ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องปัญหาการโอนคนไข้จาก Patient to Person  (อ่าน 24974 ครั้ง)

ออฟไลน์ nknaja

• Newbie
  • *
  • Respect: 0
เรื่องปัญหาการโอนคนไข้จาก Patient to Person
« เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 00:14:42 AM »
0
เรียนอาจารย์ชัยพร และผู้รู้ทั้งหลาย

ตอนนี้ทาง รพ.เทศบาลนครนครศรีธรรมราช ได้มาใช้ Hosxp แล้ว และเป็นจังหวัดนำร่องที่ส่ง 4 แฟ้มรายวันซึ่งตอนนี้มีปัญหามาก เรื่องของ คนไข้ใหม่ที่มารับบริการซึ่งเมื่อลงทะเบียนครั้งแรก จะอยู่ในตาราง Patient  ข้อมูลจะไม่ถูกดึงไปบัญชี 1 ทำให้เวลาดึงรายงาน 4 แฟ้มรายวัยข้อมูลผิดพลาดมากๆ เนื่องจากมันไปดึงข้อมูลจาก Person แต่คนนี้มาแค่การรับบริการตรวจ ไม่ได้ลงบัญชี 1 ทำให้ไม่พบข้อมูล จึงเรียนถามและอยากให้แก้ไข้ดังนี้

1.มีวิธีอย่างไรที่จะทำให้ patient กับ person link กันสมบูรณโดยที่เมื่อลงทะเบียนผู้ป้วยใหม่ก็จับใส่บ้าน เลย ในบัญชี 1 เลยโดยอัตโนมัติ ไม่ต้องย้ายบ้านให้วุ่นวาย
    2 . ถ้าลงไม่ได้อัตโนมัติ ก็ควรที่จะ ดึงข้อมูลจาก patient ไป person ให้หมด เพราะตอนนี้ที่เจอคือ มัน link ไปเฉพาะชื่อ ที่อยู่ ส่วน ชื่อ บิดา มารดา เลขที่สิทธิ์ สิทธิ์ ไม่ถูกดึงมาเลย ทำให้พอทำ link แล้วข้อมูลไม่สมบูรณ์

3. การเข้าไปแก้ไขบัญชี 1 ช้ามากๆๆ ดึงข้อมูลกันนานมาก กว่าจะเข้าได้ เพราะในเทศบาลคนเยอะ อาจารย์จะทำอย่างไรให้เร็วขึ้นได้บ้างครับ เพราะถ้าเปิดบัญชี 1 แล้วแทบจะทำอย่างอื่นไม่ได้เลย

4. จริงๆ เสนอไม่น่าจะแยกส่วนของ patient กับ person นะครับ น่าจะทำการลงทะเบียนแค่ครั้งเดียวก็น่าจะเสร็จไปเลย

รพ.อื่น มีปัญหาอย่างนี้หรือป่าวครับ ข้อทราบวิธีแก้ไข เพราะตอนนี้ส่งข้อมูลไป ต้องจัดเจ้าหน้าที่นั่งย้ายบ้านเลยนะครับ ทำให้งานทำช้าลงกว่าเดิม ช้ากว่าไม่ใช้คอม จริงๆ ใช้คอมแล้วน่าจะเร็วขึ้นนะครับ

รบกวนช่วยแก้ไข และชี้แนะด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างสูง 
Dr.rong

ออฟไลน์ SoRnKuNg

• Sr. Member
  • Respect: +1
Re: เรื่องปัญหาการโอนคนไข้จาก Patient to Person
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 00:51:17 AM »
0
ถ้า user ไม่เยอะมาก ผมว่า
ตรงห้องตรวจแพทย์ไปที่งานส่งเสริมแล้ว กดลงทะเบียนผู้ป่วยนอกเขตทุก case น่าจะช่วยให้ทำงานเร็วกว่าไปลงข้อมูลใน person ทีละคนครับ

แต่ของ รพ.ผม ไม่ได้ให้ทำแบบนี้เพราะ user หลากหลายมาก
โรงพยาบาลกำแพงเพชร
- ขึ้นระบบ 14 มีนาคม 2552 เวลา 23.50น.
-  MA 7-11 ธันวาคม 2552 โดยทีม MA BMS
----------------------------------------------------------------
Server หลัก : IBM x3650 Xeon Quad Core 2.5 Ram 18G
Server สำรอง : IBM x3650M3 Xeon Quad Core 2.5 Ram 20G
SANS Storage
HosXP : File Version 3.54.9.14
-----------------------------------------------------------------
ไม่มีความรู้ที่ไหนจะวิ่งมาหาเราถ้าเราไม่ขวนขวายหามัน
เหมือนวัวย่อมไปหาหนองน้ำไม่ใช่ให้หนองน้ำวิ่งเข้ามาหาวัว

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
Re: เรื่องปัญหาการโอนคนไข้จาก Patient to Person
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 05:08:09 AM »
0
 ;D ;D ;D เอาวิธีแก้ปัญหาข้อแรกไปก่อน จัดทีมคีย์ข้อมูลประชากรของหมู่บ้านในเขตรับผิดชอบของ
รพ.เทศบาลนครฯ ที่บัญชี 1 ให้เรียบร้อยเสียก่อนครับ(เอาแบบว่ากระหน่ำคียข้อมูลบัญชี 1 อย่างเดียวไม่ต้องทำอย่างอื่น) ปัญหา patient--->person จะหมดไป (ก็จะเหลือในส่วนของเด็กเกิดใหม่ในเขตกับกรณีที่ย้ายเข้ามาใหม่ในเขตซึ่งไม่น่าจะเป็นปัญหามากนัก) เป็นปัญหาทุกที่ครับสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้โปรแกรมใหม่ ๆ และยังไม่ค่อยเข้าใจระบบการทำงานของโปรแกรม ผมยังใช้เวลาเป็นปีในการแก้ไขเริ่มจากทำความเข้าใจกับระบบการทำงานของโปรแกรม--->ปรับการใช้งานโปรแกรมให้เข้ากับระบบการทำงานของโรงพยาบาล--->ปรับข้อมูลพื้นฐานที่จำเป็นสำหรับโปรแกรมและการส่งออกข้อมูลประเภทต่าง ๆ กว่าจะอยู่ตัวก็เล่นเอาเหนื่อยเหมือนกันครับ เพราะเมื่อก่อน(ปี 2550) โปรแกรมยังไม่เอื้อประโยชน์ให้กับ admin เหมือนอย่างเดี๋ยวนี้(ทุกอย่างที่บัญชี 1 คีย์เข้าอย่างเดียว...ไม่มีตัวช่วย) เรียกได้ว่าบัญชี 1 นี่คือหัวใจของโปรแกรมและการส่งออกข้อมูลแล้วครับ ณ เวลานี้ผ่านการใช้งานโปรแกรมมาแล้ว 3 ปีกว่า ๆ ผมยังต้องมานั่งปรับบัญชี 1 อยู่เลยครับ ส่วนการที่จะให้ตาราง patient กับ person เป็นตารางเดียวกันคงลำบากครับเพราะในการใช้งานมันไม่เหมือนกัน(ทั้ง ๆ ที่ข้อมูลบางอย่างมันเหมือนกันนี่แหละ) patient จะใช้กับระบบงานเชิงรับในโรงพยาบาลส่วน person จะใช้ในระบบงานเชิงรุก ลองไปที่สายฟ้าก็ได้ครับแล้วเปิดตาราง patient กับ person ขึ้นมาดูจะเห็นว่ามันมีความแตกต่างในความเหมือนกันอยู่ ส่วนที่ว่าเวลาเปิดใช้งานบัญชี 1 แล้วช้านี่มันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่างครับ Server, Ram, OS, MySQL Version, การ config MySQL, Networks ฯลฯ เป็นปัญหาได้ทั้งนั้นครับ เอาใจช่วยครับขอให้ผ่านอุปสรรคไปได้ด้วยดี เอ..ที่จริงที่นครฯนี่admin เซียน ๆ เพียบเลยนะครับลองปรึกษาพี่ ๆ เขาดูก่อนก็ได้ครับ หรือว่าไงครับพี่ por, พี่ Neo28 ;D ;D ;D 
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ manoi

• Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:05:50 PM »
0
ผมได้ปรับปรุงระบบ Update ข้อมูล person จาก patient ในระบบเวชระเบียนของ HOSxP ให้แล้วครับใน 3.53.1.24 โดยมีขั้นตอนดังนี้ครับ

1.  จะต้องกำหนดหมู่บ้าน เอาไว้ก่อนครับ โดยโปรแกรมจะทำการค้นหาหมู่บ้าน ตามที่อยู่ในเวชระเบียนว่า มีที่อยู่หรือไม่ (ในรูปตัวอย่างคือ หมู่ 4 ต.คำม่วง)

HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:13:13 PM »
0
2.ที่หน้าจอลงทะเบียนผู้ป่วย ต้องระบุ cid ที่ถูกต้อง บ้านเลขที่ หมู่ที่ และ check ตรง checkbox อยู่ในเขตรับผิดชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2010, 14:15:34 PM โดย manoi »
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:16:21 PM »
0
3. โปรแกรมจะสร้างบ้านให้หากไม่พบบ้านในหมู่บ้าน และทำการลงทะเบียน person ในบ้านหลังนี้ให้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:19:28 PM »
0
ส่วนการส่งข้อมูลนั้น หาก patient มี cid ที่ถูกต้อง โปรแกรมจะนำไปสร้างเป็น person ให้ก่อนทำการส่งออก 4 แฟ้ม ครับ

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:25:04 PM »
0
ผมได้ปรับปรุงระบบ Update ข้อมูล person จาก patient ในระบบเวชระเบียนของ HOSxP ให้แล้วครับใน 3.53.1.24 โดยมีขั้นตอนดังนี้ครับ

1.  จะต้องกำหนดหมู่บ้าน เอาไว้ก่อนครับ โดยโปรแกรมจะทำการค้นหาหมู่บ้าน ตามที่อยู่ในเวชระเบียนว่า มีที่อยู่หรือไม่ (ในรูปตัวอย่างคือ หมู่ 4 ต.คำม่วง)

2.ที่หน้าจอลงทะเบียนผู้ป่วย ต้องระบุ cid ที่ถูกต้อง บ้านเลขที่ หมู่ที่ และ check ตรง checkbox อยู่ในเขตรับผิดชอบ
3. โปรแกรมจะสร้างบ้านให้หากไม่พบบ้านในหมู่บ้าน และทำการลงทะเบียน person ในบ้านหลังนี้ให้ครับ
ส่วนการส่งข้อมูลนั้น หาก patient มี cid ที่ถูกต้อง โปรแกรมจะนำไปสร้างเป็น person ให้ก่อนทำการส่งออก 4 แฟ้ม ครับ

ขอบคุณครับ
อ.ชัยพร
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:45:08 PM »
0
ขอบคุณ อ.mn มากครับ
กรณีเป็นผู้ป่วยเก่าที่มี HN CID แล้วและยังไม่มีข้อมูลในบัญชี 1 สามารถเข้าไปแก้ไขข้อมูลในเวชระเบียนให้ถูกต้องแล้วบันทึกซ้ำได้เลยใช่มั้ยครับ
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:49:20 PM »
0
ใช่แล้วครับ แต่ต้อง check ตรงอยู่ในเขตรับผิดชอบก่อนครับ

ออฟไลน์ Kanda

• Kanda
    • กานดา
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 14:50:46 PM »
0
เหนื่อยกาย...เหนื่อยใจแทนจริงๆ สำหรับคนที่ยังเจอปัญหา สู้ๆนะคะ ....ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ....ทำมา 4 ปีแล้วค่ะยังต้องดูตลอดเลย
Suttibak1@hotmail.com
โรงพยาบาลกรุงเทพจุรีเวช ร้อยเอ็ด รพ.ขนาด 101 เตียง

ออฟไลน์ Auing

• " *-* "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 19:12:01 PM »
0

Wow............Wow......Wow    :o :o :o :o                     d/l อุตลุด     ;D
Santisuk Hosp
Mr.NOPHADON,>เจ้าพนักงานเครื่องคอมพิวเตอร์ชำนาญการกินเป็นพิเศษ
MSN      : auinga@hotmail.com    
Server   :   HP, Cen OS 6.4 64 bit, Ram 2 G 
Hosxp structure version    : 3.56.8.21, MariaDB 5.5.32
HOSxP Start : 13092549

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 22:56:50 PM »
0
สุดยอดจริง ๆ ครับ
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ วีระวัฒน์ (เอก)

• ให้ก้าวไปข้างหน้าก่อนผู้อืนอย่างน้อย 1 ก้าวเสมอ
  • Respect: +7
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 23:04:10 PM »
0
ใช่แล้วครับ แต่ต้อง check ตรงอยู่ในเขตรับผิดชอบก่อนครับ

อยากให้โปรแกรม check patient  เลยว่าใครอยู่ในเขตรับผิดชอบ ถ้าไม่มีใน person ก็ให้เพิ่มไปเลย โดยอ้างอิง จาก patient chwpart+amppart+tmbpart+moopart = person chwpart+amppart+tmbpart+moopart และ ทำ Check box อัตโนมัติ ในข้อมูล ลงทะเบียนผู้ป่วย ทั่วไป 1 ของ patient ด้วย
รพ.จอมทอง เชียงใหม่ ขนาด 120 เตียง  เริ่มใช้ HOSxP 1 ต.ค 2557 ขึ้นระบบโดย BMS
วีระวัฒน์ ใจอินผล  081-9609614 AIS  Email weerawatjaiinpol@gmail.com  Facebook วีระวัฒน์ ใจอินผล
Server: Xeon 4 core 2.27 GHz, CentOS 7.1 , RAM : 32 GB , HD SAS :300 GBx4 R5, MySQL MariaDB 10.0.20 64 bit

doramon

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 23:20:56 PM »
0
สุดยอดจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ doi53

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2010, 23:22:09 PM »
0
สุดยอด จริง ๆ  ขอขอบคุณครับ
เจ้าพนักงานเภสัชกรรม รุ่น ๕   วสส.พล
งานพัฒนาระบบบริหารข้อมูลสารสนเทศ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 00:01:44 AM »
0
ขอบคุณมากมายครับ ทุกท่านที่ช่วยกันตอบ 

1.ส่วนการส่งข้อมูลนั้น หาก patient มี cid ที่ถูกต้อง โปรแกรมจะนำไปสร้างเป็น person ให้ก่อนทำการส่งออก 4 แฟ้ม ครับ

ถาม..โปรแกรมจะสร้างเป็น Person แล้วย้ายบ้านให้เลยหรือป่าวครับ  หรือว่าย้ายไปนอกเขต แล้วค่อยมาย้ายบ้าน

....เปิดประเด็นใหม่   :D

ที่ผมพบครับคือเวอร์ชันที่ใช้ตอนนี้ เป็น 3.52.10.28b
ครับ มีปัญหาตอนโอนข้อมูลจาก patient ไป PErson คือดึงข้อมูลมาไม่หมด เลขที่สิทธิ สิทธิ ชื่อพ่อแม่ ไม่ดึงมาเลยครับ งง มากๆ น้องจาก BMS ที่เขามาขึ้นระบบให้ บอกว่ามันโอนมาไม่หมด แก้ไม่ได้ ต้องบอกอาจารย์
ก็เลยมาถามในกระทู้ว่าใครเจอปัญหานี้บ้าง จะได้ให้อาจารย์ แก้ครับ

เพราะส่งเสริมพอเขาโอนคนเข้ามา แล้ว เขาก็คิดว่าข้อมูลครบ แต่พอตรวจสอบไม่ครบครับ เลยไม่รู้โทษใครเพราะส่งเสริม ลงข้อมูลเยอะมากครับ เขาไม่มีเวลามาลงสิทธิ๋ เลขที่สิทธิ์อะไรอีกมากมายครับ

ใครรู้ช่วยผมทีนะครับ

ส่วนเรื่อง- ทะเบียนบัญชี 1 ในเทศบาล มีคนมากมายครับผมให้ BMS โอนข้อมูลจากทะเบียนราษฎร์ เข้ามากองไว้หมดแล้วครับ แค่ทำ Link เท่านั้นเอง ทำให้ระบบผม ถ้าเปิดบัญชี 1 จะทำงานช้ามากเพราะคนในเขตเป็น 1 แสน -2 แสนคนครับ 

ก็มครมีอะไรดีๆๆ มาแลกเปลี่ยนได้นะัครับ
Dr.rong

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 03:36:35 AM »
0
 ;D ;D ;D ขอบคุณอ.ชัยพรครับ เดี๋ยววันนี้ลองเลย ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ

ออฟไลน์ อู๋kokha50

• อยากได้ความรู้Hosxpต้องลงมือเรียนรู้
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 08:53:03 AM »
0
ขอบคุณมากมายครับ ทุกท่านที่ช่วยกันตอบ 

1.ส่วนการส่งข้อมูลนั้น หาก patient มี cid ที่ถูกต้อง โปรแกรมจะนำไปสร้างเป็น person ให้ก่อนทำการส่งออก 4 แฟ้ม ครับ

ถาม..โปรแกรมจะสร้างเป็น Person แล้วย้ายบ้านให้เลยหรือป่าวครับ  หรือว่าย้ายไปนอกเขต แล้วค่อยมาย้ายบ้าน

....เปิดประเด็นใหม่   :D

ที่ผมพบครับคือเวอร์ชันที่ใช้ตอนนี้ เป็น 3.52.10.28b
ครับ มีปัญหาตอนโอนข้อมูลจาก patient ไป PErson คือดึงข้อมูลมาไม่หมด เลขที่สิทธิ สิทธิ ชื่อพ่อแม่ ไม่ดึงมาเลยครับ งง มากๆ น้องจาก BMS ที่เขามาขึ้นระบบให้ บอกว่ามันโอนมาไม่หมด แก้ไม่ได้ ต้องบอกอาจารย์
ก็เลยมาถามในกระทู้ว่าใครเจอปัญหานี้บ้าง จะได้ให้อาจารย์ แก้ครับ

เพราะส่งเสริมพอเขาโอนคนเข้ามา แล้ว เขาก็คิดว่าข้อมูลครบ แต่พอตรวจสอบไม่ครบครับ เลยไม่รู้โทษใครเพราะส่งเสริม ลงข้อมูลเยอะมากครับ เขาไม่มีเวลามาลงสิทธิ๋ เลขที่สิทธิ์อะไรอีกมากมายครับ

ใครรู้ช่วยผมทีนะครับ

ส่วนเรื่อง- ทะเบียนบัญชี 1 ในเทศบาล มีคนมากมายครับผมให้ BMS โอนข้อมูลจากทะเบียนราษฎร์ เข้ามากองไว้หมดแล้วครับ แค่ทำ Link เท่านั้นเอง ทำให้ระบบผม ถ้าเปิดบัญชี 1 จะทำงานช้ามากเพราะคนในเขตเป็น 1 แสน -2 แสนคนครับ 

ก็มครมีอะไรดีๆๆ มาแลกเปลี่ยนได้นะัครับ

ตอบครับ
         ประเด็นสภาพปัญหา ในบัญชี 1
     1. ประชากรในเขตรับผิดชอบของสถานพยาบาลไม่เคยมีมาก่อนในฐานข้อมูล
     2. ประชากรที่มีในฐานข้อมูล แต่ไม่มีข้อมูลที่สำคัญมีความสมบูรณ์ ได้แก่ CID ประเภทสิทธิการรักษา
          เลขที่สิทธิ วันเริ่มใช้สิทธิ วันหมดอายุสิทธิ สถานพยาบาลหลัก และรอง

ขอแลกเปลี่ยนประสบการณ์ว่า
     1. เป็นแบบนี้เหมือนกันทุกแห่งครับ ในระยะเริ่มต้นของการใช้ระบบ ไม่ต้องตกใจและกังวล

แนวทางแก้ไข
      -  ระดมเจ้าหน้าที่ ชี้ให้ผู้บริหารหน่วยงานรับทราบปัญหา เรียก OT มาช่วยกันคีย์ให้ครบ

2.ฐานข้อมูลมีสิทธิไม่ครบ สิทธิไม่ถูกต้อง
    แนวทางแก้ไข
      - ใช้ CID ไปตรวจสอบสิทธิทุกคนที่ไม่ทราบ จาก โปรแกรม Iwell_UC ของสปสช (ตรวจเป็นชุดได้เลย)

สรุปว่า 

ระดมคนให้มากที่สุด แล้วช่วยกันคีย์ใส่ให้มากที่สุด จะใช้แต่จนท. ส่งเสริมทำโดยลำพังไม่สำเร็จครับ
เพราะตอนนี้ไฟไหม้แล้ว ต้องช่วยกันดับไฟก่อน

ผมก็ใช้ OT ไปหลายหมื่นบาท ใช้เวลาเป็นเดือนครับ และคิดว่าตอนเริ่มต้นทุกแห่งเป็นแบบนี้หมดครับ แต่ทุกแห่งก็ผ่านมาได้ 
           ให้กำลังใจครับ ว่าท่านก็จะผ่านไปได้เช่นกัน

โรงพยาบาลเกาะคา จังหวัดลำปาง โทร 054281393 ต่อ 128 Server : HP Proliant ML150 G3 Xeon 2.0 Ram 16 G  HDDSATA 160 G 2 ตัว CentOS 5.2 Linux MySQL 5.1.30-4percona
HosXp Version 3.55.5.8b
Client : winXP,  Version 3.55.5.8b
 ขึ้นระบบ 1 พ.ค.50

ออฟไลน์ asawincyber

• สู้ต่อไป ทาเกชิ
    • http://www.okhospital.net
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 11:28:39 AM »
0
record ละ 1 บาท ทำแทบตาย 4 แฟ้มรายวัน
เสน่ห์  คงมูล (เอก)
โรงพยาบาลองครักษ์ อ.องครักษ์ จ.นครนายก
HOSxP  3.56.2.26  Activate License
Server : DELL T710 Xeon 5500 Ram 64Gb (16 X 4GB) 10600R Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด
Server : IBM X3400 2.4 Ghz. Ram 4Gb. Centos 5.5 64 bit MySQL 5.5.11 percona By อ.อ็อด

ออฟไลน์ ANPANMAN

• มนุษย์เงินเดือน
    • โรงพยาบาลหนองหญ้าปล้อง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 11:56:57 AM »
0
กำลังหา อยู่เลย...
ไปตรวจสอบ หาแนวทางพักใหญ่..
และแล้ววันนี้ก็เจอในชุมชนนี้  ทันใจดีจริงๆ
ขอบคุณครับ
SShttp://nongyaplong.pbro.moph.go.th
เริ่มระบบ BMS20091109
ปัจจุบัน CentOS 5.4x64, MySQL5.1.41, HOSxP 3.54.3.17, HP ProLaint ML150G6, Ram 4 GB, S-ATA 320x2

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2010, 22:32:21 PM »
0
record ละ 1 บาท ทำแทบตาย 4 แฟ้มรายวัน

แต่ว่า  ใน 1 service [visit]  อาจมีหลาย record ครับ  อีกอย่าง เป็น เงิน ontop  จังหวัดนำร่องครับ  รับเพิ่มเดือนละ 2000-30000 บาทสำหรับระดับ รพ.ครับ ( โครงการวิจัย)  ยังงัยก็ต้องส่งเพราะตรวจสอบข้อมูลรองรับ 12+8/16+9/18 ปี 2553 อยู่แล้วนี่ครับ  ทำให้ไม่ต้องมากังวลตอนส่งรายเดือน  เพราะจะไม่มีเวลามาตรวจข้อมูลกลุ่มใหญ่ครับ.. :D..อดทดกันต่อไปนะครับ....พังงา  อุบล  นครศรี พิษณุโลก แพร่ ยโสธร  ราชบุรี  นครนายก     :D
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 00:13:21 AM »
0
เรียน อ.ชัยพรครับ

ผมลองลง version 3.53.1.24 แล้วครับ เจอปัญหา เปิดบัญชี 1 ไม่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

รบกวนอาจารญ์ช่วยดูด้วยนะครับ
Dr.rong

ออฟไลน์ por

• เพราะว่าเธอคือดวงใจของฉัน
    • Blog Adminpor
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 01:44:43 AM »
0
ใช่ครับ นานมากเลยครับ
adminpor
ICT @ Office of Public Health.Nakhonsi Province.
Mobile.083-1740976
Office.075-343409 to 106

ออฟไลน์ ANPANMAN

• มนุษย์เงินเดือน
    • โรงพยาบาลหนองหญ้าปล้อง
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 08:23:00 AM »
0
เรียน อ.ชัยพรครับ

ผมลองลง version 3.53.1.24 แล้วครับ เจอปัญหา เปิดบัญชี 1 ไม่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่าเกิดอะไรขึ้นครับ

รบกวนอาจารญ์ช่วยดูด้วยนะครับ

3.53.1.24  เอามาลองหวังผลโอนเข้าบัญชี
แต่พอเปิด  มันช้ามากๆๆ เลยครับ..  นานมากหลายสิบนาทีเลย

อ.ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับ
SShttp://nongyaplong.pbro.moph.go.th
เริ่มระบบ BMS20091109
ปัจจุบัน CentOS 5.4x64, MySQL5.1.41, HOSxP 3.54.3.17, HP ProLaint ML150G6, Ram 4 GB, S-ATA 320x2

ออฟไลน์ kungkung

• Respect: +2
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 09:56:52 AM »
0
ขอบคุณมากครับ  อาจารย์ชัยพร
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 11:49:05 AM »
0
อ้างถึง
3.53.1.24  เอามาลองหวังผลโอนเข้าบัญชี
แต่พอเปิด  มันช้ามากๆๆ เลยครับ..  นานมากหลายสิบนาทีเลย
อ.ช่วยตรวจสอบให้หน่อยนะครับ
;D ;D ;D ณ เวลานี้เท่าที่ทดสอบแล้วได้ผลคือใช้ HOSxP คู่กับ HOSxP_PCU ครับ ที่ HOSxP คีย์แก้ไขข้อมูลที่แฟ้ม OPD ติ๊กอยู่ในเขตรับผิดชอบ บันทึก มาที่บัญชี 1 ใน HOSxP_PCU จะไม่เห็นชื่อบุคคลที่บันทึกมาจาก HOSxP ครับต้องคลิ๊ก update age ก่อนถึงจะแสดงรายชื่อให้เห็นหรือใช้วิธืคลิ๊กที่ปุ่ม ค้นหา/แก้ไข แล้วใส่เลข cid ของบุคคลนั้นลงไป คลิ๊กค้นหา ก็จะแสดงรายชื่อบุคคลที่ถูกบันทึกมาจาก HOSxP ครับ แต่ทั้ง 2 วิธีนี้เท่าที่สังเกตดูเหมือนกับจะยังไม่ทำ patient link ให้นะครับ(สังเกตจากปุ่ม patient link ยังไม่ถูกติ๊กเครื่องหมายให้) ต้องคลิ๊กที่แท็ป "นำเข้าข้อมูลจาก patient" ใส่เลข HN หรือ cid ลงไป แล้วตกลงปุ่ม patient link ถึงจะถูกใส่เครื่องหมายให้ว่าทำ patient link แล้ว ไม่ทราบว่ากรณีที่โอนเข้ามาแล้วยังไม่ถูกติ๊กเครื่องหมายที่ patient link นี่จะมีผลต่อข้อมูลที่บัญชี 1 กับ patient หรือเปล่าครับ แต่เท่าที่ทดสอบแล้วก็ OK ระดับหนึ่งแล้วครับ ทุ่นแรงได้เยอะทีเดียว ;D ;D ;D

ออฟไลน์ socker

• Full Member
  • อย่ากลัวที่จะถาม หากต้องการเรียนรู้
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 26, 2010, 22:09:14 PM »
0
ขอบคุณอาจารย์ทุกท่านมากครับ ที่ช่วยแนะนำและร่วมกันทดสอบ ไว้จะลองทดสอบด้วยคน ได้ผลอย่างไรจะมาโพสต์ตอบครับ
Mr.Terayut Jeenjam , Pharmacy Techinque
Tamod Hospital , Phatthalung

Email: terayut.j@gmail.com
Mobile: 084-1931207[True Move]
ขึ้นระบบ 23 ต.ค. 52 by BMS Team
โรงพยาบาลชุมชน ขนาด 30 เตียง

Activate @ 20-11-2012 14:45 pm

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มีนาคม 16, 2010, 11:31:24 AM »
0
ทำตาม อ. MN ได้แล้วครับ ข้อมูล Link ไปบัญชี 1 ให้แล้วครับ
เพราะผมเข้าใจผิดเรื่องคนไข้ในเขต เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2010, 21:38:27 PM โดย [-_เอ็ม_-] »
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ decha

• HOSxPMAN
  • Respect: +12
    • -
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:43:47 AM »
0
ตามขั้นตอนของ อ.ชัยพร จากการทดสอบ การกำหนดหมู่ที่ ในบัญชี 1 ต้องเป็น หมู่ 1,2,3,... หากกำหนดหมู่ที่ เป็น 01,02,03... พบว่าไม่มีการโอนคนไข้จาก Patient to Person ครับ
เดชา สายบุญตั้ง
โรงพยาบาลสมเด็จพระยุพราชด่านซ้าย

ออฟไลน์ เกื้อกูล ครับ..

• Respect: +169
    • โรงพยาบาลปากท่อ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 08:57:19 AM »
0
ผมเองก็พยายามติดตามเรื่องนี้อยู่ครับ
แต่ไม่อาจส่งแนวทางให้ทาง เจ้าหน้าที่ห้องบัตรและผู้เกี่ยวข้องกับงานเวชระเบียนปฏิบัติตามได้ทุกคน ทุกครั้ง  กลุ้มใจดีแฮะ .... บางครั้ง แก้ระบบยังง่ายกว่า แก้แนวทางปฏิบัติของคนอีกครับ.... แต่รู้สึกว่าอยากให้ระบบกรอก  13 หลัก ในทั่วไป 1 มี doubble check ขึ้นมาถามอีกสักรอบว่า ยืนยัน  13 หลักตามนี้ น่ะครับ  เพราะยังมีเรื่องการกรอก เลขทั้ง 13 หลัก สลับกันอยู่ครับซ...เลยไปกระทบกับ บัญชี 1 ด้วยน่ะครับ
Implement  HOSxP  Start 2548 ---> NOW!
Station : 130 Client   V.3 Version  3.67.1.XX
Server  : CENTOS  +MySQL maria 10.x.x