ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกจ่ายยาผู้ป่วยในที่ไหนครับต้องการเวลาจ่ายยา  (อ่าน 5642 ครั้ง)

ออฟไลน์ niwat

• Sr. Member
  • Respect: 0
บันทึกจ่ายยาผู้ป่วยในที่ไหนครับ  ต้องการเวลาจ่ายยาIPD   หาระยะเวลารอคอยรองรับยาIPDครับ...
niwat sudcharee
niwatsudcharee@gmail.com
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
hosxp ver3.57.11.5
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

ออฟไลน์ pop_hosxp

• Hero Member
  • Respect: +38
    • Phanomphrai Hospital
น่าจะเป็น rx_operator ครับ
pop434241@gmail.com
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

น่าจะเป็น rx_operator ครับ

ตอบใหม่ สงสัยกำลังเมากับการประเมินข้าราชการแนวใหม่  ;D ;D

ลองเข้าไปที่ คิวรอรับยา-->ยืนยันการจัดยา ข้อมูลจะถูกบันทึกใน ipt_order_no
รพ.พนมไพร จ.ร้อยเอ็ด www.phanomphrai.net

rx_time ในตาราง rx_operator  เป็นเวลาที่สั่งพิมพ์ใบสั่งยาหรือสติกเกอร์ของผู้ป่วยนอกใช่เปล่าครับ(เพราะมันเชื่อมด้วย vn )

พอดีผมสร้างห้องจ่ายยาเพิ่มตรงตาราง kskdepartment ครับ
มี1.ห้องจ่ายยาผู้ป่วยนอก
 2.ห้องจ่ายยาผู้ป่วยใน
3.ห้องจ่ายยาคลินิคพิเศษ
(สำหรับเวลาของผู้รับบริการผู้ป่วยนอกไม่น่าจะมีปัญหาครับ ) แต่จ่ายยาผู้ป่วยในนะครับ
ที่ไม่มี vn มันต้องบันทึกเพื่อให้ได้เวลาจ่ายยาที่ไหนครับ...
เจ้าพนักงานเภสัชกรรมชำนาญงาน Rx9 วสส.ขก.
chaturaphatpiman hospital 101(30เตียง)
Server Linux CentOS 5.2,MySQL 5.1.30
เริ่มใช้ 1 สิงหาคม 2550 ขึ้นระบบ อ.ชัยพร
ผมมีที่ปรึกษาที่ยอดเยี่ยมครับ อ.ป๊อบ เลยครับ และอาจารย์เทพทุกท่านทางเว็ป

rx_time ในตาราง rx_operator  เป็นเวลาที่สั่งพิมพ์ใบสั่งยาหรือสติกเกอร์ของผู้ป่วยนอกใช่เปล่าครับ(เพราะมันเชื่อมด้วย vn )

พอดีผมสร้างห้องจ่ายยาเพิ่มตรงตาราง kskdepartment ครับ
มี1.ห้องจ่ายยาผู้ป่วยนอก
 2.ห้องจ่ายยาผู้ป่วยใน
3.ห้องจ่ายยาคลินิคพิเศษ
(สำหรับเวลาของผู้รับบริการผู้ป่วยนอกไม่น่าจะมีปัญหาครับ ) แต่จ่ายยาผู้ป่วยในนะครับ
ที่ไม่มี vn มันต้องบันทึกเพื่อให้ได้เวลาจ่ายยาที่ไหนครับ...

ลองดูข้อมูลใน ipt_order_no ครับ rxtime คือเวลาสั่งยา แล้วจะมี confirm_staff และ confirm_datetime ให้เวลายืนยันจ่ายยาครับ

ออฟไลน์ ~ Red Indian ~

• ~> Bangmod 17 <~
    • www.hosxp.net
หากใช้ "ยืนยันจัดยา" แทนได้ ก็ตาม คห.2 ค่ะ
~  N a L i e w  ~

ok ครับ เจอแล้วครับผม
สรุปว่าถูกทั้งสองท่านเลยครับ
สำหรับผู้ป่วยใน
1.สั่งพิมพ์ใบสั่งยาและสติกเกอร์จากข้างในตึกผู้ป่วยจะได้เวลาสั่งยาและเวลาพิมพ์ใบสั่งยาแสติกเกอร์ด้วยกัน
2.ส่วนห้องจ่ายยาก็มายืนยันจ่ายยาจะได้เวลาจ่ายยาผู้ป่วยในตาราง ipt_order_no ใน confirm_datetimeครับคือเวลาในการจ่ายยาผู้ป่วยใน

ปัญหาต่อมาครับจารย์ป๊อบ  ขอสั่งที่ใช้แยกconfirm_datetimeให้อยู่คนละ field หน่อยครับ จะได้เอาเวลามาคำนวณหาระยะเวลารอคอยของผู้ป่วยในครับ

ลองใช้คำสั่งนี้

select date(confirm_datetime), time(confirm_datetime), confirm_datetime from ipt_order_no

ได้รายงานเสร็จแล้ว อย่าลืมเอามาแจกด้วยนะครับ