ผู้เขียน หัวข้อ: มีปัญหาการแสดงผลข้อมูลครับของคลินิกพิเศษครับ  (อ่าน 5412 ครั้ง)

ออฟไลน์ yossak

• Sr. Member
  • Respect: 0
    • www.tpphosp.com
พี่ครับผมมีปัญหาว่า พี่รับที่รับผิดชอบงาน คลินิคพิเศษเบาหวานความดัน พี่เขาบอกว่า lab คนไข้เขา เข้าทำการตรวจ ประมาณ 80 % แต่เวลาเรียกรายงานคนไข้ ออกมาได้แค่ 10% จะต้องทำยังไงให้ข้อมูลของ lab แสดงออกมาครับ  :-\ :-\
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ [-_เอ็ม_-]

• Hero Member
  • [-- Developer มือใหม่ --]
  • Respect: +3
    • โรงพยาบาลบรบือ
Re: มีปัญหาการแสดงผลข้อมูลครับของคลินิกพิเศษครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 16:29:50 PM »
0
ลองทำการ Map Lablink ที่ System setting แล้วทำการ update to opdscreen ดูครับ
ปล. เดาเอานะครับ ลองดู ไม่เสียหาย ;)
###### [- นิวัฒน์ <M> นัดสถาพร -] ######
   << นักวิชาการคอมพิวเตอร์ รพ.บรบือ >>
<< Rajabhat Mahasarakham University >>
------------------------------------------------------------------------------

Re: มีปัญหาการแสดงผลข้อมูลครับของคลินิกพิเศษครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 08:50:58 AM »
0
Map Lablink ที่ System setting แล้วทำการ update to opdscreen ทำแล้วครับแต่ไม่เปลียนแปลงอะไร เพราะได้เทคนิคนี้มาจากประชุม ที่ชะอำ แล้วลองทำตั้งแต่แรกแล้ว ก็มาย้อนกลับมาทำอีกเมื่อไวนี้ แต่ไม่เห็นผล
ยศศักดิ์   น้อยประสิทธิ์  โรงพยาบาลทองผาภูมิ ขนาด 90 เตียง
Server HP ML350 G6 / Hdd scis 3 TB. / Ram 16 GB./ Centos 6.4 / Mysql 5.5.26/ Hosxp 3.57.2.x
ขึ้นระบบ 2549  จากทีม BMS และขอขอบพี่กิจ สสจ.กจ  คุณ พีบอย ด่านมะขามเตี้ย   พี่นาจ รพ.หลวงพ่อเปิ่น, พี่อ๊อด รพ.ไทรโยค, และที่ให้ความรู้และคำแนะนำ เว็บไซค์โรงพยาบาล  www.tpphosp.com

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 09:42:22 AM »
0
ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องกับตอนส่งตรวจหรือเปล่า ที่จะมีหน้าจอให้เลือกว่าการมาครั้งนี้เป็นการมาคลินิกพิเศษ หรือเป็นการมารับบริการอื่น ๆ ผมสงสัยว่าอาจเป็นการเลือกมารับบริการอื่น ๆ ทำให้ไม่มีข้อมูลในตาราง clinic_visit เลยส่งผลให้ ไม่มีข้อมูลตรงนี้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 10:17:24 AM »
0
ส่วนมากจะนัดมา และลงทะเบียน auto ครับแบบนี้จะมีปัญหาจากตรงนี้หรือเปล่าครับ แล้วจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ เพราะว่าคนไข้คลินิคที่มาตรวจ มีจำนวนมากผมก็เลยแนะนำให้ ให้ห้องบัตรลงทะเบียน auto เพราะมันเร็วดีเพราะลงที่เดียวเสร็จ ??? ???

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:25:46 AM »
0
 ;D ;D ;D
ที่ System Settings ติ๊กเครื่องหมายถูกตรง "ตรวจสอบการมาของผู้ป่วยคลินิกพิเศษ" ไว้ด้วยครับ
 ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:52:29 AM »
0
ส่วนมากจะนัดมา และลงทะเบียน auto ครับแบบนี้จะมีปัญหาจากตรงนี้หรือเปล่าครับ แล้วจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ เพราะว่าคนไข้คลินิคที่มาตรวจ มีจำนวนมากผมก็เลยแนะนำให้ ให้ห้องบัตรลงทะเบียน auto เพราะมันเร็วดีเพราะลงที่เดียวเสร็จ ??? ???

การลงทะเบียน auto น่าจะไม่มีการเก็บข้อมูลที่ clinic_visit ผมเคยใช้ SQL Script นำเข้าแบบนี้ ลองใช้ดูครับ

insert into clinic_visit (hn,clinic,vn)
select hn,main_dep,vn from ovst where vstdate between "2010-10-01" and "2012-02-29"
and hn in (select hn from clinicmember) and main_dep in ("001","002")
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:45:26 PM »
0

การลงทะเบียน auto น่าจะไม่มีการเก็บข้อมูลที่ clinic_visit ผมเคยใช้ SQL Script นำเข้าแบบนี้ ลองใช้ดูครับ

insert into clinic_visit (hn,clinic,vn)
select hn,main_dep,vn from ovst where vstdate between "2010-10-01" and "2012-02-29"
and hn in (select hn from clinicmember) and main_dep in ("001","002")

แจ่มเลย แล้วถ้าจะเอาไปเพิ่มใน clinicmember.mo1_visit_date ,clinicmember.mo12_visit_date  จะทำอย่างไรครับ เพราถ้าสั่ง auto ก็จะว่างเหมือนกันครับ
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

ออฟไลน์ omkoihos

• Full Member
  • ดินแดนในหุบเขา
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 13:51:12 PM »
0
;D ;D ;D
ที่ System Settings ติ๊กเครื่องหมายถูกตรง "ตรวจสอบการมาของผู้ป่วยคลินิกพิเศษ" ไว้ด้วยครับ
 ;D ;D ;D
ถ้าไม่ได้ติ๊กไว้ล่ะคะ  หรือว่า จะเป็นสาเหตุของปัญหานี้ด้วยคะ
รพช.อมก๋อย  เชียงใหม่  ขนาด 30 เตียง (30 เสื่อ)
Start 26 Dec. 2006 By  B.M.S. Team
server # Dell T100 Xeon E3110 Ram 3GB
slave  # Dell Poweredge R210 II Ram 4 GB
version 3.55.1.19

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 14:05:01 PM »
0

แจ่มเลย แล้วถ้าจะเอาไปเพิ่มใน clinicmember.mo1_visit_date ,clinicmember.mo12_visit_date  จะทำอย่างไรครับ เพราถ้าสั่ง auto ก็จะว่างเหมือนกันครับ

เดา SQL Script มั่ว ๆ (ยังไม่ได้ทดสอบ) น่าจะประมาณนี้

update clinicmember c inner join ovst o on o.hn=c.hn
set c.mo1_visit_date=o.vstdate
where o.main_dep='001' and c.clinic='001'
and o.vstdate between "2012-01-01" and "2012-01-31"

ทีนี้ต้องเปลี่ยนเดือนที่ใช้ update ไปเรื่อย ๆ ครับ