ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ปุ่ม remed เฉพาะยาเรื้อรังครับ  (อ่าน 4270 ครั้ง)

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
  • Respect: 0
อยากได้ปุ่ม remed เฉพาะยาเรื้อรังครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 08:29:26 AM »
0
อยากได้ปุ่ม remed เฉพาะยาเรื้อรังครับ
เนื่องจากการ remed ยาของแพทย์มีปริมาณการใช้ที่ยอดฮิตมาก  remed ทุกอย่างทำให้ปริมาณการจ่ายยามีปริมาณเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ(แบบว่าไม่ลบรายการเก่า  แต่สั่งรายการใหม่เพิ่มมาเรื่อยๆ)  ถ้ามีปุ่ม remed เฉพาะยาเรื้อรังน่าจะมีการใช้ยาที่เหมาะสมและสมเหตุสมผลมากขึ้น  น่าจะตรงจุดประสงค์ในการรักษาต่อเนื่องมากกว่า
ก้อเพิ่มรายการในทะเบียนยา ให้ติกว่ารายการยานี้เป็นยาเรื้อรังเฉยๆ น่าจะwork ครับ....
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
Re: อยากได้ปุ่ม remed เฉพาะยาเรื้อรังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:26:04 AM »
0
มีอยู่แล้วนี่ครับ เดี๋ยวเรียบเรียงให้ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ nahos

• รพ.นาแห้ว
  • Respect: +7
    • รพ.นาแห้ว
Re: อยากได้ปุ่ม remed เฉพาะยาเรื้อรังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:31:39 AM »
0
เหมือนจะมีแล้วนะครับ
แต่ยังไม่ได้ลองใช้
ถ้าำคำถามท่านได้คำตอบที่ต้องการจากอาจารย์ท่านใด กรุณากด Thank เบา ๆ ^ ถูกใจกด [applaud] ไม่ชอบใจกด[smite]
>> การโพสต์ขอรายงานที่ดี <<
อ่านซักนิด ถามยังไงให้ได้คำตอบ ? :)
วิธีแสดงตัวว่าเป็นใคร โดย อ.อ๊อด (ให้ข้อมูลว่าเป็นใคร ปฏิบัติงานที่ไหน ใช้ server อะไร OS อะไร HOsxp Vไหน)
ก่อนที่จะตั้งกระทู้ถาม ลองค้นจากกระทู้เก่าดูก่อนไหม จะได้คำตอบเร็วกว่าการรอคำตอบนะ
..........................................................................
เจษ จพ.เภสัชกรรมฯ user@ NAHAEO HOSPITAL LOEI. <br>  Supervise by DANSAI HOSPITAL LOEI. <br>
Start 01/03/2550
=> Server IBM X3200 Ram 6 Gb. OS:Cent OS 6.0  
=> Client 20 client  OS: SP2  => HosXP Version <b>3.56.11.19</b>
-----------------------------
น้ำเต็มแก้ว "การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุด"

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 10:37:20 AM »
0
1. กำหนดยาที่เป็น "ยาต่อเนื่่อง" ในทะเบียนยา และเลือกคลินิกไว้

2. ที่ห้องตรวจแพทย์ ไปกำหนดที่ tab ประวัติการรักษา และติ๊ก remed เฉพาะยาของคลินิกที่ได้ตั้งค่าในข้อ 1 ไว้

ปล.กำลังจะ capture หน้าจอแบบ nahos ทำ โดนแซงซะก่อน  ;D ;D ;D
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

ออฟไลน์ chk

• Respect: +2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:06:50 AM »
0
 ;D  หรือว่ามีทางแยกอีกทางนะขอรับ  ;D

;D  โดยกำหนดสูตรยา  โรคที่ท่านต้องการ  ก็จะง่ายขึ้นนะขอรับ  ;D
8) ........ {O.*} ............   8)
8) ...KUMPANGSEAN  HOSXP  SYSTEM...   8) Office  Station ::  Kumpangsan Hospital  Nakhon Pathom
 System  Running :: 01/01/2010

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 11:23:05 AM »
0
;D  หรือว่ามีทางแยกอีกทางนะขอรับ  ;D

;D  โดยกำหนดสูตรยา  โรคที่ท่านต้องการ  ก็จะง่ายขึ้นนะขอรับ  ;D

REMED คนไข้โรคเรื้อรังนี่ ท่าจะลำบากนะครับ เพราะคงมีสูตรยาเยอะมาก

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
  • Respect: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2011, 15:51:53 PM »
0
ขอบคุณครับ  ต่อไปจาได้นำเสนอต่อครับ...

เพราะปุ่ม remed ส่วนมากแพทย์ก็จากติกยาไว้ตลอดครับ  ส่วนยาเรื้อรังจะไม่ติกกัน
มารอบนี้ได้ยา 3 รายการ  รอบหน้าก็ remed แล้วเพิ่มอีก 2 รายการเป็น 5   มารอบใหม่อีก เพิ่มอีก 2 เป็น7 รายการ  ประมาณนี้ครับ  ถ้า remed เฉพาะยาเรื้อรังก็น่าจะมาเฉพาะที่ตั้งไว้ว่าเป็นยาต่อเนื่อง  ประมาณนี้ครับ
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป