ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดมีโครงการ พัฒนาระบบสารสนเทศ เรื่อง ความปลอดภัยของข้อมูล บ้างครับผม  (อ่าน 12858 ครั้ง)

ออฟไลน์ taewan

• Full Member
  • Respect: 0
    • Sanpatong Hospital Chiangmai
ท่านใดมีโครงการ พัฒนาระบบสารสนเทศ เรื่อง ความปลอดภัยของข้อมูล บ้างครับผม ขอแนวคิดสักหน่อยครับ
Taewan Chaingam
Sanpatong Hospital Chiangmai
ขึ้นระบบ วันที่ 16 ธันวาคม 2551 โดย Bangkok Medical Solfware Co.,Ltd.
ทีมงาน คุณเขตต์รัฐ บุญจันทร์
Server Master :  DELL  PowerEdge 600 
RAM : 12 Gb.
HD 3 X 146Gb.
Raid 5
MySQL 5.1.24rc 64 bit 
OS CentOS 5.2 64bit

HOSxP Version 3.57.6.28

ออฟไลน์ witxp

ความปลอดภัยของข้อมูล = ทำอย่างไรให้ข้อมูลปลอดภัยจากผู้ไม่หวังดี จากภัยทางธรรมชาติ จากเหตุไม่พึงประสงค์ทางกายภาพผู้ไม่มีสิทธิเข้าถึงในส่วนที่ไม่ควรเข้าถึงข้อมูล ทำอย่างไรให้ข้อมูลพร้อมใช้ตลอดเวลา ไม่มีปัญหาเมื่อไฟตก ไฟดับ Restore กลับได้เมื่อฐานข้อมูลมีปัญหา

การจำกัดการเข้าถึงข้อมูลที่ตนเองไม่มีสิทธิ์ เช่น ไม่มีหน้าที่เกี่ยวกับการเงินแต่เข้าไปดูหรือแก้ไข ข้อมูลการเงิน, ทำอย่างไรจะกำหนด user ให้เข้าถึงได้เฉพาะข้อมูลที่ตนเองมีสิทธิ์ ทำอย่างไรจะกำหนด user ให้กระทำการใดๆ กับข้อมูลเท่าที่ควรทำ เช่น อ่าน เขียน แก้ไข ได้หรือไม่ได้, มีระบบจัดการดูแลเรื่อง Hardware หรือ Infrastructure เพื่อป้องกันฐานข้อมูลเสียหายจากระบบทางกายภาพอย่างไรบ้าง

อธิบายเป็น concept คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ไม่ได้ทำเป็นโครงการแต่ทำจนเป็นธรรมชาติในการทำงานไปแล้วครับ

ข้อมูลกับฐานข้อมูลก็ต่างกันนะครับ ไม่แน่ใจว่าต้องการในมุมไหน เรื่องไหนบ้าง
ธีรวิทย์ บำรุงศรี เภสัชกรชำนาญการพิเศษ โรงพยาบาลกำแพงเพชร (455 เตียง)
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
19-23 มค 52 อบรมหลักสูตร Admin โดย BMS ผู้จัด สสจ.กำแพงเพชร
28-30 เม.ย. 52 อบรมผู้ใช้งานสำหรับโรงพยาบาลที่ใช้ระบบงาน HOSxP (วังน้ำเขียว) ผู้จัด บริษัท BMS
ทุกโรงพยาบาลในจังหวัดกำแพงเพชรใช้ HOSxP แล้วทุกแห่ง
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เริ่มระบบ 14 มีนาคม 2552   
ประวัติศาตร์ : ปี 2540 Dispense >> ปี 2550 ezhosp >> ปี 2552 HOSxP

ออฟไลน์ nuttavut

• Hero Member
  • Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี
ท่านใดมีโครงการ พัฒนาระบบสารสนเทศ เรื่อง ความปลอดภัยของข้อมูล บ้างครับผม ขอแนวคิดสักหน่อยครับ

ลองนำไปปรับใช้ดูนะครับ.....น่าจะเป็นแนวทางได้
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6

ลองนำไปปรับใช้ดูนะครับ.....น่าจะเป็นแนวทางได้

ไม่มีอะไรจะตอบแทน นอกจากคำว่า "ขอบคุณมากครับท่าน nttavut" หากมีโอกาสเจอกันขอเลี้ยงข้าวเป็นการตอบแทนท่าน nuttavat สักครั้งจะได้ไหมครับ  ;D ;D ;D
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ nuttavut

• Boom-Beam
  • Respect: +15
    • โรงพยาบาลวิเชียรบุรี

ไม่มีอะไรจะตอบแทน นอกจากคำว่า "ขอบคุณมากครับท่าน nttavut" หากมีโอกาสเจอกันขอเลี้ยงข้าวเป็นการตอบแทนท่าน nuttavat สักครั้งจะได้ไหมครับ  ;D ;D ;D

คน วงการเดียวกัน ช่วยๆกันครับ.... ;D ;D...สู่เด้อ ..สู่เด้อ สู่เด้อพี่น้อง... ;D

คำขอบคุณของทุกท่าน ผม มอบให้ อ.MN ต่อก็แล้วกันครับ..อ.MN สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2009, 15:08:39 PM โดย nuttavut »
..Wichianburi Hospital  Phetchabun ..
Mr.Nuttavut   System Admin,Programer
Master:: HP DL380 G7 RAM 24GB Raid5 CentOS5.2  Percona 5.1.45
Slave::HP ProLiant ML150G3 Xeon Raid1  CentOS5.2   ,Percona 5.1.45
HOSxP 3.55.7.14, LIS (iLab),PACS
Tel. 0-5692-8169 ต่อ 180  | รพ. ขนาด 150+ เตียง |17 สอ. HOSxP_PCU |BMS Datacenter 18 node |
WWW : http://wichianhos.thaieasydns.com
|..ดูแลห่วงใย ใส่ใจบริการ รักษาได้มาตรฐาน พัฒนางานสู่ความเป็นเลิศ ..|   PDS Project  |  การนำเข้า Script คลิก

doramon

• บุคคลทั่วไป

สุดยอดครับ มีอีกหรือเปล่าครับ 

ออฟไลน์ pongsa

• Sr. Member
  • Respect: +1
    • http://www.nonghan.com
น่าจะมีเป็น word หรือ excel น่ะครับ
นายพงศธร  คำบ่อเศร้า  (ไสว พงศธร  เวชสถิติรุ่น 12)  รพ.หนองหาน  อ.หนองหาน จ.อุดรธานี  TEL- 088-3576847 เว็บส่วนตัว (http://www.nonghan.com)
โทร. 088-3576847    <<<< Mail :  sawainonghan@hotmail.com  >>>>   MSN khambosao@hotmail.com  เริ่ม  1 พฤษภาคม 2550 ขึ้นระบบโดยอ.สุชัย/น้องอ้อ/น้องสุเทพ  อ.โด้ เดชา/อ.อาร์ม จากรพร.ด่านซ้าย  อ.ชัยพร  ที่ปรึกษา Data-Centerและอีกหลายรพ.เกือบ 50 รพ.ได้   (ได้มิตรภาพที่ดี  จาก Hosxp เยอะมาก )
คนเราเกิดมาแล้วชาติหนึ่ง  หากมีสิ่งดีๆจงรีบทำ  ก่อนที่แสงสว่างของชีวิตจะดับลง !  http://www.youtube.com/watch?v=p0dRVAWWptY

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
ขอบคุณครับ ขอบดีต้องดูดเก็บไว้ก่อน  ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ poramat

• Respect: +36
ขอบคุณ อ.vut มากครับ  ;D ;D ;D
ปรเมษฐ  แควภูเขียว poramat.pik@gmail.com
รพ.เกษตรสมบูรณ์ จ.ชัยภูมิ (รพช. 60 เตียง)
www.kaset-hospital.org
Implement 10 มี.ค.53 by BMS
HOSxP 3.55.12.25f + DataCenter + LIS
CentOS 5.5 _64
MySQL 5.1.54 percona+ExtraDB
HOSxP PCU รพสต. 16 แห่ง
ชื่นชม อบอุ่น มั่นใจ ในชุมชน HOSxP ครับ

ออฟไลน์ Bond_007

• เมื่อก่อนเคยรักมากเท่าไหร่มันยังคงรักมากเท่านั้น
  • Respect: +2
โรงพยาบาลศิริเวชลำพูน
Hosxp version 3.53.7.16
ขอขบคุณ อาจารย์ชัยพร,อ.อ็อด,อ.เกื้อ,พี่เอก,พี่กิติศักดิ์,พี่เข้ม,พี่ไสว,พี่ terminator 2010,พี่pikepid,พี่udomchock ,พี่ขวด,พี่เจมส์,ป๋าJdadmin,พี่กานดา admin ทุกๆท่าน และนางฟ้า BMS

ทำเพื่อใครสักคนฉันได้ทำเพื่อความรัก
ร้องให้สักคนฉันก็ร้องจากหัวใจ
รักที่มันต้องจบมันก็ยังงดงาม ฉันยังจำไว้

Nologo How to be hosxp star

ออฟไลน์ tuk2501

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ได้งานส่งแล้ว  :D
ถิอโอกาสทำเอกสาร Word มาให้ด้วยครับ
Mr.Krisanapong Dilokwilas(ตุ๊ก)Borai Hospital Trat Tel 0817622101
Mail boraihospital@gmail.com
Server HP Intel&reg; Xeon&reg; Processor E5520
RAM 4 GB HD 164 G X2
ขึ้นระบบ 7 ม.ค. 52 ด้วยความช่วยเหลือจาก รพ.แหลมงอบ

ออฟไลน์ npk_songdao

ขอบคุณมากนะค่ะ   :D
Panudda Khomson
Admin Songdao Hospital
เริ่มใช้โปรแกรม Hosxp : ตุลาคม 2549

ออฟไลน์ kungkung

• Respect: +2
 :D  เป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ   ขอบคุณมากครับ  :D
นวก.คอมพิวเตอร์  รพช.บ้านแหลม จ.เพชรบุรี
MASTER  :  Acer  AT350 F1 Intel Xeon E5620 SATA 146 x3  DDR3 36 GB. CentOS 6.3
Lenovo System x 3550 M5  16 GB  SAS 300 x 4 = CentOS 7.0
HOSxP v.3.53.7.16

ออฟไลน์ SIWIT

• ฉันไม่เคยคิดยอม แต่ขอเวลาหน่อย
ขอบคุณครับเพื่อการทำงานแบบมีแผน อิอิ
Siwit : นวก.คอม รพช.ปักธงชัย
Server : Xeon 2.0 ; Ram: 12Gb: OS: FreeBSD 8.1
Database : mysql 5.1.47
Slave : P4 3.4 Gb; Ram: 2 Gb; OS: FreeBSD 8.0 ; Database: mysql 5.1.47
Client : windows xp sp3 ; Software : Hosxp version 3.53.8.4
ขึ้นระบบวันที่ 1 มีนาคม 2552 ขอบคุณ อ.ทุกๆท่านครับ

ออฟไลน์ uthong2010

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก ๆ ครับ จาก Admin ใหม่ถอดด้าม

ออฟไลน์ uthong2010

• Newbie
  • *
ขอบคุณมาก ๆ ครับ จาก Admin ใหม่ถอดด้าม

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
แบบประเมินแนวนโยบายและแนวปฏิบัติในการรักษาความมั่นคงปลอดภัยของหน่วยงานภาครัฐ

http://www.mict.go.th/download/article/article_20100625151307.pdf
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)