ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยพิจารณาการติดตั้งเครื่อง Printer ในแต่ละจุดหน่อยครับ  (อ่าน 5081 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
คือ..ตอนนี้คิดไม่ออกว่าจะออกแบบ Printer ไว้ที่จุดใหนบ้างและประเภทของ Printer ที่จะใช้ในแต่ละจุดควรใช้แบบใหน
รายละเอียด
คนไข้โดยประมาณ 300 คน/วัน

จุดที่ใช้ โปรแกรม Hos XP(อันนี้หมายถึงเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้นะครับ)
-  คอมพิวเตอร์ห้องบัตร   3 เครื่อง
   -  คอมพิวเตอร์opd screen  4 เครื่อง (ควรใช้ Printer 1 /คอม 1 เครื่องใหม)
   -  คอมพิวเตอร์ห้องตรวจแพทย์ 6 เครื่อง (6ห้อง ใช้เป็น Dot ได้ใหม)
   -  คอมพิวเตอร์er 2 เครื่อง (er1 เครื่อง แพทย์เวร er 1 เครื่อง)
   -  คอมพิวเตอร์จ่ายา 3 เครื่อง
    -  คอมพิวเตอร์การเงิน 1 เครื่อง (ใช้ Laser หรือ dot ดี)
    - คอมพิวเตอร์งานประกัน/สังคมสงเคราะห์ 1 เครื่อง
   -  คอมพิวเตอร์ประชาสัมพันธ์ 1 เครื่อง
   - คอมพิวเตอร์ผู้ป่วยใน(เด็ก/หญิง/ชาย) 3 เครื่อง
   -  คอมพิวเตอร์ผ่าตัด/วิสัญญี 2 เครื่อง
     - คอมพิวเตอร์ห้องคลอด 1 เครื่อง
    -  คอมพิวเตอร์LAB  3  เครื่อง(ใช้ระบบ LIS)
    -  คอมพิวเตอร์x-ray 1 เครื่อง
    -  คอมพิวเตอร์กายภาพ 1 เครื่อง
     -  คอมพิวเตอร์แพทย์แผนไทย 1 เครื่อง .
     -  คอมพิวเตอร์ทันตกรรม 1 เครื่อง
     -  คอมพิวเตอร์คลินิคพิเศษ 1 เครื่อง
      -  คอมพิวเตอร์ANC 1 เครื่อง
     -  คอมพิวเตอร์ธนาคารเลือด1 เครื่อง

*****ระบบเดิม(โปรแกรมที่โรงพยาบาลใช้อยู่) เป็นเครื่อง Dotmartrix ทั้งหมด...จะทิ้งก็เสียดายอ่ะครับ....อย่างไรก็รบกวนด้วยนะครับ...ขอขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2008, 10:34:35 AM โดย nuayny »
@......

• ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
ช่วยหน่อยนะครับ...ได้โปรด   Please............ :'( :'( :'(
@......

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ตอบลำบากแฮะแบบนี้ เอาทีมโรงพยาบาลนั่นแหละครับมาคุยกันว่าจะวางระบบงานไปอย่างไร
แต่ละแห่งไม่เหมือนกันหรอกครับ ต้องวาง Flow ให้ดี ๆ ว่าเมื่อคนไข้มา visit แล้วต้องไปต่อที่จุดไหน อย่างไร
จะต้องมีรายการปริ้นอะไร ที่จุดไหนบ้าง สรุป Flow งานตรงนี้ออกมาให้ได้ก่อนครับแล้วคำแนะนำจะตามมา เพราะรายการปริ้นงานบางอย่าง Dotmatrix ไม่เวิร์ค ต้องเป็น Laserjet ครับ ลองวางระบบดูก่อนนะครับ  ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ SrWooD

• Respect: +1
ต้องทราบก่อนครับ

ว่าจะพิมพ์อะไรบ้าง (บางอย่างจะพิมพ์ไหม ดูจากโปรแกรมได้หรือไม่)

แล้วต้องพิมพ์ที่จุดไหนครับ (คุยกันก่อนครับ)

แล้วต้องการคุณภาพการพิมพ์ดีแค่ไหนครับ

เช่น ของผม OPD Card จะพิมพ์ตรงห้องตรวจแพทย์ เพราะแพทย์จะเซ็นต์ชื่อกำกับด้วยครับ

และผมต้องการความคมชัดก็เลือกเป็น Laser ครับ ฯลฯ

สรุปแบบฟอร์มที่จะต้องใช้พิมพ์กับหน่วยงานต่างๆ ให้เรียบร้อยก่อนก็ดีครับ

ควรประชุมและตกลงกันให้ดีครับ

ถ้าง่ายๆ ก็โปรแกรมเก่าพิมพ์อะไรบ้าง

แล้วถ้าใช้ HOSxP แล้วยังต้องพิมพ์เหมือนโปรแกรมเก่าอยู่หรือป่าว

เพราะส่วนใหญ่ HOSxP ก็รองรับเอกสารที่ต้องพิมพ์หลักๆ ได้อยู่แล้วครับ คงไม่ต่างกันเท่าไร

แล้วคุณภาพการพิมพ์จากโปรแกรมเก่า OK หรือป่าวครับ

ถ้า OK ก็ Printer ตัวเดิมๆ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

;D ;D ;D
โรงพยาบาลโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10

...วิเศษฯ กับ โพธิ์ทอง ไม่ไกลกันเท่าไร   คุณ  nuayny ลองไปรึกษากะ อ.วุฒิ ที่โพธิ์ทอง เลยครับ ... ;D  ;D..
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ขอบคุณครับทุก ๆ ท่าน ขอบคุณพี่วุธสำหรับคำแนะนำดี ๆ ที่มีให้เสมอมา...เดี๋ยวจะแอบไปดูที่ รพ.โพธิ์ทองครับ อิอิ..
@......

ออฟไลน์ sompas

• Newbie
  • *
ที่ลพบุรี ใช้ laser hp1022  เกือบทุกจุด (132 ตัว)ยกเว้นห้องยาใช้ termal zebra TLP2844 (พิมพ์ฉลาก,ห้องบัตรพิมพ์บัตรคิว) การเงินใช้ dot(Epson lq300) พิมพ์ใบเสร็จนอกกะนั้น laser 1022 ล้วน  ซื้อง่าย ยกแทนง่าย ตัวอย่าง  1ห้องตรวจแพทย์ 1 ชุด(พิมพ์ ใบสั่งยา,opdcard,lab,x-ray,ใบนัด) พยาบาล 1 ชุดพิมพ์ใบซักประวัติ,ใบนัด
Form ต่าง ๆ ส่วนใหญ่พิมพ์ลงบน กระดาษ A5 ลงทุนครั้งเดียว คุ้มไปนาน บริหารจัดการง่ายยกเปลี่ยนได้ทันที ครับ
sompas thongkam
รพท.ลพบุรี 036-621537ต่อ 1052,(รหัส10690)390เตียง
master,slave 3.0 GHz RAM 4MG CentOS 5.1 Mysql 5.1.30  HOSxP ver 3.52.4.2 BY BMS

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
ขึ้นอยู่กับหลายๆ ปัจจัยครับ
1.วิเคราะห์ทรัพยากรที่เรามีอยู่ปัจจุบันทั้งหมดแล้วเลือกวางให้เหมาะสม ซื้อใหม่เท่าที่จำเป็น
2.ดูเรื่องการสนับสนุนวัสดุต่างๆ ที่จะตามมาว่าสู้ไหวไหม
3.จัดทีมผู้นำ(แต่ละส่วนที่จะใช้งาน)ไปศึกษาดูงานใน รพ.ที่มีขนาดใกล้เคียงกัน ไปดูให้เห็นกะตาจริงๆ ให้หัวหน้าส่วนแต่ละส่วนไปศึกษาในส่วนของตนเอง เพื่อเปรียบเทียบข้อดีข้อเสียของปริ้นเตอร์แต่ละชนิดว่าเหมาะกับงานของเราหรือไม่ สงสัยให้ถามผู้ที่ใช้อยู่เขาจะทราบปัญหาดีว่าถ้าใช้แบบนี้แล้วจะเกิดปัญหาอะไร
4.หลังจากไปดูงานมาแล้ว ประชุมทีมผู้นำสรุปแนวทาง แล้วมาวางระบบของตนเอง ที่แนะนำให้พาผู้ใช้งานไปดูงานเพราะถ้าเรา(admin)พูดคนเดียวจะไม่มีน้ำหนัก หรือถ้าเขาใช้งานตามคำแนะนำของเราพอเกิดปัญหาเขาก็จะมาโทษว่าเพราะเชื่อ(.....ง)คุณนั่นแหละถึงเกิดปัญหา  ;D
5.สรุป พาไปดูที่ อ.วุฒินั่นแหละดีที่สุดแล้วครับ ฟันธง..
6.ถ้าอยากมาเที่ยวไกลๆ มาดูที่สัตหีบก็ได้ครับ ..55555 ....เลี้ยงข้าวกลางวันผมมื้อเดียวก็พอแล้ว (พูดเล่นครับ มาดูที่ผมคงไม่มีอะไรให้ดูเท่าไหร่ ขอบอก...)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ที่ลพบุรี ใช้ laser hp1022  เกือบทุกจุด (132 ตัว)ยกเว้นห้องยาใช้ termal zebra TLP2844 (พิมพ์ฉลาก,ห้องบัตรพิมพ์บัตรคิว) การเงินใช้ dot(Epson lq300) พิมพ์ใบเสร็จนอกกะนั้น laser 1022 ล้วน  ซื้อง่าย ยกแทนง่าย ตัวอย่าง  1ห้องตรวจแพทย์ 1 ชุด(พิมพ์ ใบสั่งยา,opdcard,lab,x-ray,ใบนัด) พยาบาล 1 ชุดพิมพ์ใบซักประวัติ,ใบนัด
Form ต่าง ๆ ส่วนใหญ่พิมพ์ลงบน กระดาษ A5 ลงทุนครั้งเดียว คุ้มไปนาน บริหารจัดการง่ายยกเปลี่ยนได้ทันที ครับ

ที่ลพบุรี ยังใช้ OPD CARD อยู่ใหมครับ
@......