ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย..ผมออกใบเสร็จไม่ได้ครับ  (อ่าน 3328 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
ช่วยด้วย..ผมออกใบเสร็จไม่ได้ครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 21:15:29 PM »
0
สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน......
   คืออย่างนี้นะครับผมออกใบเสร็จได้แค่ใบเดียว พอใบที่สองมันจะขึ้น error ประมาณว่าใบเสร็จซ้ำกัน ครับลองช็คดูปรากฏว่า เลขที่ใบเสร็จ..และหมายเลขเล่มมันไม่เปลี่ยนครับ...ไปตั้งค่าที่ บำรุงรักษาระบบ==>ลงทะเบียน==>ใบเสร็จ   มันก็ยังไม่ยอมเปลี่ยนให้..ทุกครั้งที่เรียกคนไข้มาจ่ายตังค์ใหม่..มันก็ยังเป็นหมายเลขใบเสร็จอันเดิม...ลองเข้าไปลบในฐานข้อมูล rcpt_print  มันก็ยอมให้แค่ครั้งเดียว.........แต่พอกดพิม์ใบเสร็จหมายเลขมันเปลี่ยนให้นะพอไปเรียกคนไข้มาจ่ายตังค์ใหม่..มันก็ยังเป็นหมายเลขใบเสร็จอันเดิม...เฮ้อ...กลุ้ม....อยากเก่งเหมือนทุก ๆ ท่านจังเลย

ปล...จะเป็นพระคุณมากครับถ้า Remote มาช่วยที.............

เคารพทุกท่าน
อำนวย  เล็กเขตร
นวก.คอมพิวเตอร์
รพ.วิเศษชัยชาญ
@......

doramon

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยด้วย..ผมออกใบเสร็จไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 21:30:49 PM »
0
เปิดระบบ remote ได้เลยครับ

ออฟไลน์ kic_kok

• Sr. Member
  • Respect: 0
Re: ช่วยด้วย..ผมออกใบเสร็จไม่ได้ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 08:51:35 AM »
0
เปิดระบบ remote ได้เลยครับ

อ.อ๊อด ครับ อยากได้แนวทางในการแก้ไขด้วย ที่โรงพยาบาลก็พบปัญหานี้บ้าง แก้โดยการเปลี่ยนไปแล้ว ก็ยังกลับมา ที่เลขเดิม ต้องไปแก้ตรงไหนบ้าง
Banmi Hospital Up HOSxP on 25-05-50 By BMS
Master : HP , Linux Cent-OS 6, MySQL 5.5.16 @2011-11-11 
Slave : Acer , Linux Cent-OS 5.3, MySQL 5.1.29rc  
At Date on 11-11-54 : HOSXp Update Version 3.54.10.18

ออฟไลน์ pong3plas

• Full Member
  • Respect: +1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2008, 20:40:21 PM »
0

อ.อ๊อด ครับ อยากได้แนวทางในการแก้ไขด้วย ที่โรงพยาบาลก็พบปัญหานี้บ้าง แก้โดยการเปลี่ยนไปแล้ว ก็ยังกลับมา ที่เลขเดิม ต้องไปแก้ตรงไหนบ้าง
[/quote]

เจอปัญหาเหมือนกันครับ  ยังแก้ไม่ได้
นายอนุพงศ์  มันทธวกาญจน์  ร.พ.ปาดังเบซาร์ อ.สะเดา จ.สงขลา
เริ่มใช้ 1 ต.ค.50  HOSxP V.3.56.12.16
เปลี่ยนมาใช้ HOSxP XE วันที่ 13 พ.ค. 66
Almalinux 8.7
PostgreSQL 15.2

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 07:49:25 AM »
0
เลขที่่ใบเสร็จมันแก้ให้ตรงกับใบที่จะพิมพ์ได้นะครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 08:38:30 AM »
0
เลขที่่ใบเสร็จมันแก้ให้ตรงกับใบที่จะพิมพ์ได้นะครับ

ปัญหาคือ  น้องๆๆ ทุกคนจะเข้าใจว่าโปรแกรมจะจำเลขใบเสร็จที่ออกครั้้งสุดท้ายไว้ (  โปรแกรมไม่จำ ) ทำให้เวลาคนที่เก็บเงินมาทำงานต่อเปิดโปรแกรมใหม่ จะออกเป็นเลขอะไร ไม่ได้ดู 

พิมพ์ฺเลขใหม่ไปเลยให้ตรง แต่คนเลือกเลขผิดไป สองสามเลขทำให้มันออกไปก่อน พอจะปรับให้ตรงก็ทำไม่ได้
ทำให้เกิดปัญหาว่าพิมพ์ไม่ออก

:)

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 09:22:31 AM »
0
bookno / billno โปรแกรมจะจำตามเครื่องอยู่แล้วครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

doramon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:30:48 AM »
0
bookno / billno โปรแกรมจะจำตามเครื่องอยู่แล้วครับ

ปิดเครื่องปิดใหม่  ไม่จำครับ