ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีปีใหม่ 2553 ครับ เป็นงัยกันบ้างกับการตั้งค่าSerial รับปีใหม่  (อ่าน 7891 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
ผมโชคดีที่ ได้ อ.บอยจากรพ.ด่านมะขามเตี้ยช่วยจนวินาทีสุดท้าย  ยอดเยี่ยมจริง ๆครับขอบพระคุณมากครับ :D :D
แล้วของรพ .อื่น ๆ เป็นงัยบ้างครับ ;D ;D ;D :o
@......

ออฟไลน์ jdadmin1

• Hero Member
  • "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
 ;D ;D ;D ซาบาย ซาบาย....เก็บบทเรียนไว้ใช้ปีหน้าด้วยนะครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ Neo

• The Kop
  • Respect: +6
สวัสดีปีใหม่  2553 ครับ ขอให้ทุกท่านมีแต่ความสุข

ผมพึ่งลงมาจากห้อง IT ไปตั้งค่า Serial มา อิอิ วันจันทร์รู้ผลหมู่หรือจ่า  ;D ;D ;D
Mr.Chayanut Suwamat
E-Mail=>Mr.Chayanut9@Gmail.com
BMS DATACENTER ระดับจังหวัดบึงกาฬ Start 1 พ.ย. 2554
สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบึงกาฬ

ออฟไลน์ jdadmin1

• "เครื่องชำรุด...งดใช้งานชั่วคราว"
  • Respect: +33
อ้างถึง
ผมพึ่งลงมาจากห้อง IT ไปตั้งค่า Serial มา อิอิ วันจันทร์รู้ผลหมู่หรือจ่า  Grin Grin Grin
;D ;D ;D รอนานจัง ผมรู้ผลแล้วผ่านทุกรายการด้วยการ Backup ฐานมาทดสอบกับ Notebook ครับ ;D ;D ;D
โรงพยาบาลพระสมุทรเจดีย์สวาทยานนท์ จังหวัดสมุทรปราการ
Master   : HOSxP 3.66.12.28
Slave1   : HOSxP 3.66.12.28
Upgrade 23/12/2566
Facebook : Suntad Mamak

ออฟไลน์ panus_t

• Respect: +8
โดนตามตั้งแต่ เที่ยงคืนกว่าครับ ER สั่ง Admit ไม่ได้ และไม่มี Error อะไร ขับรถมาจากบ้านก็ไกล พอมาถึงก็ Admit ได้แล้ว แต่พิมพ์ใบ Admit ไม่ได้ 555  ;D

ก่อนกลับบ้านผมก็เลยลอง สั่ง Admit คนไข้ดู ที่หน้าห้องบัตร แล้วก็ไปที่หน้า ลงทะเบียนผู้ป่วยใน  ได้ AN 530000013 แต่ผมไม่ได้กดบันทึก แต่ดันกดลบรายการ เพราะคิดว่าเป็นแค่คนไข้ที่ลองทดสอบเท่านั้น แล้วโปรแกรมก็ให้ยืนยัน พร้อมคำเตือนว่าข้อมูล AN  นี้จะถูกลบ (ในใจก็คิดว่าเป็นแค่คนไข้ทดสอบ) แล้วมันก็ลบข้อมูลไป  แล้วก็กลับบ้านไปนอน (กว่าจะหลับ)

เช้าขึ้นมา IPD โทรตามบอกว่า ประวัติคนไข้หาย AN 530000013 แต่เป็นคนละ HN กับที่ผมทดสอบนะครับ
ผมก็คิดว่า AN ที่ได้เมื่อคืนน่าจะเป็นคนไข้ที่มีอยู่แล้วใน IPD   ;D

ทีนี้จะเรียกประวัติกลับคืนได้หรือเปล่าครับ (ถามไว้เผื่อมีโอกาสครับ)

สอบถามอีกเรื่องครับ ว่า รพ.ไหนทำแบบนี้บ้างครับ
พอปีใหม่ (1 มค.ของทุกปี) IPD จะต้องเปลี่ยน AN คนไข้ที่ยัง Admit ข้ามปี เป็น AN ของปีใหม่นั้นเช่น เปลี่ยน 520001234 เป็น 530000001
และนับเป็นยอดคนไข้ยกมา
และขอทราบวิธีอื่น ๆ และเหตุผล ของ รพ.ที่ไม่เหมือนนี้บ้างครับ  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2010, 09:13:50 AM โดย panus_t »
โรงพยาบาลเสิงสาง จ.นครราชสีมา (ขนาด  60  เตียง ปี2554)  ขึ้นระบบโดยทีมงาน BMS  เมื่อเดือนเมษายน 2551
ก่อนหน้านั้นขึ้นระบบเมื่อ 07/07/07 ฤกษ์ดี  Master Server  IBM System x3500M4  RAM ECC 24 GB. HardDisk SAS 450x3 GB. ServerRAID M1100 Series Zero RAID5  OS:CentOS 6.4  MySQLPercona : 5.5.30-30.1

ออฟไลน์ skypec

• Respect: +1
    • โรงพยาบาลรือเสาะ
รอผลวันจันทร์นี้เหมือนกันครับ  ;D ;D
โรงพยาบาลรือเสาะ ( www.rusohospital.com )
Version HOSxP 3.53.7.28
Machine Server
Master : IBM
Slave   : HP

ออฟไลน์ chinaga

ของผมก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ
เช้านี้ทำงานได้ปกติครับ
โรงพยาบาลสังขะ สุรินทร์ IBM X3650 Ram 20 G Centos 5.3 Mysql 5.1.47 XtraDB  hosxp 3.55.2.6
user คือผู้เป็นใหญ่ในระบบ
http://www.surinadmin.com/

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ทีนี้จะเรียกประวัติกลับคืนได้หรือเปล่าครับ (ถามไว้เผื่อมีโอกาสครับ)
http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=11685.msg93333#new
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ bacho_hospital

• Respect: +2
ลองดูๆ ตั้งแค่ AN อย่างเดียวคับ เพราะ HN มันรันแล้วนี่  เลขที่รับ  - เลขที่ส่งยังไม่ได้ทำคับ
แบร์ โรงพยาบาลบาเจาะ  จังหวัดนราธิวาส
Server IBM Master : Intel Xeon 4-Core E3-1270v2 3.5GHz/1600MHz FSB  Ram 32 Gb 
Server IBM Master : System x3400  Intel Xeon Quad Core E5620 2.4Ghz/1066Mhz  Ram 4 Gb
++++++++++++++++++++++++++++++++++++
#@: hOSXP Version : 3.57.7.25 (ปรับตาม)

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ลองดูๆ ตั้งแค่ AN อย่างเดียวคับ เพราะ HN มันรันแล้วนี่  เลขที่รับ  - เลขที่ส่งยังไม่ได้ทำคับ
ลองดูตามนี้ครับ http://hosxp.net/index.php?option=com_smf&Itemid=28&topic=13037.msg93532#msg93532
ก็อาจจะมีปัญหาว่าค่าบางอย่างเราต้องการให้ run แบบเป็นปี แต่มันไม่เปลี่ยนน่ะสิ เช่น XN กำหนดให้ run แบบ AN คือใช้ปี พ.ศ. นำ (2 ตัวท้ายของปี พ.ศ.) แล้วตามด้วย running number อีก 5 หลัก ถ้าเราไม่กำหนดค่าโปรแกรมก็จะไปนำเลขเดิมบวกหนึ่งมาใส่ให้เรา
แต่บางอย่าง อ.mn ทำให้โปรแกรมปรับอัตโนมัติอยู่แล้ว เช่น AN เมื่อขึ้นปี พ.ศ.ใหม่ เราก็ไม่ต้องทำอะไร โปรแกรมจะขึ้นต้นด้วยเลขท้าย 2 ตัวของปี พ.ศ. นั้น ให้และตามด้วย running number อีก 7 หลัก (เฉพาะกรณีตั้งค่าใน system setting ที่หัวข้อ "รูปแบบการออก AN" เป็น "ปี พ.ศ. นำหน้า")
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
ผมโชคดีที่ ได้ อ.บอยจากรพ.ด่านมะขามเตี้ยช่วยจนวินาทีสุดท้าย  ยอดเยี่ยมจริง ๆครับขอบพระคุณมากครับ :D :D
แล้วของรพ .อื่น ๆ เป็นงัยบ้างครับ ;D ;D ;D :o

ช่วงที่ผม remote ไป server แฮ็งค์ แก้ไขได้แล้วหรือครับ
ผม แทบไม่ได้ช่วยเลย  ผมตั้งหากที่ให้คุณ nuayny ช่วยเหลือ

ชุมชนนี้ แบ่งปันกันเสมอ
แนะนำแบบเป็นทอดๆ ไว้ช่วยเหลือต่อๆ กัน (แบบห่วงโซ่)
สักวันผมอาจ มีฝุ่นเข้าตาแล้วแก้ไขเองไม่ได้

เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

dusit

• บุคคลทั่วไป

ช่วงที่ผม remote ไป server แฮ็งค์ แก้ไขได้แล้วหรือครับ
ผม แทบไม่ได้ช่วยเลย  ผมตั้งหากที่ให้คุณ nuayny ช่วยเหลือ

ชุมชนนี้ แบ่งปันกันเสมอ
แนะนำแบบเป็นทอดๆ ไว้ช่วยเหลือต่อๆ กัน (แบบห่วงโซ่)
สักวันผมอาจ มีฝุ่นเข้าตาแล้วแก้ไขเองไม่ได้

เป็นกำลังให้อ.บอย ดูแลสุขภาพตาคับ
ยังต้องขอความช่วยเหลืออีกนาน  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2010, 19:57:18 PM โดย dusit »

ออฟไลน์ มนตรี บอยรักยุ้ยคนเดียว

• Respect: +12
    • โรงพยาบาลชุมชน ด่านมะขามเตี้ย
เป็นกำลังให้อ.บอย ดูแลสุขภาพตาคับ
ยังต้องขอความช่วยเหลืออีกนาน  :)

;D ;D ;D ;D ;D
เริ่ม11พย.2548OPD-Paperlessพร้อมHOSxPลดโลกร้อน
FF-Paperless(รพ.สค.)เริ่ม1ตค2555=100%
IPD-Lesspaper1ตค2560ระบบDmsByNeoNetwork
IPD-Paperless1พ.ค2562ระบบHOSxPXE4
ServerMTOL8.5+MDB-10.4.20,SlaveOL8.5+MDB-10.7.3
LOG=PostgreSQL11,INV=PostgreSQL11

ออฟไลน์ adisaksri

• sikaohospital
  • Respect: -1
ของผมไม่ต้องทำอะไร  AN ตั้งค่าให้ขึ้นต้นด้วยปีพ.ศ.นำหน้า พอปีใหม่มันก็เปลี่ยนให้อัตโนมัติ :)
รพ.สิเกา จ.ตรัง adisaksri@hotmail.com
Master IBM CentOS6.3 mysql 5.5.28  Ram 10G Slave IBM CentOS5.5 ram4G(ขอบคุณอ.บอย,อ.ขวด)
BMS Activate Package วันเริ่มรับประกัน : 26/11/2555
วันหมดประกัน : 25/11/2556

ออฟไลน์ bomkeen

• Respect: +1
ของผม AN XN ไม่มีปัญหา เข้าไปแก้ ใบเสร็จเฉยๆ

รอผลอยู่ แต่DNยังสองใจ ว่าจะแก้ยังไงดี .."
พีรกาจ พูลสวัสดิ์
นักวิชาการคอมพิวเตอร์(ลูกจ้าง)
รพ.สมเด็จพระสังฆราช(นครหลวง) รพช.30เตียง
จ.พระนครศรีอยุธยา

ออฟไลน์ admin30

• ioffer resume
ขอผมตั้งไว้ตั้งแต่วันพุธ ที่ 30 ธันวา ครับ ผล ผ่านดีครับ แบบว่าตั้งล่วงหน้า อิอิ ;D
HOSxP Server Master : MariaDb 10.1.19
ขึ้นระบบ 24 พ.ค.2550 โดย BMS Team
http://ikstudioytchannel.blogspot.com/
https://iofferresumer.blogspot.com/