ผู้เขียน หัวข้อ: สามารถนำฐานข้อมูล HCIS เข้าไปใน HOSXP ได้ไหมครับ  (อ่าน 5039 ครั้ง)

ออฟไลน์ vjcode

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +2
0
สาเหตุ : โรงพยาบาลผม ต้องคีย์ข้อมูล ซ้ำซ้อนกัน คือ ต้องคีย์ข้อมูล ใน Hcis แล้วต้องมาคีย์ใน Hosxp อีก
อยากตัด hcis ออกไป ครับ

ผลลองเอา hcis นำเข้า hosxp_pcu ได้ครับ แต่ถ้าใช้ Hosxp_pcu มันก็ต้องทำงานซ้ำซ้อนกันเหมือนเดิมครับ อยากนำเข้า hosxp เลยจะทำได้หรือเปล่าครับ หรือต้องทำไงมั่งครับอาจารย์

ปล.ไม่อยากใช้ JHCIS ทดสอบเวอร์ชั้นตอนนี้ ไม่สามารถส่งข้อมูลออกบางแฟ้มออกได้  เลยอยากตัดปัญหานี้โดยการ คีย์ที่ hosxp อย่างเดียวเลยครับ  .. ขอบคุณครับ
ประวัติการอบรม
1. อบรม HOSXp ที่ ศูนย์ ICT ขอนแก่น มีนาคม 51
2. อบรม HosXp  ที่ วังน้ำเขียว โคราช  เมษา 52
||...................................................................................>>
IBM System x3200 M2
Intel Xeon Quad-Core Processor X3350 2.6GHz/1333MHz FSB, 12MB L2 Cache
2GB (2x1024MB) PC2-5300 667MHz ,CENTOS 5.1+ MYSQL 5.1.29-rc,client spec Duo CoreE2200:Ram 1GB
โรงพยาบาลวาปีปทุม เริ่มใช้ hosxp 1 มีนาคม 2551

ออฟไลน์ Terminator2015

• Hero Member
  • Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
  • Respect: +66
    • โรงพยาบาลนาเชือก
Re: สามารถนำฐานข้อมูล HCIS เข้าไปใน HOSXP ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 10:56:15 AM »
0
นำเข้าได้ แต่แนะนำให้นำเข้าที่มีข้อมูลพื้นฐานสมบูรณ์เท่านั้น เช่นหาเลขบัตรประชาชนไม่ได้จริงๆ ก็ควรจะตัดออกไปก่อน เวลานำเข้าถ้านำเข้าเลย(ข้อมูลจะเข้า Person) จะมีปัญหาว่า ถ้าข้อมูลนำเข้า Person แล้ว โปรแกรมเช็คว่าเลขบัตรประชาชน ไม่มีใน Patient โปรแกรมก็จะสร้าง HN ให้ใหม่เพิ่มอัตโนมัติ (แต่เป็นผลดีกับอนามัยครับ สะดวก) ฉะนั้นถ้าเอาชัวร์ ก็ควรจะ export ข้อมูล Patient ออกไปตรวจสอบกับ ข้อมูล HCIS ที่มีอยู่ ถ้าเลขบัตรไม่ตรงกันก็ลบออกไปก่อนเลย นำเข้าเฉพาะที่มีเลขตรงกันก็พอ แล้วค่อยคีย์เพิ่มใหม่ในส่วนที่เพิ่มเติม น่าจะดีกว่า (ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า รอ อ.ท่านอื่นมาคอมเม้นท์ อีกทีครับ)
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion
ขึ้นระบบเมื่อ 1 ต.ค. 2549

ออฟไลน์ sayun

• Respect: 0
Re: สามารถนำฐานข้อมูล HCIS เข้าไปใน HOSXP ได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 12:01:19 PM »
0
สาเหตุ : โรงพยาบาลผม ต้องคีย์ข้อมูล ซ้ำซ้อนกัน คือ ต้องคีย์ข้อมูล ใน Hcis แล้วต้องมาคีย์ใน Hosxp อีก

เจอปัญหานี้เหมือนกันแต่ผมต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ตอนนี้ใช้ hosxp-pcu แทน hcis ถ้าจะเปลี่ยนต้อง
เตรียมความพร้อมของข้อมูล ก่อนโดยเฉพาะ บัญชี 1 และดูแฟ้มตารางของ สนย.ด้วยเปลี่ยนบ่อยและให้ปรับให้ตรง  แรกๆเหนื่อยหน่อย แต่ถ้าระบบเข้าที่เข้าทาง ก็จะดีเอง  อิอิ
สายัญ ธุนันทา จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
Maste :
HOSxP + HOSxP_PCU

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 15:57:38 PM »
0

ผลลองเอา hcis นำเข้า hosxp_pcu ได้ครับ แต่ถ้าใช้ Hosxp_pcu มันก็ต้องทำงานซ้ำซ้อนกันเหมือนเดิมครับ อยากนำเข้า hosxp เลยจะทำได้หรือเปล่าครับ หรือต้องทำไงมั่งครับอาจารย์

ปล.ไม่อยากใช้ JHCIS ทดสอบเวอร์ชั้นตอนนี้ ไม่สามารถส่งข้อมูลออกบางแฟ้มออกได้  เลยอยากตัดปัญหานี้โดยการ คีย์ที่ hosxp อย่างเดียวเลยครับ  .. ขอบคุณครับ

ครับใช้ hosxp  กับ hosxp_pcu ไปพร้อมกันได้ครับ  ใช้ฐานเดียวกัน

ผมก็ไม่แนะนำให้ ใช้  hcis แล้ว เพราะว่า ตัวรับข้อมูล  ของ สนย กับ สปสช ก็จะรับไม่ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 16:22:47 PM »
0

ครับใช้ hosxp  กับ hosxp_pcu ไปพร้อมกันได้ครับ  ใช้ฐานเดียวกัน

ผมก็ไม่แนะนำให้ ใช้  hcis แล้ว เพราะว่า ตัวรับข้อมูล  ของ สนย กับ สปสช ก็จะรับไม่ได้แล้วครับ

hosxp_pcu ควรใช้จุดไหนมั่งครับ  :'(
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 17:15:26 PM »
0

hosxp_pcu ควรใช้จุดไหนมั่งครับ  :'(

แล้วแต่ระบบของ โรงพยาบาลครับ  แต่ผมใช้แต่ hosxp เท่านั้น เพราะว่าตอนนี้

hosxp ก็มี one stop service แล้ว

• Achilles : ประวัติศาสตร์จารึกชื่อกษัตริย์ มิได้จารึกชื่อทหาร
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 17:56:27 PM »
0
ของผมก็ให้คีย์ในระบบห้องตรวจแพทย์ครับ (สำหรับฝ่ายส่งเสริม) เพราะจะได้ลงสั่ง Lab ได้ครับ แต่ถ้า One stop service ก็ได้ครับ ถ้าไม่มีสั่ง Lab แล้วแต่สะดวกครับ
นายคณวัชร คำชัย(ทัศ) โรงพยาบาลนาเชือก จ.มหาสารคาม
Mail : nachuak@hotmail.co.th  Tel.  (AIS)0817080646
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง (Paperless OPD)
ดุแล สอ.12 แห่ง HOSxP_PCU 3.59.12.15 NewVersion

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 19:10:24 PM »
0

ใช้ hosxp_pcu กับ hosxp โดยใช้ฐานเดียวกัน เป็นที่แรกของ จังหวัดกาญจนบุรี
และส่งออกข้อมูล สมบูรณ์ที่สุด โดยดูจากยอดเงินที่ได้จาก สปสช. เมื่อเปรียบเทียบกับ hcis
ถ้าทำต้องกล้าทำ อย่ากลัว
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ vjcode

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 07:58:43 AM »
0

ใช้ hosxp_pcu กับ hosxp โดยใช้ฐานเดียวกัน เป็นที่แรกของ จังหวัดกาญจนบุรี
และส่งออกข้อมูล สมบูรณ์ที่สุด โดยดูจากยอดเงินที่ได้จาก สปสช. เมื่อเปรียบเทียบกับ hcis
ถ้าทำต้องกล้าทำ อย่ากลัว

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ต้องขอโทษที่ไม่ได้เข้ามาขอบคุณการตอบกระทูของอาจารย์ทุกท่านคับ(พอดีญาติเสียชีวิต)

อยากสอบถามว่า อย่างที่โรงบาลผม ให้hciscแล้ว จะมีวิธี นำฐานข้อมูลจาก hcis ไปใส่ใน hosxpได้ไหมครับ

หรือ ต้อง นำเข้า hosxp pcu ก่อน แล้วเอาฐานหรื่อตาราง จากhosxp pcu เข้า ไปใน hcis ครับ( ถาเผื่อรพ.อื่นที่ต้องการให้ hosxp เพียวๆๆด้วยครับ)
หรื่อมีเครื่องมืออะไรมาช่วยในจุดนี้ครับ  รบกวนอาจารย์ช่วยขี้แนะด้วยครับ

ประวัติการอบรม
1. อบรม HOSXp ที่ ศูนย์ ICT ขอนแก่น มีนาคม 51
2. อบรม HosXp  ที่ วังน้ำเขียว โคราช  เมษา 52
||...................................................................................>>
IBM System x3200 M2
Intel Xeon Quad-Core Processor X3350 2.6GHz/1333MHz FSB, 12MB L2 Cache
2GB (2x1024MB) PC2-5300 667MHz ,CENTOS 5.1+ MYSQL 5.1.29-rc,client spec Duo CoreE2200:Ram 1GB
โรงพยาบาลวาปีปทุม เริ่มใช้ hosxp 1 มีนาคม 2551

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 08:22:13 AM »
0
 ;Dรพ.วาปีปทุม ใกล้ๆกัน เดี๋ยววันที่ 4-5 มีนา 52 นี้ ผมจะเปลี่ยน จาก hcis มาเป็น Hosxp_pcu ทั้งอำเภอเลย ว่างๆ ก็เรียนเชิญมาดูได้ครับ จริงๆ ทาง สสจ.อบรม jhcis ทั้งจังหวัดไปแล้ว แต่ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เลยคิดว่าจะหันมาเอาดีทาง Hosxp_pcu ดีกว่า (ไม่ทราบว่า สสจ.จะว่าอย่างไร แต่แจ้งผู้บริหารไว้แล้ว ยังไงก็ฝาก อ.ทุกท่าน เอาใจช่วยผมด้วยนะครับ จะรุ่ง จะริ่ง ก็คราวนี้ล่ะ) ;D ;D ;D