ผู้เขียน หัวข้อ: น้องมีเรื่องจะถามครับท่านพี่ เรื่องเครื่อง IRIS ครับ  (อ่าน 11403 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
พี่ครับน้องได้เครื่อง scan iris smatcard  มา น้องก็เลยจะลองจะใช้เป็นเครื่อง scan ลายนิ้วมือของ hosxp แต่มันใช้ไม่ได้ทั้งที่มันมีตัว scan ลายนิ้วมือ เลยไม่เข้าใจว่ามันสามารถใช้เป็นเครื่อง scan ลายนิ้วมือ กับระบบhosxpได้หรือเปล่า ถ้าได้ช่วยสอนตั้งค่าด้วยนะครับ ขอบคุณครับท่านพี่
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Hero Member
  • Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
U4000  หรือ U5000 ดีกว่า..ลองของ งานจ่ายตรงซิครับ..ใน iris เขาใช้กับกรมการปกครองที่ว่าการอำเภอ  ใช้อ่านข้อมูลในสมาร์ดการ์ดครับ..
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

สรุปว่ามันใช้ไม่ได้ใช้เปล่าครับ ใช้ได้แค่อ่าน smatcard อย่างเดียวใช้เปล่าครับ
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

พอพี่เขาไปประชุมที่กรุงเทพมาครับ เรื่องระบบให้บริการหลังสือรับรองการเกิด และเขาก็เอาเครื่องตัวนี้มาให้ครับ iris smatcard มาให้ บอกว่าไปประชุมเขาให้มาผมก็เห็นว่ามี scan นิ้มมือก็นึกว่ามันน่าจะใช้กับระบบ scan นิ้วมือของ hosxp ได้ แต่ดูค่าที่ device manager แล้วมันขึ้นเป็นตัวที่อ่านบัตร แต่ไม่ขึ้นเป็นตัว scan นิ้ว ก็เลยไม่รู้ว่ามันสามารถใช้ กับระบบ hosxp ได้เปล่าครับ

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ตอนนี้ใช้อ่าน smart card ได้อย่างเดียว
scan ลายนิ้วมือไม่ได้ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ตามพี่โก้ครับ...เพิ่งใช้งานมาแค่ปีกว่า ๆ ก็ใช้แค่อ่านข้อมูลจากบัตรครับ...
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ farmonline

• Nobody Perfect
    • Piyanat Blog
ร่วมยืนยันด้วยคนครับ ว่ามันใช้ได้แค่ smart card แต่ก็อยากให้มันอ่าน ลายนิ้วมือได้ด้วย (อุตส่าห์มีมาให้แล้วทั้งที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 13:38:23 PM โดย farmonline »
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
ของ IRIS มันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้เก็บข้อมูลลายนิ้วมือครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ farmonline

• Nobody Perfect
    • Piyanat Blog
ของ IRIS มันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้เก็บข้อมูลลายนิ้วมือครับ

ขอบคุณครับ อาจารย์ หัวใจสลายเลย นึกว่าจะเอาไปทำประโยชน์อย่างอื่นด้วยเสียหน่อย  :-[
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ anukul

• Respect: +1
ประมาณ 2 ปี ก่อน ที่ประชุมราชวิทยาลัย มีแพทยสภามาตั้งบูท ให้แพทย์ทำบัตรประจำตัวแพทย์แบบใหม่ มีการถ่ายรูป scan ลายนิ้วมือ แล้วให้บัตร Smartcard   บอกว่า เวลาใช้งาน ต้องมีเครื่องอ่านที่อ่าน Smartcard และลายนิ้วมือได้พร้อมกันเท่านั้น  ดูเครื่องจำได้เลาๆ ว่าคล้ายของ Iris เหมือนกัน 

เวลาใช้งาน ต้องเอาบัตรเสียบแล้ววางนิ้วมือพร้อมกัน  ถึงจะเข้าถึงข้อมูลในบัตรได้

ไม่รู้ว่าอนาคต มหาดไทยจะใช้แบบนี้หรือเปล่า  แค่เอาบัตรมาเสียบยังใช้งานไม่ได้  นะ

:D
รพ.มะการักษ์ 260 เตียง
เริ่มระบบ 1 ธค 48 (ทีม MN)
Database structure :HOSxP 3.55.9.21b
Client : 3.55.6.8-3.55.9.21b
Server : Double QuadCore XEON 3.2 G. ECC 18 G. SAS 146 G x4(Raid 5) -- CentOS 5.3 (64 bit) , MySQL 5.1.30 percana
Client : Win2000 ~ 200 clients
Module :
OPD -Register,Screening,Doctor,Dispense,Billing,Dentist,PMMR
IPD - Admit center,Ward,Nutrition,Dispense,LR,OR
LAB , X-ray
การเชื่อมต่อ : LIS             --> RAX
                    X-ray PACS --> Infinitt (ThaiGL)

หมอเก้งครับ...พอดีมีหมอที่ผมรู้จัก  เพิ่งไปติดต่อ แพทยสภา  มาได้บัตรประจำตัวแพทย์ รุ่น สมาร์ทการ์ดมาแล้วครับ

แต่ว่า  แกเสียเงินให้ แพทยสภา ไปอีก 200 บาท  กับ บัตรใบนี้ครับ...สีเขียวทั้งบัตร...มีรูปดิจิตอลของแพทย์
ท่านนั้น และ chip  เหมือน สมาร์ทการ์ดประชาชนทั่วไปเลยครับ
ซึ่งคงจะตรงกับที่ ผอ.  สำนัก it สปสช. แจ้งว่่า ปี 2554 จะให้แพทย์ใช้บัตรดังกล่าว ผ่าน pincode และเสียบบัตรของแพทย์ลงเครื่องอ่านรุ่นใด ๆ กับโปรแกรม online ของ สปสช. เพื่อดูประวัติสุขภาพผู้ป่วยย้อนหลัง
และประวัติ ส่งเสริม  ป้องกันโรค  ประวัติวัคซิน ประวัติโรคเรื้อรัง  และ บริการ  6 ครั้งสุดท้ายครับ
คล้าย ๆ จะเหมือนที่เขาแจ้งเข้าไปทุกขณะครับ...จากที่ประชุม  มิ.ย. 2553 ครับ..ณ สปสช. กลาง

ประมาณ 2 ปี ก่อน ที่ประชุมราชวิทยาลัย มีแพทยสภามาตั้งบูท ให้แพทย์ทำบัตรประจำตัวแพทย์แบบใหม่ มีการถ่ายรูป scan ลายนิ้วมือ แล้วให้บัตร Smartcard   บอกว่า เวลาใช้งาน ต้องมีเครื่องอ่านที่อ่าน Smartcard และลายนิ้วมือได้พร้อมกันเท่านั้น  ดูเครื่องจำได้เลาๆ ว่าคล้ายของ Iris เหมือนกัน 

เวลาใช้งาน ต้องเอาบัตรเสียบแล้ววางนิ้วมือพร้อมกัน  ถึงจะเข้าถึงข้อมูลในบัตรได้

ไม่รู้ว่าอนาคต มหาดไทยจะใช้แบบนี้หรือเปล่า  แค่เอาบัตรมาเสียบยังใช้งานไม่ได้  นะ

:D

แต่ผมไปพิสูจน์ด้วยตนเอง..ขอทำบัตรมาใหม่อีกรอบ เมื่อปลายปีที่ผ่านมา   กลับพบว่า  ของที่ว่าการอำเภอก็ใช้ยี่ห้อนี้และรุ่นนี้แหล่ะครับ   ทั้งใช้เก็บลายนิ้วมือและอ่านลายนิ้วมือเพื่อยืนยันการเป็นเจ้าของข้อมูล  น่าจะเกี่ยวกับ firmware ที่เขาให้เราใช้น่ะไม่มีส่วนที่เขาทำให้อ่านลายนิ้วมือแบบของมหาดไทย  รวมถึุง (ตัว LICENSE MANAGER น่ะครับ) ที่ไม่ให้เราอ่านข้อมูลในบัตรด้วยการจิ้มลายนิ้วมือบนเครื่อง  ต้องอ่านข้อมูลโดยผ่านโปรแกรมอีกที...เอ..ชักยังงัย ๆ หรือที่เราได้จาก สปสช.ตัวละกว่า 8000 บาท เป็นเพียงสำเนาของเครื่องที่อำเภอใช้กันครับ
 :D ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2010, 22:13:35 PM โดย Kuakool.. »

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital

แต่ผมไปพิสูจน์ด้วยตนเอง..ขอทำบัตรมาใหม่อีกรอบ เมื่อปลายปีที่ผ่านมา   กลับพบว่า  ของที่ว่าการอำเภอก็ใช้ยี่ห้อนี้และรุ่นนี้แหล่ะครับ   ทั้งใช้เก็บลายนิ้วมือและอ่านลายนิ้วมือเพื่อยืนยันการเป็นเจ้าของข้อมูล  น่าจะเกี่ยวกับ firmware ที่เขาให้เราใช้น่ะไม่มีส่วนที่เขาทำให้อ่านลายนิ้วมือแบบของมหาดไทย  รวมถึุง (ตัว LICENSE MANAGER น่ะครับ) ที่ไม่ให้เราอ่านข้อมูลในบัตรด้วยการจิ้มลายนิ้วมือบนเครื่อง  ต้องอ่านข้อมูลโดยผ่านโปรแกรมอีกที...เอ..ชักยังงัย ๆ หรือที่เราได้จาก สปสช.ตัวละกว่า 8000 บาท เป็นเพียงสำเนาของเครื่องที่อำเภอใช้กันครับ
 :D ???

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนบัตรมา ก็เห็นแบบเดียวกับพี่เกื้อครับ
และเครื่อง IRIS ที่ผมทดสอบ ได้จากศูนย์ประกันสุขภาพ ของ รพ. ที่ข้างกล่องแปะ sticker ว่า "DEMO" ด้วย ...
ยังสงสัยอยู่ ... :-\ :-\
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

เหมือนกันทุกประการ

ใครใช้ไม่ได้ ติดต่อ smartcard@nhso.go.th

หรือเข้าดูข้อมูลที่  www.iris.com.my

Made in Malaysia

ออฟไลน์ IT-CPH

• Newbie
  • *
Re: น้องมีเรื่องจะถามครับท่านพี่ เรื่องเครื่อง IRIS ครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 22:17:56 PM »
0
ใช้กับ HOSxP ได้ปรกตินี่ครับ ผมก็เอาของ สปสช. นี่ล่ะมาใช้ ครับ
hukies@hotmail.com
พึ่งขึ้นระบบ HOSxP โดย BMS ครับ
ไกล้แล้วเสร็จแล้วครับ กำลังเริ่มใช้