ผู้เขียน หัวข้อ: แฟ้มPerson ตรวจสอบจากOP-PPNHSO2554  (อ่าน 52672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Trunks

• Sr. Member
  • Respect: +1
แฟ้มPerson ตรวจสอบจากOP-PPNHSO2554
« เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 23:38:56 PM »
0
แฟ้มPerson Error เยอะครับ ไม่สามารถเชื่อมโยงกับแฟ้มที่ให้บริการได้ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะสาเหตุอะไรครับ มีแนวทางดำเนินการไหมครับ ผมจะอธิบายในการอบรมพรุ่งนี้ครับ เห็นแล้วก็กลุ้มใจครับ ผมใช้HosXp_PCU3.53.11.12 ครับ
รบกวนพี่ๆทุกคนช่วยให้คำตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ;) ;) ;)
KRISADA  KHRUEAWAN
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Re: แฟ้มPerson ตรวจสอบจากOP-PPNHSO2554
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 23:44:11 PM »
0
PID กับ HN เป็นเลขเดียวกันครับ  ไม่ได้ลงทะเบียนในบัญชี 1 หรือเปล่าครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

Re: แฟ้มPerson ตรวจสอบจากOP-PPNHSO2554
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 23:46:15 PM »
0
 ขอบพระคุณอาจารย์ชัยพรมากครับ ขอดูข้อมูลก่อนครับ  :D :D :D
ขอบคุณ "ความล้มเหลว"...ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณ "ความผิดพลาด"...ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม

ออฟไลน์ auto_iit5

• Full Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 23:52:24 PM »
0
อาจารย์คับ ส่งออกแบบผู้รับบริการในช่วง แล้ว Person ออกมาทั้งหมด

แต่เงื่อนไข OPPP54 ตรวจสอบการเชื่อมโยง Service.pid = Person.pid

สาเหตุนี้หรือป่าวที่ทำให้ Error ที่ Person เชื่อมดยงบริการไม่ได้
Mr.Jaras
MSN : auto_iit5@hotmail.com
อบรม Admin โดยทีม สสจ.ร้อยเอ็ด 27-29/05/2552
HOSxP-PCU 13 แห่ง ขึ้นระบบเอง 01/04/2552
อบรม HOSxP-PCU โดย BMS ชะอำ 17-19/08/2552
HOSxP_PCU 3.52.6.7 + Update
CentOS 5.5x86_64+ Percona-Server-51-5.1.59 ,Server Core2 Quad 8400 ,HDD SATA 500 G ,RAM 4 G

ขอบคุณ"ปัญหา"ที่ทำให้เรารู้จักคำว่า"ประสบการณ์"

ออฟไลน์ u2th

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2010, 23:53:07 PM »
0

PID กับ HN เป็นเลขเดียวกันครับ  ไม่ได้ลงทะเบียนในบัญชี 1 หรือเปล่าครับ

ผมก็มีบ้างครับ ขอตัวอย่างการแก้ด้วยได้ไหมครับ Thank you. :D
Mathee  Yothatul
Nongravaing Healthstation
Amp Phayakaphumpisai
Provis Mahasarakham
mail : mathe.yo@gmail.com

ออฟไลน์ moows

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 00:10:58 AM »
0
จากที่เจอปัญหาน่ะครับ น่าจะมาจากการสร้างฐานบ้าน บุคคลภายในบ้านโดยมีข้อแม้ว่าบุคคลภายในบ้านขอแต่ละบ้านนั้นจะต้องเชื่อมโยงมาจาก Patient  โดย การทำ Patient Link  ครับ  และลองนำไปตรวจสอบที่ OP-PP ปัญหานี้น่าจะหมดไปครับ  ของผมมีปัญหาในบางคนที่ไม่ได้ Link มาจาก Patiemt ครับ
รพร.เวียงสระ
server IBM 7800   2GB
database  Linux fedora 7

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 00:13:32 AM »
0
ขอบพระคุณมากครับพี่moows จะลองทำดูครับ  :) :) :)

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 06:49:03 AM »
0
ทำตามที่พี่moowsบอก  โดยการทำ Patient Link ก็เหมือนเดิมครับ Person ก็ยังError อยู่ใช้HosXp_PCU3.53.11.12ครับ และหลังจากอัพเป็นHosXp_PCU3.53.11.16 ส่งออก18แฟ้ม และตรวจสอบจากOP-PPNHSO2554 ก็เหมือนเดิมครับ Person ก็ยังError เหมือนเดิมครับ อ.ชัยพรบอกว่าPID กับ HN เป็นเลขเดียวกันครับ  ไม่ได้ลงทะเบียนในบัญชี 1 มีวิธีดำเนินการอย่างไรครับที่จะPID กับ HN จะไม่เป็นเลขเดียวกันครับ
 ขอความกรุณาพี่ๆทุกคนช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ จนปัญญาจริงๆครับ  :) :) :)

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:21:20 AM »
0
 ;) เพิ่งประชุมที่อุดรธานีกลับมาพอดีครับ สาเหตุหลักๆ ที่คุณชัยวัฒน์ แสดงให้ดูจะอยู่ที่ type_area จะต้องมีค่า=0-4 ครับ (เก็บอยู่ที่แฟ้ม Person.house_regist_type_id)
โปรแกรมจะตรวจสอบ person ก่อนครับ ถึงแม้ว่า pid ของท่านจะ link กันได้ก็ไม่มีความหมายครับ ถ้า person ของท่านไม่สมบูรณ์ หรือไม่ครบตามฟิวส์ที่ สปสช.ตรวจสอบ person นั้นจะถูกตัดทิ้งทันทีไม่เอาไปใช้ต่อ ดังนั้นที่โปรแกรมแจ้งว่าไม่สามารถเชื่อมโยงข้อมูลได้นั้น ก็หมายความว่า person จะถูกนำไปเชื่อมกับแฟ้ม service,diag ได้นั้น จะมีเฉพาะที่สมบูรณ์ตามที่ สปสช. ต้องการเท่านั้นครับ
ฉะนั้นฝาก อ.ตรวจสอบการส่งออก ฟิวส์นี้เป็นพิเศษด้วยนะครับ (เห็น อ.MN แจ้งว่า แก้ไข ใน 3.53.11.16 แ้ล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:24:07 AM โดย Terminator2010 »
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 08:26:56 AM »
0
ขอบพระคุณมากครับพี่คนเหล็ก :) :) :)

ออฟไลน์ icon_teams

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:41:18 AM »
0
ถ้าเป็นแบบ ปี 53 สาเหตุ Person เชื่อมโยงบริการไม่ได้ มาจากหลายสาเหตุ โดยหลักแล้ว Person+service+Diag จะเป็นการตรวจ เอา
1.PID เป็นหลักตรวจสอบความสมบูรณ์ของ Person ถ้าไม่สมบูรณ์ ก็จะแจ้ง Error ออกมาให้แก้ไขตาม error ของ Person ที่ขั้นต้น error ด้วย P
2.นำ PID ที่ตรวจสอบไม่ว่าจะ error หรือไม่ error ก็ตาม มาตรวจสอบร่วมกับ Service โดยนำ PID มาเชื่อมกัน
3.นำ Person+Service ตรวจสอบร่วมกับ Diag โดยนำ SEQ+Datesevice เพื่อตรวจสอบความซ้ำซ้อนเท่าที่เจอของ สอ.ผม พบ DateService ไม่ตรงกันเลยทำให้เชื่อมโยงบุคคลไม่ได้ ส่วนกรณีอื่นที่เจอก็คือ มี SEQ ที่หาข้อมูลบริการไม่ได้จากสาเหตุการรวม Person หรือ รวม HN เพราะ pcu_person_id ใน Ovst_seq ยังเป็นตัวเดิมไม่ได้เปลี่ยนแปลง  ซึ่งถ้า Person เจอ error เพียว 1 record ก็จะพ่วง error ไปทั้ง service + Diag ด้วย เท่าที่เจอก็ประมาณนี้ครับ
Name : ANC
Core i5 -3.2 Ghz,4 core,Ram 8 G : Ubuntu Server-14.04 LTS-x64 mysql -5.5.35-ubuntu 14.04 source
System start : April,1,2009
Amnatcharoen Hosxp PCU Administrator Teams
<a href="http://www.edatapcu.com">Edata PCU</a> and <a href="http://www.edatapcu.com">AHSM</a> and <a

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:52:17 AM »
0
เวลาส่งข้อมูล OP Package และ  PP Package  ถ้าPerson มากกว่า service ก็จะโดนตัด on top performancef ด้วยนะคะ ไปฟังการบรรยายที่อุดรมา ปีนี้ สปสช. เข้มและรู้แนวทางการทำข้อมูล
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:05:14 AM »
0
แต่ในภาพรวมระดับเขต   ถ้าทุกที่มีคุณภาพใกล้เคียงกัน ทั้ง ระดับ รพ. และ สอ. และ รพ.สต.  ก็จะทำให้ point รวมในเขต หารด้วยเงินที่มีปลายปิด  อาจทำให้ต่อ record มึมูลค่าเพิ่มขึ้น ผ่านเกณฑ์น้อยลง  แต่เงินมีเยอะ

อาจได้  record ละ 15 บาท-20 บาท เชียวนะครับ...(ผ่อนคลาย...อย่าคิดมาก) ;D ;D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

ออฟไลน์ นายเก่ง สสจ.ชัยนาท

• Jr. Member
  • **
  • ทีม admin ระดับจังหวัด hosxp-pcu จังหวัดชัยนาท
    • กลุ่ม HosXp Chainat
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 09:46:38 AM »
0
ความคิดผมนะครับ การส่งข้อมูลของ PCUรจะส่งให้ 2 หน่วยงานครับ คือ สปสช กับ สนย ครับ แต่ สปสช.มีเงื่อนไขว่าจะขอเฉพาะข้อมูลประชากรที่มารับบริการใน้เดือนนั้นๆ  แต่ทาง สนย.มีเงือนไขว่าจะข้อข้อมูลประชากรทั้งหมด  ดังนั้น Hosxp_PCU จึงจะต้องม่งข้อมูลออกมาทั้งหมด เพื่อให้ครอบคลุมทั้ง 2 เงื่อนไขครับ  ทั้งนี้เมื่อ PCU  ส่งข้อมูลมาที่ สสจ.แล้ว สสจ.จะรวบรวมขอมูลเป็นภาพจังหวัด โดยโปรแกรม Provis แล้ว ทาง สนย กับทาง สปสช จะาดึงข้อมูลไปเอง ตามเงื่อนไขที่กล่าวมาครับ   ทั้งนี้หากท่านใช้โปรแกรมตรวจสอบ OP/PP ปี 54 ซึ่งเป็ของ สปสช. ก็จะตรวจตามเงื่อนไขของ สปสช.ครับ โดยข้อมูลใน person service diag ต้องสัมพันธ์กัน  ลองดูจำนวนของข้อมูลที่ผ่านแล้วไปเที่ยบกับข้อมูลในแฟ้ม service  ถ้ามีข้อมูลใกล้เคียงกันถือว่าใช้ได้ครับ  เนื่องจากบางคนอาจมารับบริการมากกว่า 1 ครั้ง   แต่จะน้อยกวาจำนวนประชากรที่ผ่านการตรวจสอบแล้วไม่ได้ครับ
นายกฤษดา ดำขำ
เจ้าพนักงานเภสัชกรรม ชำนาญงาน
กลุ่มงานคุ้มครองผู้บริโภค สสจ.ชัยนาท
- ทีมงาน Admin ระดับจังหวัดเรื่อง Hosxp_PCU
- ทีมงานผู้ดูแลระบบ IT ของ สสจ.ชัยนาท
- ทีมงาน Audit ข้อมูล OP สปสช.เขต3
- ทีมงานพัฒนาบุคลากร IT สปสช.เขต3
และีทีมงานจิปาถะ แล้วแต่จะเรียกใช้
- social network กลุ่ม HosXp Chainat
http://www.facebook.com/home.php?sk=group_119536658106638&ap=1

ออฟไลน์ pop_eyeman

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:24:45 PM »
0
ผมมาช่วยดันครับ..เพราะผมก็เจอหนักเอาการเลยครับ...ส่วนของperson (ในส่วนMCHน่าจะทำตามที่postในบอร์ดได้ครับ) ไม่ทราบว่าในส่วน ของ ท่านกฤษดา แก้อย่างไรครับ..ผมใช้ ้hosxp_pcu 3.53.11.16 ครับ... >:( >:( 
นักวิชาการสาธารณะ...+++  
สุขศาลาถ้ำแก้ว ชัยภูมิ
ขึ้นระบบ011052 By. อ.โต่ย อ.ปิ๊ก and ICTชัยภูมิ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:35:51 PM »
0
ผมยังแก้ไม่ได้เลยครับพี่pop_eyemamn ทำตามที่พี่jdadmin1และพี่Terminator2010บอก ตรวจสอบใหม่จากopppnhso2554 ก็ยังError เหมือนเดิมครับ ทดสอบโดยแก้ไขข้อมูลบุคคที่Errorในโปรแกรมopppnhso2554
จากวิธีที่พี่jdadmin1และพี่Terminator2010บอก โปรแกรมก็แจ้งErrorข้อมูลบุคคลที่แก้ไขแล้วเหมือนเดิมครับ ไม่สามารถเชื่อมโยงกับแฟ้มที่ให้บริการได้  มาช่วยดันกระทู้อีกครั้งครับ  ;D ;D ;D

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 12:50:02 PM »
0
ช่วยดันกระทู้ด้วยคนค่ะ  อาการหนักมากและถึงมากที่สุดเหมือนกัน person ผ่านแค่ 20 % ทำไงดีอะ
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 13:33:21 PM »
0
ช่วยดันกระทู้ด้วยคนค่ะ  อาการหนักมากและถึงมากที่สุดเหมือนกัน person ผ่านแค่ 20 % ทำไงดีอะ

ช่วย  capture ภาพที่แสดงผล Audit ผ่านแค่ 20 % ให้ดูหน่อยครับ..จะได้ช่วย ๆ กันแก้ไข 
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 15:52:43 PM »
0
 :'( :'กลับมาดันกระทู้ เพราะลองปรับเป็น V.1.0.5 แล้ว ยังเป็นเหมือนเดิม  ยังรอความช่วยเหลือครับ... :) :) คิดแล้ว PCUน่าจะเป็นเหมือนกันนะครับ....ถ้าใครแตกต่างช่วยชี้แนะด้วยนะครับ..... :) :)
ขึ้นระบบ011052 By. อ.โต่ย อ.ปิ๊ก and ICTชัยภูมิ

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 16:15:40 PM »
0
เพิ่งช่วยแก้ปัญหาให้ รพ.แวงใหญ่มาเหมือนกันครับ person ผ่านประมาณนี้พอไหวไหม๊ครับ..
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 16:26:44 PM »
0
พี่dacha พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ ได้เท่าที่พี่แก้ไขก็เพียงพอแล้วครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ แวะมาดันกระทู้อีกรอบครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Terminator2015

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 16:34:31 PM »
0
 ??? แต่ละท่านทำความเข้าใจสักนิดนะครับ 
- ตอนนี้ OPPP2554  v.1.0.5 beta  สามารถตรวจสอบ OP และ PP Package ที่ส่งจาก hosxp 3.53.11.16 ได้เป็นที่น่าพอใจแล้วครับ ซึ่งเป็นการส่งในฝั่งของ สปสช. โดยตรง  แต่

- ในส่วน ของ สอ. Hosxp_pcu ไม่ได้ส่งให้ สปสช. โดยตรง แต่ส่งไปที่ สสจ. เพื่อให้ provis ส่งให้ สนย.และ สปสช.อีกที ซึ่ง provis กำหนดให้ส่ง person ทุกคนในบัญชี 1  (เห็นความแตกต่างหรือยังครับ ว่าต้อง error เยอะแน่นอนสำหรับ person)  และก็ไม่ได้ส่งเป็น 2 package เหมือนกับ รพ.ส่งให้ สปสช.  ซึ่งจะเป็น ไฟล์เดียว
(หรือว่าควรส่งให้ สสจ.เป็น 2 package เหมือนกัน)

แล้วท่านคิดว่าจะแก้ปัญหานี้ยังไงกันดีครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 16:41:22 PM »
0
พี่dacha พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ ได้เท่าที่พี่แก้ไขก็เพียงพอแล้วครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ แวะมาดันกระทู้อีกรอบครับ  ;D ;D ;D

เล่าปัญหาของ รพ.แวงใหญ่ละกัน อันแรกที่แก้คือ โครงสร้างของฐานผมปรับตามโครงสร้าง 18 แ้ฟ้ม ปี 54  และตรวจสอบฟิลด์ต่างๆของ person เพื่อใ้ห้สัมพันธ์กันเงื่อนไขของการตรวจสอบ
ถ้าเป็นส่วนของ สอ.ที่โอนข้อมูลจาก HCIS ปกติ PID กับ HN ของ สอ ก็คือตัวเลขเดียวกันครับ แต่ในขั้นตอนการโอนเข้ามาอาจจะมีการเปลี่ยนไปบ้างตามลักษณะข้อมูล แต่โดยหลักการก็คือ ในตาราง Patient =person และเชื่อมกันด้วย CID (ทำ patient link)

ความคิดผมนะครับ การส่งข้อมูลของ PCUรจะส่งให้ 2 หน่วยงานครับ คือ สปสช กับ สนย ครับ แต่ สปสช.มีเงื่อนไขว่าจะขอเฉพาะข้อมูลประชากรที่มารับบริการใน้เดือนนั้นๆ  แต่ทาง สนย.มีเงือนไขว่าจะข้อข้อมูลประชากรทั้งหมด  ดังนั้น Hosxp_PCU จึงจะต้องม่งข้อมูลออกมาทั้งหมด เพื่อให้ครอบคลุมทั้ง 2 เงื่อนไขครับ  ทั้งนี้เมื่อ PCU  ส่งข้อมูลมาที่ สสจ.แล้ว สสจ.จะรวบรวมขอมูลเป็นภาพจังหวัด โดยโปรแกรม Provis แล้ว ทาง สนย กับทาง สปสช จะาดึงข้อมูลไปเอง ตามเงื่อนไขที่กล่าวมาครับ   ทั้งนี้หากท่านใช้โปรแกรมตรวจสอบ OP/PP ปี 54 ซึ่งเป็ของ สปสช. ก็จะตรวจตามเงื่อนไขของ สปสช.ครับ โดยข้อมูลใน person service diag ต้องสัมพันธ์กัน  ลองดูจำนวนของข้อมูลที่ผ่านแล้วไปเที่ยบกับข้อมูลในแฟ้ม service  ถ้ามีข้อมูลใกล้เคียงกันถือว่าใช้ได้ครับ  เนื่องจากบางคนอาจมารับบริการมากกว่า 1 ครั้ง   แต่จะน้อยกวาจำนวนประชากรที่ผ่านการตรวจสอบแล้วไม่ได้ครับ

แต่เนื่องจาก แวงใหญ่เป็น รพ. การส่งออกเป็นเงื่อนไขอีกแบบที่ไม่ตรงกับ สอ. ยังคิดว่าตามความเห็นข้างต้นอาจจะมีส่วนเกี่ยวข้องกันครับ
??? แต่ละท่านทำความเข้าใจสักนิดนะครับ 
- ตอนนี้ OPPP2554  v.1.0.5 beta  สามารถตรวจสอบ OP และ PP Package ที่ส่งจาก hosxp 3.53.11.16 ได้เป็นที่น่าพอใจแล้วครับ ซึ่งเป็นการส่งในฝั่งของ สปสช. โดยตรง  แต่

- ในส่วน ของ สอ. Hosxp_pcu ไม่ได้ส่งให้ สปสช. โดยตรง แต่ส่งไปที่ สสจ. เพื่อให้ provis ส่งให้ สนย.และ สปสช.อีกที ซึ่ง provis กำหนดให้ส่ง person ทุกคนในบัญชี 1  (เห็นความแตกต่างหรือยังครับ ว่าต้อง error เยอะแน่นอนสำหรับ person)  และก็ไม่ได้ส่งเป็น 2 package เหมือนกับ รพ.ส่งให้ สปสช.  ซึ่งจะเป็น ไฟล์เดียว
(หรือว่าควรส่งให้ สสจ.เป็น 2 package เหมือนกัน)

แล้วท่านคิดว่าจะแก้ปัญหานี้ยังไงกันดีครับ

เห็นตรงกันกับท่านคนเหล็กครับ
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 17:04:04 PM »
0
ขอบพระคุณพี่Terminator2010และพี่dacha มากครับที่ช่วยอธิบายครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ teerapun_top

• คิดแล้วทำ ทำแล้วคิด
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2010, 23:07:18 PM »
0
เจอปัญหาเหมือนกันครับ error  รหัส PE9200 ข้อมูลไม่เชื่อมโยง ต้องแก้ไขยังไงครับ :o
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

ออฟไลน์ เข้ม

• Respect: +4
    • phichit hospital
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 06:51:46 AM »
0
เจอปัญหาเหมือนกันครับ error  รหัส PE9200 ข้อมูลไม่เชื่อมโยง ต้องแก้ไขยังไงครับ :o

ต้องดู  error code ใน Person ก่อน .. แล้วแก้ปัญหาใน Person ก่อนครับ
Phichit Hospital
HOSxP 3.61.10.31 on FreeBSD 9.2
By BMS - Dec 26, 2007

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 07:16:58 AM »
0

ต้องดู  error code ใน Person ก่อน .. แล้วแก้ปัญหาใน Person ก่อนครับ

OP  PACKAGE  หรือ PP PACKAGE  อาจต้องแก้ต้นขั้วข้อมูล ในตาราง patient & person ทั้่งคู่ครับ

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 08:50:15 AM »
0

ช่วย  capture ภาพที่แสดงผล Audit ผ่านแค่ 20 % ให้ดูหน่อยครับ..จะได้ช่วย ๆ กันแก้ไข 

พี่กานดาลอง post รูปภาพ audit ขึ้นมาดูครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ wiphusit

• ยอดกมล
  • Respect: +4
    • โรงพยาบาลทับปุด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 09:02:32 AM »
0
ปัญหาส่วนใหญ่ที่เจอ ตาราง person ที่ CID มีค่าว่างระบบจะส่งออกมาหมดครับ
เท่าที่สังเกต patient_link ลิงค์ไปที่ตาราง patient HN เดียวกันครับ
กลับไปดูตาราง patient HN นั้น CID มีค่าว่าง ได้ทำการใส่ CID ให้กับ HN นั้น
ผลปรากฎว่า   patient_link ลิงค์ไปที่ตาราง patient  HN  อื่นที่มีค่าว่างอีกครับ
ตอนนี้ทำการแก้ไขใส่ CID ที่มีค่าว่างให้กับตาราง PERSON และ Patient
ผลการตรวจสอบจาก 20% กว่า ตอนนี้ได้เป็น 90% แล้วครับ
แฟ้มอื่นก็สมบูรณ์ขึ้น  สรุปปัญหามาจากแฟ้ม Person แฟ้มเดียวครับถ้าปรับแฟ้ม person ให้สมบูรณ์แฟ้มอื่นก็จะสมบูรณ์ด้วยครับ
วิภูษิต  คงแก้ว เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ 
โรงพยาบาลทับปุด
อำเภอทับปุด จ.พังงา 82180
โทร 0-7659-9019 ต่อ 117,101
โทรสาร 0-7659-9115
Thailand.

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:26:16 AM »
0

พี่กานดาลอง post รูปภาพ audit ขึ้นมาดูครับ
คุณเภสัช POP ช่วยพี่ด้วยนะคะ จะใช้วิชามาร หรือวิชาเทพก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ส่วน PP ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะว่าพี่ดูเอง แต่ OP  อืม ......

ออฟไลน์ parinyakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 10:57:23 AM »
0
ของผมเป็นอีกแบบนึงครับ แฟ้ม person ผ่าน 100% แต่แฟ้มอื่นๆไม่ผ่าน 100% เช่นกันรบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ไขอย่างไร  ผมได้แนบไฟล์ภาพและไฟล์ข้อมูลแล้วด้วยครับ
Parinyakorn  Poungsuwan
Krasaesin Hospital
SERVER  : IBM SystemX3650M2  Xeon 2.27 GHz RAM 4GB
OS  :  CentOS 5.3-64bit  DB  :  Mysql 5.1.37
Client  : Intel Core2 Duo 3.06 GHz  RAM  3  GB
OS  : Windows xp sp3 , HOSxP Version  3.54.3.17
E-mail  :  parinyakon@hotmail.com
ขึ้นระบบ :  21 กรกฎาคม 2553
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับต้องการคำแนะนำจาก อ.ทุกท่าน

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:13:09 AM »
0

คุณเภสัช POP ช่วยพี่ด้วยนะคะ จะใช้วิชามาร หรือวิชาเทพก็ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ส่วน PP ไม่ค่อยมีปัญหา เพราะว่าพี่ดูเอง แต่ OP  อืม ......

ลองดู house_regist_type ใน person แล้วหรือยัง ต้องเป็น 0-4 เท่านั้น ห้ามเป็นค่าว่าง
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 11:53:52 AM »
0
house_regist_type  ตารางนี้เพิ่มแล้วนะคะ 0-4 ตามมาฐานแล้วส่วนมากจะมีปัญหาจากฝั่ง patient ถ้าเป็นบุคคลในเขต PCU จะไม่มีปัญอะไรเลยค่ะ ลองเช็คดูแล้ว แฟ้ม Person ฟิว Typearea ค่าว่างเยอะมาก แก้ไขอย่างไรคะ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:06:05 PM »
0
อ้างถึง
house_regist_type  ตารางนี้เพิ่มแล้วนะคะ 0-4 ตามมาฐานแล้วส่วนมากจะมีปัญหาจากฝั่ง patient ถ้าเป็นบุคคลในเขต PCU จะไม่มีปัญอะไรเลยค่ะ ลองเช็คดูแล้ว แฟ้ม Person ฟิว Typearea ค่าว่างเยอะมาก แก้ไขอย่างไรคะ
;D ;D ;D ลบทิ้งก็หาย Error แล้วครับ ฮิ ฮิ ฮิ มันว่างก็ไปใส่ให้มันหายว่างสิครับบอกแล้วบัญชี 1 ต้องสมบูรณ์ที่สุด ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:09:48 PM »
0
หมายถึงข้อมูลใน field house_regist_type ในตาราง person ก็จะต้องมีข้อมูล ส่วนใหญ่แล้วน่าจะมีค่าว่างในประชากรนอกเขตครับ

ลองใช้คำสั่ง update person set house_regist_type=xx where house=yy

เมื่อ xx=บุคคลนอกเขต และ yy=บ้านนอกเขต

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 12:56:28 PM »
0
อ้างถึง
;D ;D ;D ลบทิ้งก็หาย Error แล้วครับ ฮิ ฮิ ฮิ มันว่างก็ไปใส่ให้มันหายว่างสิครับบอกแล้วบัญชี 1 ต้องสมบูรณ์ที่สุด ;D ;D ;D

ป๋าทำรุนแรง...ไปเปล่า...ผมว่า สั่งให้ เขา drop table เลยไหม.. ;D ;D ;D ;D

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 15:32:08 PM »
0
เย้....ในที่สุดก็ทำได้ขอบคุณเภสัช POP  ขอบคุณมารวิษิตภู (วิภูษิต) โดยไม่ต้องลบทิ้งเหมือนคุณลุงบอก 5555

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 16:35:35 PM »
0
ข้อมูลของผมในตาราง person ฟิลล์ house_regist_type มีข้อมูล ไม่เป็นค่าว่าง  และมีการ sync patient แล้ว แต่เมื่อไปดูในตาราง patient ฟิลล์ type_area กลับเป็นค่าว่าง พอส่งออก 18 แฟ้ม ก็ฟ้องerror ตารางperson กับ patient ไม่เชื่อมโยงกัน ::)
นายธีรพันธ์ บวรสถิตย์  นักวิชาการสาธารณสุข
กลุ่มงานเวชปฎิบัติครอบครัวและชุมชน
โรงพยาบาลบ่อไร่  อำเภอบ่อไร่ จังหวัดตราด
-ดูแลระบบรายงาน 21/43 แฟ้มโรงพยาบาล
-ยังขาดประสบการณ์อีกเยอะต้องขอคำชี้แนะด้วยครับ
e-mail:teerapun_pbht@hotmail.com

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 16:51:59 PM »
0
ข้อมูลของผมในตาราง person ฟิลล์ house_regist_type มีข้อมูล ไม่เป็นค่าว่าง  และมีการ sync patient แล้ว แต่เมื่อไปดูในตาราง patient ฟิลล์ type_area กลับเป็นค่าว่าง พอส่งออก 18 แฟ้ม ก็ฟ้องerror ตารางperson กับ patient ไม่เชื่อมโยงกัน ::)

เป็นเหมือนกันเลยครับ  ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 22:36:04 PM »
0

เป็นเหมือนกันเลยครับ  ;D ;D ;D
วันนี้ผมก็ลอง ทำให้type_areaและhouse_regist_type มีค่าเท่ากันดู(100%)และ ตรวจtypeareaใน provis_person แล้วก็แสดง(100%)ผลของPCU ตรงpersonก็ยังติด error เหมือนเดิม แสดงว่าอาจจะไม่ใช่ปัญหา.... และที่ยังสงสัยคือ PID=HN(เพราะฐานข้อมูลผมนำเข้าจาก THO ตัวเลข 2 ตัวนี้ไม่ใช่ตัวเดียวกัน) ก็เลยอยากเรียนถาม อาจาร์ย..ในบอร์ดของเราว่า......ถ้าเกิดเราจะเปลียน HNกับ PID(ซึ่งตัด000ข้างหน้าจะเท่ากัน) ให้เป็นตัวเดียวกัน โดยใช้ HOSXPเป็นตัวเปลียน จะได้มั้ยครับ...  ขอบคุณครับ....

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 22:39:37 PM »
0

วันนี้ผมก็ลอง ทำให้type_areaและhouse_regist_type มีค่าเท่ากันดู(100%)และ ตรวจtypeareaใน provis_person แล้วก็แสดง(100%)ผลของPCU ตรงpersonก็ยังติด error เหมือนเดิม แสดงว่าอาจจะไม่ใช่ปัญหา.... และที่ยังสงสัยคือ PID=HN(เพราะฐานข้อมูลผมนำเข้าจาก THO ตัวเลข 2 ตัวนี้ไม่ใช่ตัวเดียวกัน) ก็เลยอยากเรียนถาม อาจาร์ย..ในบอร์ดของเราว่า......ถ้าเกิดเราจะเปลียน HNกับ PID(ซึ่งตัด000ข้างหน้าจะเท่ากัน) ให้เป็นตัวเดียวกัน โดยใช้ HOSXPเป็นตัวเปลียน จะได้มั้ยครับ...  ขอบคุณครับ....

สามารถทำได้   ถ้าเราสามารถ ทำ update query จากตาราง person ใน   field patient_hn ให้เป็น   hn ของตาราง patient ที่ตำแหน่ง เลขประชาชนเหมือนกัน... แต่ pid ของ person ที่ส่งออกมาแล้วหมายถึง  person_id ของตาราง person น่ะครับ...

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 23:00:28 PM »
0
up ติดตามคำตอบครับ ;D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 23:12:02 PM »
0

ลองทำ type_area ในตาราง patient ไม่ให้ว่าง เฉพาะรายที่รับบริการในเดือน ต.ค. 53 ยังครับ หา hn ได้จากตาราง vn_stat  และก็จะให้ดี  upgrade version เป็น 3.53.11.23 ครับ..อ.ปรับแก้ให้แล้วในส่วนของ type_area จะเหมือน ระบบบัญชี 1 เลยครับ..

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 23:17:08 PM »
0
เย้....ในที่สุดก็ทำได้ขอบคุณเภสัช POP  ขอบคุณมารวิษิตภู (วิภูษิต) โดยไม่ต้องลบทิ้งเหมือนคุณลุงบอก 5555

ขอดูรูป audit หลังใ้ช้วิชามารด้วยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 23:24:24 PM »
0
ของผมเป็นอีกแบบนึงครับ แฟ้ม person ผ่าน 100% แต่แฟ้มอื่นๆไม่ผ่าน 100% เช่นกันรบกวนอาจารย์ทุกท่านช่วยแนะนำหน่อยครับว่าจะแก้ไขอย่างไร  ผมได้แนบไฟล์ภาพและไฟล์ข้อมูลแล้วด้วยครับ
จากรูปทำไม person ผ่าน แต่ไม่สามารถเชื่อมโยงได้ละครับ
ไม่สามารถว่าแก้ได้หรือยัง ถ้าได้แล้วบอกด้วยนะครับ
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

ออฟไลน์ jeab101

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 23:49:30 PM »
0
ความรู้เพียบมาปักหมุดไว้ก่อน กำลังหัวฟูเช่นกันครับ
Atsamart Hospital 043599074
start :22-06-2008
SERVER : CentOS 5.5
HosXp Version 3.54.9.22

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 00:40:08 AM »
0

ของคุณ Parinyakorn ต้องลงฐานข้อมูลใหม่ครับ drop database oppp54 ทิ้งไปเลย แล้ว create database ใหม่ เนื่องจากตาราง lookup ที่ใช้ตรวจสอบคงยังนำเข้าไม่เสร็จทำให้ตรวจสอบแล้วไม่ผ่าน 100% แต่ผมลอง download ข้อมูลของคุณ Parinyakorn มาตรวจสอบได้ผลตามภาพครับ

ออฟไลน์ thecoy

• นักวิชาการคอมพิวเตอร์
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 00:53:18 AM »
0

ของคุณ Parinyakorn ต้องลงฐานข้อมูลใหม่ครับ drop database oppp54 ทิ้งไปเลย แล้ว create database ใหม่ เนื่องจากตาราง lookup ที่ใช้ตรวจสอบคงยังนำเข้าไม่เสร็จทำให้ตรวจสอบแล้วไม่ผ่าน 100% แต่ผมลอง download ข้อมูลของคุณ Parinyakorn มาตรวจสอบได้ผลตามภาพครับ
ลองตามนี้แล้วหายจริงครับ ตอนแรกของผมก็เป็น คนไข้ผ่านการตรวจสอบ แต่service diag ไม่ผ่านเลย ลองติดตั้งใหม่ ก้หายตามคุณ pop บอก :D
โรงพยาบาลรัษฎา  ตรัง
CentOS 5.5  Ram  4  GB
HOSxP V.3.54.11.2 MySQL 5.1.30

• HOSxPMAN
    • -
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:15:37 AM »
0
กรณีใช้โปรแกรมตรวจสอบ OPPP แล้วพบว่ามี error  โดยเฉพาะตาราง person ที่เป็นตารางสำหรับเชื่อมโยงกับตารางอื่นจำนวนมาก และถ้าแก้ไขตาราง person เรียบร้อยแล้ว นำไปตรวจสอบอีกครั้งพบปัญหาว่า ตาราง person ผ่าน แต่ตารางอื่นๆ เช่น drug service proced ไม่ผ่าน โดยแจ้งสถานะว่าข้อมูลไม่เชื่อมโยงกัน ลองแก้อีกวิธีโดยก่อนจะนำเข้าข้อมูล ให้ลองลบไฟล์ที่นำเข้าก่อนหน้านี้ออกก่อนครับ

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 08:21:26 AM »
0
เห็นด้วยกับพี่เดชาครับ  แค่ลบไฟล์ที่เคยนำเข้าในเมนูแรกของโปรแกรมตรวจสอบ

โดยไม่ต้อง drop database   oppp2554.sql ครับ