10.22a เต็มระบบ /hosxp_pcu 3.55.8.10
datacenter ต.ค. 2554 (bms_by นัน,พัฒน์,ป้อง,หม่อน)

ออฟไลน์ jackkawave

• HOSxP
    • http://kalasin.moph.go.th/hmh
;D เป็นแบบนี้แหละ ที่ทำให้ นวก.คอม หลายๆ แห่งหันไปอยู่ที่อื่นกัน หรือไปสอบบรรจุอย่างอื่นกัน จึงได้เปลี่ยนใหม่บ่อยๆ กว่าจะเรียนรู้งานสาธารณสุขได้นี่ แทบกระอัก สำหรับน้องใหม่

ถูกต้องนะครับ พี่น้อง
โรงพยาบาลห้วยเม็ก  จังหวัดกาฬสินธุ์
Huaimek Hospital   Kalasin Thailand.
http://kalasin.moph.go.th/hmh
Admin : yingtanarak <Jack> <mobile: 08-9709-1044>
Facebook : ying-tanarak Jack
E-Mail :  yingtanarak@hotmail.com
Hosxp 3.58.2.12
Implement 27/08/2008 By : BMS. (khetrat & Aek-kapong)
Master : IBM X3400  Xeon 2.0GHz Ram8GB Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 1 : IBM X3400 Xeon 1.6GHz Ram8GB  Raid1 Centos 6.6 MySQL Percona 5.6.23-72.1
Slave 2 : PC CPU Intel DualCoreE2180 2.0GHz. Ram2GB Windows Server2003
Max Client HOSxP : 60 Client

ออฟไลน์ PingPong

ขอร่วมแจมด้วย : จากการที่ได้ติดตามข่าวสารเรื่องตำแหน่งนักวิชาการคอมพิวเตอร์มาประมาณ 5 ปี
ตำแหน่งนี้เคยมีการกำหนดโครงสร้าง(กระทรวงสาธารณสุข) เมื่อประมาณ 8 ปี แล้วซึ่งไม่ได้มีการกำหนดกรอบตำแหน่งงานเกิดขึ้นแต่อย่างใด  และได้หายไปอย่างไร้ร่องลอย  เคยสอบถามในตำแหน่งดังกล่าวกับ กอง จ.
สนง.ปลัดกระทรวง สธ. เมื่อประมาณเวลาเดียวกัน -> กระทรวงไม่มีนโยบายที่กำหนดตำแหน่งดังกล่าว
(บรรจุเป็นข้าราชการใน กระทรวง สธ.) รู้ว่าทั้งกระทรวงมีตำแหน่งนี้คนเดียวครับ การตำแหน่งเจ้าหน้าที่สถิต
เป็น นวก.คอม ฯ (งง ว่ามีได้ไงเหมือนกัน) (เฮ่ย อ่อน-อก อ่อน-ใจ)  ส่วนเรื่องเจ้าตำแหน่งลูกจ้างประจำจะปรับเป็นพนักงานข้าราชการ คงยากพอควรครับ  เพราะบางหลักสูตรจบหลักสูตรสายตรงเช่น จพง.เภสัช  จพ.พอ. พยาบาล ยังหาเลขตำแหน่งลำบากครับ  แต่อยากเป็นกำลังใจพี่น้องทุกท่านน่ะด้วย  **เมื่อฟ้าผ่องอำไพร เป็นทอง  เราคงได้ฉลองร่วมกัน**

ตามที่ อ.อ๊อด บอกเลยครับ ผมก็เป็นน้องใหม่ งูงู ปลาปลา (นี่เขาจะให้เป็นลูกจ้าง รพ. แล้ว แต่ไม่รู้ว่ากรมแพทย์ทหารบกจะอนุมัติหรือไม่ครับ ของผมก็ 30 เตียงแถมตัวผมเองยังไม่ไม่ได้เริ่มอะไรอีกหลายอย่าง -*- แต่ไงก็สู้จนถึงวินาทีสุดท้าย คิดบวกเจริญ  ;D  ;D  ;D)
เจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์
รพ.ค่ายรามราชนิเวศน์ มณฑลทหารบกที่ ๑๕ จ.เพชรบุรี
083-8011871 มงคล สายธารลาภ

โรงพยาบาลขนาด 30 เตียง ขึ้นระบบโดยทีม BMS อ.เขตรัฐ,พี่เอก ฯลฯ

อาจารย์ที่ปรึกษาเวลาติดปัญหา
อ.โก้,พี่เด่นชัย,พี่ NAVY,พี่วิภูษิต,พี่สุ และก็ท่านอื่น ๆ ๆ ครับ

> > > รู้ทุกเรื่องยกเว้นเรื่องของตัวเอง < < <

ออฟไลน์ แอดวิน รพ.สหัสขันธ์

สงสัย อาจารย์ชัยพร ต้อง ออกแบบ HosxP ใหม่อีก สัก 2 - 3 เวอร์ชั่นแล้วละครับ

HosXP For 30 เตียง
HosXP For 60 เตียง
HosXP For 90 เตียง
HosXP For เอกชน

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2010, 13:53:25 PM โดย sibtid »
รพ.สหัสขันธ์ จ.กาฬสินธุ์ เริ่มใช้ HosXp ครั้งแรก ปี 49 โดย BMS (คุณไพรัตน์ จัดให้) หลังจากนั้นก็ล่มไป 1 ปี เริ่มอีกครั้ง
1 มีนาคม 2551 โดย พี่เวก แห่ง รพ.เขาวง ช่วย ครับ
HosXP 3.54.2.2 Master : IBX X3400M2 Xeon 2.5 DDR3 16 GB HDD 250 G
Percona-Server 51-5.1.53-rel12.4.181.rhel5.x86_64 CentOs 5.5 Text Mode 64 bit

Slave : IBX X3200 M3 Xeon 2.4 DDR3 14 GB HDD 250 GB-SAS
Percona-Server 5.5 rhel5.x86_64 CentOs 6.0 Text Mode 64 bit
40 client   ครับ

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

เปลี่ยนไม่ได้ง่ายหรอกครับ  ขนาดคุณข้าราชการยังแย่งกันเลย  ปรับไม่ได้  นอกจาก  แพทย์ ทันตแพทย์  อันนี้มีไม่อั้น เต็มที   ............และยังมีอีกหลาย รพ.ที่มี นวก.com แต่ไม่ได้เกี่ยวกับตรงนี้ ผมแหล่ะเสียดายจริงๆ แต่ก็ชื่นชมที่มีหลายๆที่ มี นวก. เก่งๆ  ขยันทำงาน   

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ apatnon86

มาลุ้นด้วยคน

ออฟไลน์ patum

• deamie
    • http://www.wangwisethospital.com
เปลี่ยนไม่ได้ง่ายหรอกครับ  ขนาดคุณข้าราชการยังแย่งกันเลย  ปรับไม่ได้  นอกจาก  แพทย์ ทันตแพทย์  อันนี้มีไม่อั้น เต็มที   ............และยังมีอีกหลาย รพ.ที่มี นวก.com แต่ไม่ได้เกี่ยวกับตรงนี้ ผมแหล่ะเสียดายจริงๆ แต่ก็ชื่นชมที่มีหลายๆที่ มี นวก. เก่งๆ  ขยันทำงาน  
;Dชอบๆ  เห็นด้วย ;D

ส่วนความเห็น ส่วนตัว
อยากมีสมาคม admin โรงพยาบาลอะไรพวกนี้เอาไว้นะครับ
รวมกันเราอยู่ ทิ้ง kou มึงตาย

หรือว่า จะมีแล้ว

................................................................................
HOSxP 3.56.X++ On FreeBSD Server 8++ 64bit
................................................................................
เริ่มใช้งาน ระบบ 10 ต.ค. 2552 ขึ้นระบบเอง
รพ.วังวิเศษ จ.ตรัง

;D กลัวว่าจะตายทั้งหมู่ 555

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
    • โรงพยาบาลทับปุด
เปลี่ยนไม่ได้ง่ายหรอกครับ  ขนาดคุณข้าราชการยังแย่งกันเลย  ปรับไม่ได้  นอกจาก  แพทย์ ทันตแพทย์  อันนี้มีไม่อั้น เต็มที   ............และยังมีอีกหลาย รพ.ที่มี นวก.com แต่ไม่ได้เกี่ยวกับตรงนี้ ผมแหล่ะเสียดายจริงๆ แต่ก็ชื่นชมที่มีหลายๆที่ มี นวก. เก่งๆ  ขยันทำงาน  
;Dชอบๆ  เห็นด้วย ;D

ส่วนความเห็น ส่วนตัว
อยากมีสมาคม admin โรงพยาบาลอะไรพวกนี้เอาไว้นะครับ

หรือว่า จะมีแล้ว

เห็นด้วย
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

ออฟไลน์ ฺBMS-Training Team

• BMS STAFF
  • Respect: +79
หาทางเลือก หา่โอกาสใหม่ ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2010, 15:12:01 PM โดย train »
BMS Training Team
E-mail: bms-training@hotmail.com 
Facebook : BMS Training Team
บริษัท บางกอก เมดิคอล ซอฟต์แวร์ จำกัด สำนักงานใหญ่
เลขที่ 2  ชั้นที่ 2 ซ.สุขสวัสดิ์ 33 ถ.สุขสวัสดิ์ แขวง/เขตราษฎร์บูรณะ กรุงเทพฯ 10140

ออฟไลน์ supakorn_hos

• โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
เอาใจช่วยทุกท่านที่ยังไม่ได้ตำแหน่ง
ผมเองได้มาแบบฟรุ๊คนิดหน่อย แต่ก็ไม่ได้หอมหวาน

หากมีชมรมจริงคงจะดี มีสุขร่วมเสพ มีทุขก์ร่วมต้าน
นักวิชาการคอมพิวเตอร์  รพ.เวียงสา จ.น่าน
ขึ้นระบบ 20 มีนาคม 2553 โดย ทีม admin จ.น่าน
Master : Dell R210 Intel(R) Xeon(R) X3440 Processor Ram 16 Gb
Slave : Dell T110 Intel(R) Xeon(R) X3430 Processor Ram 16 Gb

CentOS 6.4 64 bit MySQL 5.5 mariadb
โรงพยาบาลเวียงสา จังหวัดน่าน
http://www.sahospital.go.th
Activated : 13 พฤศจิกายน 2555

ออฟไลน์ มดตานอย ครับ..

ผมมองนะครับ ตำแหน่งนี้แต่ละที่ทำงานแตกต่างกันไป ความสำคัญก็แตกต่างกันไป  การให้ความสำคัญก็เลยมีว่าบางที่ให้ความสำคัญและคาดหวังมาก เนื่องจากเนื้องานมันออกมาให้เห็นชัดเจน   บางที่ทำงานไม่เป็นตามที่คาดหวัง  ..ก็เลยทำให้ตำแหน่งนี้ไม่สำคัญไป  ........แต่ที่แน่ๆมันก็มีคุณลักษณะที่ กพ. กำหนดเป็นมาตรฐาน 
แล้ว    ผมมองนะครับ ที่นี่ รพ .ผมๆมองว่าตำแหน่งนี้ยังไม่มีความสำคัญครับ เพราะไม่ได้ทำตามกรอบงานที่ กพ . กำหนด  และ รพ.ผม ก็ไม่กำหนดเนื้องานให้ทำ   แต่ผมกลับดันมีเพื่อน รพ. ใกล้เคียง ที่บรรจุตำแหน่งนี้และได้ทำงานตรง ความสามารถเกินตัว อันนี้มันก็ดีไป  .......ที่มันเป็นอย่างนี้ก็เพราะ ผู้บริหารนั่นเอง  ทั้งระดับ
กอง  กรม  และ กระทรวง   

Nakhonphanom Hospital

MR.Tanoy999 ผู้ใช้งานทั่วไป
tanoy999-at-gmail-dot-com
เริ่ม  1 ตุลาคม 2549  โดย  BMS

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
รพ.ผม ผอ.ขอตำแหน่งนวก.คอมฯ ผอ.เห็นความสำคัญมากเลย แก่ยังบอกว่ารพ.ไหนในยุด สปสช. จ่ายเงิน ข้อมูลเป็นเรื่องสำคัญสุด รพ.ไหนมีข้อมูลที่มีคุณภาพ รพ.นั้นจะเป็นรพ.ได้มีเม็ดเงินไหลมาจาก สปสช.อย่างเห็นได้ชัดเจนที่สุด แต่ติดที่ กระทรวงสาสุขตั้งกรอบไว้ตำแหน่งนวก.คอมฯต้อง เป็น รพ. 60 เตียงครับ รพ.แค่ 30 เตียงเป็น

ปล. รพ.ที่ 30 เตียงแล้วสามารถทำจ้างตำแหน่งนวก.คอนฯเป็นพนักงานราชการได้ ช่วยบอกวิธีการหน่อยครับทำอย่างไรจึงทำได้

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ ZemaplUS2

ง่าส์ มีข้อจำกัดเรื่องจำนวนเตียงด้วยเหรอ ผมก็โรงพยาบาล 30 เตียง สงสัยต้องซื้อเตียงให้ โรงพยาบาล เเล้วเเหละ จะได้เป็นโรงพยาบาล 60 เตียง ตามที่กระทรวงกำหนด เหอๆๆๆ กระทู้ ความรู้ ครับ
Mainserver IBM 3100
Slave  PC ร้ายๆ ตัวหนึ่ง

ออฟไลน์ pijit_w

เตียงมาก เตียงน้อยก็ต้องทำงานเหมือนกัน
งั้น รพ ไหน เตียงน้อยไม่ต้องมีแพทย์ ได้มั๊ย
55555
Betong Hospital
Yala

ออฟไลน์ yord

• PATTANI HOSPITAL
    • http://www.pattanihos.com
ครับ เตียงมากก็จนท.มาก เตียงน้อย ก็จนท.น้อยหน่อย ของผมก็ 2 คนเอง ครับ ขนาด 340 เตียง นะครับเนี่ย ดูแลฐานข้อมูลคนเดียว งานซ่อมอีก 1 คน ฮ่าๆ ;D
Mr.Yordying Kongkachan (yord02@gmail.com)
ADMIN PATTANI HOSPITAL  http://www.pattanihos.com
เริ่มใช้ HOSxP พฤศจิกายน 2549
(Master)IBM X3650 M3 QuardCord 3.06 1 CPU 20 GBs. of Ram (up to 68 GBs 29/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.5.21 64bit (ด้วยความช่วยเหลือของ อ.บอยครับ)
(Slave1)HP ProLiant ML350 G6 Xeon E5530 2.04 20 GBs. Ram (up to 54 GBs 27/06/56)
Linux 64bit MySQL 5.1.30 64bit Database v.3.56.4.9 (29/06/56) client v.3.56.3.19

ออฟไลน์ SIWIT

• ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
จัดตั้งเป็นองค์กรเลย ขอร่วมด้วยคน งิงิ
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ admindongluang

• Jr. Member
  • **
  • หนุ่มน้อยด้อยประสบการณ์
อะนะ ตำแหน่งพนักงานราชการคงยากนะครับ เพราะขนาดเงินเดือนเขายังจ้างไม่เท่ากันเลย
เรื่องทำงานมันก็หนักเท่าๆกันครับถึงจะ 30 เตียง แต่งานที่ทำก็เหมือนโดราเอม่อนเลยครับ ทำทุกอย่างตามที่โนบิตะต้องการอ่า สู้ๆครับพี่น้อง ปิดทองหลังพระครับภูมิใจเถอะครับ :) :)
พงศกร  แก้วรัตนกาญจน์(เด็กใหม่ครับ)
รพช.ดงหลวง จ.มุกดาหาร (30 เตียง)
Server: IBM X3500 M2 RAM 2GB   HDD 120 GB
CentOS 5.3 , Percona 51.5.1.42 64bit 
ขึ้นระบบ: BMS
เริ่มใช้งานระบบ 04/03/2553