ผู้เขียน หัวข้อ: ใบเสร็จรับเงินแบบไม่ใช้เครื่อง Dot Matrix พอเป็นไปได้ไหม ?  (อ่าน 12946 ครั้ง)

ออฟไลน์ farmonline

• Sr. Member
  • Nobody Perfect
  • Respect: 0
    • Piyanat Blog
ผมลองคิดนอกกรอบดูนะครับ เรื่องเครื่องพิมพ์ใบเสร็จรับเงิน เป็นไปได้ไหมครับ หากใช้เป็นกระดาษ A4 พิมพ์ออกมาแทน โดยแบ่งออกเป็น ต้นฉบับ และ สำเนา อย่างละครึ่งแทน โดยมีตราโรงพยาบาลประทับไว้ตรงกลางและเซ็นกำกับอีกที และ ฉีกเอาเฉพาะสำเนาให้คนไข้ แต่ผมไม่แน่ใจว่า ใบเสร็จที่เราพิพม์กันทุกวันนี้ทาง การเงินเขานำไปทำอะไรต่อนะครับ และจำเป็นไหมที่ต้องเป็นกระดาษ copy เท่านั้น หรือ เวลาที่คนไข้นำไปเบิกที่ต้นสังกัด จะมีปัญหาไหมนะครับ ที่คิดเพราะเคยเห็นโรงพยาบาลแห่งหนึ่งเขาทำ ที่ผมได้เป็นแบบนี้อาจเพราะว่าผมเบิกไม่ได้ก็เป็นได้ครับ ใครพอสันทัดด้านนี้ผมขอความรู้เพิ่มหน่อยครับ
ปิยะณัฐ นิ่มขุนทด (Farm)
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
Email farmonline@gmail.com
MSN farmonline@hotmail.com
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ Bordin

• Hero Member
  • อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
เคยเห็นของมหาวิทยาลัยก็เป็นแบบนี้นะครับ ของเขาเป็น A4 แบ่งครึ่ง

ครึ่งนึงต้นฉบับ อีกครึ่งนึงสำเนา ก็ใช้เบิกได้นะครับ.. ;D

ออฟไลน์ golf_win

• Respect: +112
เอาไปเก็บเป็นหลักฐานการตรวจสอบครับ ซึ่งจะหายไม่ได้และต้องพร้อมให้ตรวจสอบได้ตลอดเวลา
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าน่าจะทำได้และน่าสนใจครับ ;D ;D แต่
1.จะฉีกยังไงครับ
2.ชื่อต้องเซ็นต์จริงทั้ง ตัวจริงและก็สำเนาหรือป่าวครับ
3.ค่าใช้จ่ายต่อการพิมพ์ 1 ใบเทียบกับ dot เป็นยังไงครับ
4.เรื่องการเข้าถึงระบบการพิมพ์ใบเสร็จวางไว้อย่างไร การสูญหาย? ถูกจารกรรม?
โรงพยาบาลเจ็ดเสมียน จังหวัดราชบุรี
Start 19-1-51    35 station
HOSxP  3.59.5.18 Activate License
Tel. 032-305096-7 ต่อ 118
Web. http://csmhos.thaiddns.com:8080
         http://csmhos.thaieasydns.com:8080

ออฟไลน์ Bordin

• อย่าคิดว่าทำไม่ได้ ถ้ายังไม่ลองทำ
  • Respect: +1
    • ADMIN PCB. sz
เอาไปเก็บเป็นหลักฐานการตรวจสอบครับ ซึ่งจะหายไม่ได้และต้องพร้อมให้ตรวจสอบได้ตลอดเวลา
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่าน่าจะทำได้และน่าสนใจครับ ;D ;D แต่
1.จะฉีกยังไงครับ

กระดาษ A4 แนวนอน ปรุครึ่งครับ ที่เคยเห็นมานะครับ

2.ชื่อต้องเซ็นต์จริงทั้ง ตัวจริงและก็สำเนาหรือป่าวครับ

เซ็นต์สองใบครับ ที่เคยเห็นมา

3.ค่าใช้จ่ายต่อการพิมพ์ 1 ใบเทียบกับ dot เป็นยังไงครับ

ผมว่า Dot น่าจะถูกว่า  ;D ;D

4.เรื่องการเข้าถึงระบบการพิมพ์ใบเสร็จวางไว้อย่างไร การสูญหาย? ถูกจารกรรม?

ออฟไลน์ Last Samurai

• Newbie
  • *
ที่โรงบาลใช้เมนูออกใบเสร็จพิมพ์ใบเสร็จลงบนกระดาษcopyแบบสำเร็จใช้เครื่องพิมพ์laserก็okนะครับเลขที่ใบเสร็จก็มาพร้อมกระดาษcopyเราก็รันเลขตามกระดาษcopy
โรงพยาบาลขามทะเลสอ
อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
ระเบียบของ สตง....ครับ มีขอตรวจสอบ... ต้องเก็บหลักฐานการเรียกเก็บค่าใช้จ่ายใด ๆ ตามสำเนาที่เหมือนต้นฉบับ และใช้แบบเดียวกันกับ การออกใบเสร็จให้เจ้าหนี่ค่ายา  ค่าวัสดุทางราชการ เป็นหลักฐานการได้รับโอนเงินจากกองทุนหรือหน่วยงานใด ๆ จึงต้อง ใช้รูปแบบดังกล่าว คือมีเล่มและเลขที่มาจากสำเนาชุดเดียวกัน  เซนต์ 2 ที่ไม่ได้ครับ...เพราะรับรองไม่ได้ว่าออกในครั้งเดียวกัน  ไม่เหมือนอยู่ในสำเนาชุดเดียวกันครับ...ลายมือคนเดี๊ยวนี้ก๊อบปี้ง่ายมาก.... :)
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ชักเริ่มถ้อแล้วละครับ แบบนี้เห็นทียากแน่ เรื่องต้นทุนผมของ กระดาษ copy มันถูกกว่ามากก็จริงอยู่ครับ แต่ราคาของเครื่องเองก็ค่อนข้างแพง แถมการดูแลรักษาเมื่ออายุการใช้งานเริ่มเยอะมากแล้ว ก็ยาก  ไหนจะกระดาษติด ไม่ดึงกระดาษ แต่ข้อดีคือมัน ถูกต้องตามระเบียบนั่นแหละครับ
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ - โรงพยาบาลวิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์
HOSxP V. 3.54.X.X MySQL 5.1.30
<b>Show the world what I can do!</b>
โปรแกรม HOSxP2Depression2011 https://sites.google.com/site/hosxp2depression2011

ออฟไลน์ Last Samurai

• Newbie
  • *
ผมว่าบางทีปัญหามันก็มีไว้แก้ไม่ได้มีไว้ท้อเปนกำลังใจ
โรงพยาบาลขามทะเลสอ
อ.ขามทะเลสอ จ.นครราชสีมา

นี่แหละครับ...มาตรฐานระบบราชการไทยแท้ ๆ ได้อย่างเสียอย่าง  ตอนนี้ผมส่ง  EPSON LQ590 ซ่อม 2 รอบ เจอไป 6 พันกว่า กับศูนย์ SVOA ตัวแทนซ่อมอย่างเป็นทางการ พวกสั่งเปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียวเลย  รอบหน้าก็จะใช้ช่าง มอเตอร์ไซค์ ข้าง รพ.ซ่อมให้แล้ว  ราคาคงจะถูกลงหน่อย เพราะมีอะไหล่เชียงกงครับ... ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

นี่แหละครับ...มาตรฐานระบบราชการไทยแท้ ๆ ได้อย่างเสียอย่าง  ตอนนี้ผมส่ง  EPSON LQ590 ซ่อม 2 รอบ เจอไป 6 พันกว่า กับศูนย์ SVOA ตัวแทนซ่อมอย่างเป็นทางการ พวกสั่งเปลี่ยนอะไหล่อย่างเดียวเลย  รอบหน้าก็จะใช้ช่าง มอเตอร์ไซค์ ข้าง รพ.ซ่อมให้แล้ว  ราคาคงจะถูกลงหน่อย เพราะมีอะไหล่เชียงกงครับ... ;D

โดนมากเลยครับ สมัยก่อนตอนอยู่บริษัทผมเคยซ่อมกับ SVOA มาก่อนเหมือนกันครับ หัวเข็มหัก คิด 4,000 แต่นั่นมันกรุงเทพ เขามาดูให้เลย ถ้าเป็น รพ.ต่างจังหวัดอย่างที่อยู่ คงเป็นเดือนๆเหมือนกัน ตอนนี้ก็ได้แต่ใช้เครื่องพิมพ์ Dot Matrix ตัวเก่าของห้องยา หรือจากแผนกอื่นๆ (มันอยู่มานานจนไม่รู้ว่ามาจากไหน) แทนกันไปก่อน เลยต้องมองๆ ทางออกเอาไว้บ้าง ครั้นจะไปคุยกับเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง ถ้าข้อมูลไม่เน้นเขาก็จะรีบคัดค้านทันทีเนื่องจากกลัวจะไปมีปัญหากับงานเขาและด้วยความไม่ชอบเปลี่ยนแปลง  :-\ คิดแล้วกลุ้ม

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ผมว่าใช้ไปเถอะครับ อนุรักษ์มันไว้ คงเหลืออีกไม่กี่หน่วยงาแล้วที่มี Dot Matrix ใช้ครับ เพราะหน่วยงานอื่น ๆ เข้าเปลี่ยนไม่ใช้ Dot Matrix กันหมดแล้ว เหลือห้องเก็บเงินนี่แหละ อนุรักษ์ไว้ครับ

จริง ๆ ต้นทุนโดยรวมถูกกว่า Laser มากครับ ใช้ไปนาน ๆ ก็ซ่อมกันที

แต่ถ้ามันซ่อมมากจริง ๆ ก็ซื้อใหม่ จะคุ้มกว่าครับ LQ300+II ตอนนี้ ราคาถูกที่สุดก็ 6850 มั้งถ้าจำไม่ผิด
แต่สว่นใหญ่จะอยู่ที่ 7 พันกว่านิด ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 23:32:30 PM โดย udomchok »
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

• ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ผมว่าใช้ไปเถอะครับ อนุรักษ์มันไว้ คงเหลืออีกไม่กี่หน่วยงาแล้วที่มี Dot Matrix ใช้ครับ เพราะหน่วยงานอื่น ๆ เข้าเปลี่ยนไปใช้ Dot Matrix กันหมดแล้ว เหลือห้องเก็บเงินนี่แหละ อนุรักษ์ไว้ครับ

แล้วเขานิยม  dot หรือ laser หรือ inkjet กันแน่ครับ...

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
ผมว่าใช้ไปเถอะครับ อนุรักษ์มันไว้ คงเหลืออีกไม่กี่หน่วยงาแล้วที่มี Dot Matrix ใช้ครับ เพราะหน่วยงานอื่น ๆ เข้าเปลี่ยนไปใช้ Dot Matrix กันหมดแล้ว เหลือห้องเก็บเงินนี่แหละ อนุรักษ์ไว้ครับ

จริง ๆ ต้นทุนโดยรวมถูกกว่า Laser มากครับ ใช้ไปนาน ๆ ก็ซ่อมกันที

แต่ถ้ามันซ่อมมากจริง ๆ ก็ซื้อใหม่ จะคุ้มกว่าครับ LQ300+II ตอนนี้ ราคาถูกที่สุดก็ 6850 มั้งถ้าจำไม่ผิด
แต่สว่นใหญ่จะอยู่ที่ 7 พันกว่านิด ๆ
พิมพ์ผิดป่าวพี่โก้  :D :D :D
เห็นด้วยครับ แต่ผมว่าหัวเข็มเครื่องใหญ่ๆแคร่ยาวก็ทนดีครับเครื่องเล็กใช้ไปนานๆชักพิมพ์ไม่ค่อยตรง LQ-1070 ผมยังมีใช้อยู่เลยครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ที่นี่ใช้ LQ-300+ ครับ แต่สภาพ 30% (เหลืออีก) ครับ

แล้วเขานิยม  dot หรือ laser หรือ inkjet กันแน่ครับ...
แหม...พิมพ์ผิดไปนิดเดียว
ไม่ => ไป คล้าย ๆ กันไหม  ;D ;D ;D

;D :D

ออฟไลน์ kkko

• Full Member
ไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบหรอกครับ ถ้า A4 แบ่งครึ่งต้องเซ็นชื่อ 2 ครั้งแน่นอน User บางคนอย่าไปยุ่งกับเขามากเลยครับเดี๋ยวงานเข้า ถ้าใช้ dot เสียงดังแต่สะดวกกว่า ต้นทุนการพิมพ์ถูกกว่ามากมาย(วัสดุพิมพ์ไม่รวมค่ากระดาษ) ไม่มีมลภาวะเกี่ยวกับฝุ่นผงหมึก  เดี๋ยวนี้เครื่องระบบความร้อนที่เป็นหัวเข็มพิมพ์ก็เงียบดีครับแต่แพงหน่อย เช่น epson ตระกูล TM  เดี๋ยวนี้ร้านซ่อมคอมเราเลือกประเภทซ่อมทุกอาการเหมาจ่ายดีกว่าครับ ถ้าเครื่อง dot หัวเข็มเสียถ้าซ่อมแพงซื้อใหม่ดีกว่าครับ
กลุ่มงานรังสีวิทยา โรงพยาบาลสามโก้ จ.อ่างทอง HOSxP 3.62.2.19