ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยอธิบายเรื่องนำเข้าตารางให้หน่อยครับ  (อ่าน 8067 ครั้ง)

ออฟไลน์ kookkaija

• Hero Member
  • kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
 ;Dพอดีที่รพ.ผม ขึ้นระบบมาประมาณ 4เดือน ตอนนี้กำลังลงข้อมูลของกลุ่ม เวช บัญชี1-8 อยู่ครับ
มันมีบางตารางที่เจอก็คือข้อมูลวัคซีน บางตัวไม่มีในตาราง ตอนนี้ ก็ใช้วิธีเพิ่มเอาครับ แต่พอค้นกระทู้เก่าๆๆในบอร์ด บอกว่ามีวิธีนำตาราง ที่มีข้อมูลที่รพ.อื่นทำไว้แล้ว เราสามารถก็อบมานำเข้าได้โดยไม่ต้องนั่งเพิ่มทีละตัว ก็เลยขอให้ท่านอ.ทุกท่านช่วยแนะนำ ด้วยครับ
1.การนำเข้าข้อมูลตารางกับการเพิ่มเองทีละตัว ข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
2.ถ้านำเข้าได้ ขอแนะนำวิธีทำด้วยครับ
 ;D :D ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ;D :D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: ช่วยอธิบายเรื่องนำเข้าตารางให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 09:47:35 AM »
0
 ;D ;D ;D พี่เจมส์อธิบายเอาไว้แล้วครับตามนี้
ทำตามขั้นตอนนี้เลยครับการลบ Table เก่า แล้ว  Append ตารางใหม่
      ยกตัวอย่างตาราง pttype นะครับ  ใช้ tool ฟ้าผ่า

1. select  * from pttype แล้วกดปุ่ม Run  ดูข้อมูลเดิม
              2. delete  from pttype แล้วกด ปุ่ม Exec  มีปุ่มโต้ตอบให้ยืนยัน ตอบ Yes
              3. select  * from pttype  แล้วกดปุ่ม Run   ดูข้อมูล  ตอนนี้ข้อมูลเดิมจะไม่มีแล้วครับ
              4. กดปุ่ม open เพือเปิด pttype.cds  คือตาราง pttype ตัวใหม่   แล้วตามด้วยกดปุ่ม Append
              5. select  * from pttype  แล้วกดปุ่ม Run   จะได้ข้อมูลในตารางอันใหม่ครับ

****ถ้าทำขั้นตอน 2 แล้ว  ทำขึ้นตอน 4 เลยมันจะขึ้น error ครับ ****
(ขอก๊อปพี่เจมส์มาก่อนแล้วกัน) ลองดูนะครับพี่ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
Re: ช่วยอธิบายเรื่องนำเข้าตารางให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:03:37 AM »
0
;D ;D ;D พี่เจมส์อธิบายเอาไว้แล้วครับตามนี้
ทำตามขั้นตอนนี้เลยครับการลบ Table เก่า แล้ว  Append ตารางใหม่
      ยกตัวอย่างตาราง pttype นะครับ  ใช้ tool ฟ้าผ่า

1. select  * from pttype แล้วกดปุ่ม Run  ดูข้อมูลเดิม
              2. delete  from pttype แล้วกด ปุ่ม Exec  มีปุ่มโต้ตอบให้ยืนยัน ตอบ Yes
              3. select  * from pttype  แล้วกดปุ่ม Run   ดูข้อมูล  ตอนนี้ข้อมูลเดิมจะไม่มีแล้วครับ
              4. กดปุ่ม open เพือเปิด pttype.cds  คือตาราง pttype ตัวใหม่   แล้วตามด้วยกดปุ่ม Append
              5. select  * from pttype  แล้วกดปุ่ม Run   จะได้ข้อมูลในตารางอันใหม่ครับ

****ถ้าทำขั้นตอน 2 แล้ว  ทำขึ้นตอน 4 เลยมันจะขึ้น error ครับ ****
(ขอก๊อปพี่เจมส์มาก่อนแล้วกัน) ลองดูนะครับพี่ ;D ;D ;D
;D :D confirm!!
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ kookkaija

• kookkaija
  • Respect: +1
    • โรงพยาบาลดอนตูม
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:57:54 AM »
0
 ;Dขอบคุณมากครับ ;D
สุทธิ พรึงลำภู ชื่อเล่น ไก่
โรงพยาบาลดอนตูม อ.ดอนตูม จ.นครปฐม 73150
HOSxP V. 3.58.2 ขึ้นระบบ 1 เมษายน 2552 เภสัชกรนาจ เข็มแข็ง   อาจารย์ ที่ปรึกษา
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ สิ่งที่คุณต้องการ
คลิกที่นี่ เพื่อไปที่ ทดสอบความเร็ว

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 20:49:24 PM »
0
;Dพอดีที่รพ.ผม ขึ้นระบบมาประมาณ 4เดือน ตอนนี้กำลังลงข้อมูลของกลุ่ม เวช บัญชี1-8 อยู่ครับ
มันมีบางตารางที่เจอก็คือข้อมูลวัคซีน บางตัวไม่มีในตาราง ตอนนี้ ก็ใช้วิธีเพิ่มเอาครับ แต่พอค้นกระทู้เก่าๆๆในบอร์ด บอกว่ามีวิธีนำตาราง ที่มีข้อมูลที่รพ.อื่นทำไว้แล้ว เราสามารถก็อบมานำเข้าได้โดยไม่ต้องนั่งเพิ่มทีละตัว ก็เลยขอให้ท่านอ.ทุกท่านช่วยแนะนำ ด้วยครับ
1.การนำเข้าข้อมูลตารางกับการเพิ่มเองทีละตัว ข้อดีข้อเสียอย่างไรครับ
2.ถ้านำเข้าได้ ขอแนะนำวิธีทำด้วยครับ
 ;D :D ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ;D :D

... ขยันจริงๆ เลยพี่ kookkaija เรา    อนาคต "เทพ"   ;D  ;D  ;D ...
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 21:18:13 PM »
0

... ขยันจริงๆ เลยพี่ kookkaija เรา    อนาคต "เทพ"   ;D  ;D  ;D ...
เทพอยู่แล้ว คนเนี๊ย!!
 :D ;D ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE