ผู้เขียน หัวข้อ: รายการยา Trx ใน IPD ครับ ถูกโอนมาจาก OPD จะลบทำยังไงเหรอครับ  (อ่าน 5650 ครั้ง)

ออฟไลน์ likkimaru

• Full Member
  • มือใหม่ HosXP ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^
  • Respect: 0
รายการยา Trx ใน IPD ครับ ถูกโอนมาจาก OPD จะลบทำยังไงเหรอครับ พอลบแล้วบันทึกก็กลับมาเหมือนเดิมครับ

นายมาลิค สมจิตต์ โรงพยาบาลเทพรัตน์นครราชสีมา นักวิชาการคอมพิวเตอร์ Server IBM x3650 M3 RAM 16 GB CentOS 5.5  4 port lancard(ฺัByหมอโจ้ รพ.ครบุรี ) Rep server IBM X3200 M2 RAM 8 G HosXP V.3.54.8.14  www.nrhosp.go.th (มือใหม่หัดขับ Hosxp ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^)

ออฟไลน์ naydekdee

• Hero Member
  • naydekdee
  • Respect: +1
อื่ม เคยใจในกรณีที่ แพทย์และพยาล  คีย์เข้าไป คนละครั้ง ครับ  แล้ว ลบออก แต่ว่าเครื่องยังจำค่าได้ ครับ 

วิธี ทำแบบ ไม่รู้่นะครับ  (ใช้มาจนเด๋วนี้แหละ 555+)
เข้าไปดูใน drug profile  ในผู้ป่วยใน  ครับว่าเป็นรายการอะไร  แล้วจำไว้ ไปดูรายการใน systemsettimg  ไปหา Icode มาครับ ว่าตรงกัอะไร  จากนั้น  ก็ 
 เข้าไปตาราง opitemrece  แล้ว เรียก  hn   และ  an  ของคนไช้คนนั้นมา   ฃ

ทำการลบ record  ที่มีเลข Icode   ออก ครับ แค่นี้แหละ

จะมีอีกกรณีหนึ่งที่เกี่ยวกะการเงิน  ลบ ออกแล้ว ยังมี ซึ่งมันซ่อนไว้  วิธีการคือ ลบ Icode นั้น ออกหมดเลย แล้วแอดเข้าไปใหม่   

น่าจะทำนะครับ   ลองดูครับผม

UP systems on Hospital  2010-03-01
(นายเด็กดี)  รพช.บางกระทุ่ม พิษณุโลก
Structure Version  HOSxP 3.61.9.25b

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
เค้าบอกว่าถ้ามี visit แล้วมานอนโรงพยาบาล ค่าใช้จ่าย OPD ครั้งนั้นต้องไปรวมเป็นค่าใช้จ่ายใน IPD ห้ามคิดค่าใช้จ่ายในส่วนของ OPD  ;D

แต่ถ้าต้องการไม่ให้โอนหรือโอนต้องไปที่ค่ารักษาพยาบาลนั้น แล้วเข้าไปแก้ว่าจะให้โอน หรือ โอนแล้วลบจาก OPD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 15:33:59 PM โดย usa0823 »
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ likkimaru

• Full Member
  • มือใหม่ HosXP ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^
  • Respect: 0
ต้องการลบครับ พอดีเจ้าหน้าที่คีย์เบิ้ลเข้ามา 2 ครั้งครับ จะลบออก 1 จำนวนครับ
นายมาลิค สมจิตต์ โรงพยาบาลเทพรัตน์นครราชสีมา นักวิชาการคอมพิวเตอร์ Server IBM x3650 M3 RAM 16 GB CentOS 5.5  4 port lancard(ฺัByหมอโจ้ รพ.ครบุรี ) Rep server IBM X3200 M2 RAM 8 G HosXP V.3.54.8.14  www.nrhosp.go.th (มือใหม่หัดขับ Hosxp ครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^)

ออฟไลน์ usa0823

• Respect: +9
ลบที่ OPD ก่อน
แล้ว ลบที่รายการ drug profiles กด F2 แล้วบันทึก
หรือว่า ลบใบสั่งยา F1 แล้วค่อยมาที่รายชื่อคลิกขวา โอนรายการ OPD
แต่โอนมาแล้วไม่ลบ OPD ด้วยเหรอ
นายศรัญญู  ชูเมือง
จพ.เภสัชกรรมชำนาญงาน
ดูแลระบบ โรงพยาบาลลานสกา
E-mail  Sarunyu0823@hotmail.com
..............................................................................
** HOSxP ver. 3.56.11.19d
** MySQL 5.6.17
** Activated 2560

ออฟไลน์ sukkla_01

• Jr. Member
  • **
  • Respect: +1
ผมได้ทำ script ลบและแก้ไขค่าใช้จ่ายที่เป็น Trx ครับลองเอาไปใช้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 23:05:04 PM โดย sukkla_01 »
โรงพยาบาลศรีสังวรสุโขทัย
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ พนักงานราชการ