ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนุญาติสอบถามครับ เรื่องการพิมพ์OPD CARD ที่ห้องตรวจแพทย์ครับ..  (อ่าน 4618 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuayny

• Sr. Member
  • ชีวิตไม่ยาก.......ถ้าตั้งโจทย์ง่าย..
  • Respect: 0
    • โรงพยาบาลวิเศษชัยชาญ
เรียนอ.ทุกท่าน เนื่องด้วยแพทย์ที่โรงพยาบาลบ่นเป็นเสียงเดียวกันว่า opd card พิมพ์ออกมาช้ามากผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ก็เลยอยากถามทุกท่านว่ามันมาจากสาเหตุใดครับ......

1.ใช้รายงาน OPDcard A5 ของอ.ขวดครับ เพราะว่าครอบคลุมดีครับ ตาม HA เลย
2. Server HP Proliant ML 150 RAM 2 GB โหลด Config My.cnf (สำหรับ RAM 2 GB จากบอร์ดครับ)
3. Client ที่แพทย์ใช้ Dell Core2Duo 2.33 GHz Ram 2 GB
4. Printer SAMSUNG ML2240  Buffer 8 MB (ร้อนเร็วมาก)
5.ผู้มารับบริการตั้งแต่ขึ้นระบบ Hosxp ประมาณ 500 คนต่อวัน

.....รบกวนช่วยวิเคราะห์ปัญหาให้หน่อยนะครับว่าจะพอมีวิธีใหนบ้างที่ทำให้มันเร็วขึ้นครับ....
ปล..ที่โรงพยาบาลแพทย์ร่วมมือร่วมใจใช้โปรแกรมนี้กันทุกคนกันทุกคน....มีRequest มาเยอะสุดและอยากให้แก้ปัญหาโดยเร่งด่วนคือเรื่องนี้แหละครับ....ไม่อยากให้แพทย์เสียกำลังใจ...

ขอบคุณครับ..
@......

ออฟไลน์ manoi

• Hero Member
  • Respect: +170
    • HOSxP Community Center
Trace คำสั่ง SQL ตอนสั่งพิมพ์ดูก่อนครับ แล้วค่อยหาว่าช้าตรงคำสั่งไหนครับ
HOSxP Project Manager / Cheif Developer / BMS MD

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
เสปค ตามที่บอก ไม่น่าจะช้านะครับ :D
เปิด แล้วส่งคำสั่ง sql ที่ช้า ให้ อ.manoi ดูครับ ;)
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE

ออฟไลน์ JACK_LOMKAO

• Sr. Member
  • Respect: 0
ลองดูที่ Printer ลองสั่งพิมพ์งานเอกสารอื่นดูครับ ว่าช้าหรือเปล่า  (ที่ไม่เกี่ยวกับHOSxP แต่ผมว่าไม่น่าจะช้านะ) เพราะที่รพ.ผมที่เคยมีปัญหาเช่นเดียวกัน (Printer ที่ผมใช้ HP Laser 1005 ช้ามากๆๆๆๆ) แต่พอเปลี่ยนเป็น BROTHER หายเลย ลองดูนะครับ แต่ถ้าไม่หาย สงสัยต้องทำตาม อ. ท่านอื่นๆ ที่แนะนำ
รพ.สมเด็จพระยุพราชหล่มเก่า เพชรบูรณ์ (รพช.60 เตียง)
เริ่มใช้ HOSxP เมษายน 2552 ปัจจุบันใช้  Version ไหนสมบูรณ์
ก็ใช้ Version นั้น

ออฟไลน์ navyNP

• Respect: +3
ที่ว่าช้านั้น ช้าขนาดไหนครับ โดยปกตินับจาก enter ไม่เกิน 10 วินาทีก็จะพิมพ์ใบแรกครับ ถ้าขนาดนี้แพทย์ยังบ่นว่าช้าก็ต้องทำใจครับ ต้องอธิบายให้หมอเข้าใจว่ามันเป็นปกติของ Laser printer โดยทั่วไปครับ หมอต้องรอเขาผลิตรุ่นที่กดปุ๊บแล้วปริ้นเลย(0 วินาที)ก่อนครับ  ;D
ส่วน Brother Laser นั้นเร็วจริงครับ(เคยใช้มาก่อน)แต่ ชุดดรัมแพงมาก(เท่ากับซื้อเครื่องใหม่เลย) แถมยังแยกชุดกับตลับหมึกอีกต่างหาก ดรัม 1 ชุดใช้ได้ประมาณ 20000 แผ่น(เขาโฆษณาว่าหยั่งงั้นนะครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราด้วย ที่ใช้อยู่ เปลี่ยนตลับหมึก 2-3 อันก็มีอันเป็นไปแล้วครับ) สรุปนะครับ ค่าดรัมชุดละ 4000(ของเทียบเท่า 2000) ตลับหมึกชุดละ 1600 รวม 5600 บาท(ซื้อเครื่องใหม่ที่ได้แถมมาทั้งดรัมและตลับหมึก ราคาเครื่องละประมาณ 3900 บาท ครับ)
เคยเป็น Admin รพ.อาภากรเกียรติวงศ์ สัตหีบ ชลบุรี(250 เตียง)
Implement by อ.MN & อ.suchai  ขึ้นระบบ 29 ก.ค.48
Server : RH Enterprise Linux AS release 3(taroon)
Client : winXP , Slave : winXP , MySQL 4.1
LIS : CST
version ปัจจุบัน 3.54.1.22

ออฟไลน์ udomchok

• Respect: +589
    • ร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17
ที่ว่าช้านั้น ช้าขนาดไหนครับ โดยปกตินับจาก enter ไม่เกิน 10 วินาทีก็จะพิมพ์ใบแรกครับ ถ้าขนาดนี้แพทย์ยังบ่นว่าช้าก็ต้องทำใจครับ ต้องอธิบายให้หมอเข้าใจว่ามันเป็นปกติของ Laser printer โดยทั่วไปครับ หมอต้องรอเขาผลิตรุ่นที่กดปุ๊บแล้วปริ้นเลย(0 วินาที)ก่อนครับ  ;D
ส่วน Brother Laser นั้นเร็วจริงครับ(เคยใช้มาก่อน)แต่ ชุดดรัมแพงมาก(เท่ากับซื้อเครื่องใหม่เลย) แถมยังแยกชุดกับตลับหมึกอีกต่างหาก ดรัม 1 ชุดใช้ได้ประมาณ 20000 แผ่น(เขาโฆษณาว่าหยั่งงั้นนะครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราด้วย ที่ใช้อยู่ เปลี่ยนตลับหมึก 2-3 อันก็มีอันเป็นไปแล้วครับ) สรุปนะครับ ค่าดรัมชุดละ 4000(ของเทียบเท่า 2000) ตลับหมึกชุดละ 1600 รวม 5600 บาท(ซื้อเครื่องใหม่ที่ได้แถมมาทั้งดรัมและตลับหมึก ราคาเครื่องละประมาณ 3900 บาท ครับ)
อ๋อ...เราซื้อหมึกกับแกนดรัมครับ ตัวเครื่องเขาแถมมา 55555555555
ทำด้วยหัวใจร.พ.สมเด็จพระสังฆราช องค์ที่ 17 อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี
อบรมโดย BMS Team เมื่อ พ.ย. 49 ขึ้นระบบห้องบัตรเมื่อ X'Mas 2007
2008 : X-Ray กายภาพบำบัด แพทย์แผนไทย กิจกรรมบำบัด OPD ตา
2009 : ทันตกรรม ห้องตรวจตา OPD (พยาบาลและห้องตรวจแพทย์บางห้อง)

ออฟไลน์ Khuad

• .. นางฟ้า ตัวไม่น้อยแล้ว ..
  • Respect: +10
สรุปนะครับ ค่าดรัมชุดละ 4000(ของเทียบเท่า 2000) ตลับหมึกชุดละ 1600 รวม 5600 บาท(ซื้อเครื่องใหม่ที่ได้แถมมาทั้งดรัมและตลับหมึก ราคาเครื่องละประมาณ 3900 บาท ครับ)

อ๋อ...เราซื้อหมึกกับแกนดรัมครับ ตัวเครื่องเขาแถมมา 55555555555

... 5555555   แหม  พี่โก้ตอบมานี่ โดนใจจริงๆๆๆ  555555    :P  :'( ......
โรงพยาบาลวังน้อย   พระนครศรีอยุธยา ( รพช.30 เตียง )
Server : ProLiant DL120G6  Xeon X3450  RDIMM 12 Gb  2x256GB SSD Raid 1

Slave : ProLiant ML110G6  Xeon X3430  UDIMM 8 Gb  2x300GB SAS Raid 1

HOSxP version  3.57.xx.xx    เริ่มระบบ  เมษายน 2549

ออฟไลน์ thannawe

• Respect: +8
สรุปนะครับ ค่าดรัมชุดละ 4000(ของเทียบเท่า 2000) ตลับหมึกชุดละ 1600 รวม 5600 บาท(ซื้อเครื่องใหม่ที่ได้แถมมาทั้งดรัมและตลับหมึก ราคาเครื่องละประมาณ 3900 บาท ครับ)

... 5555555   แหม  พี่โก้ตอบมานี่ โดนใจจริงๆๆๆ  555555    :P  :'( ......
5555 ;D :D ;D ;) :D ;D
กิจจา ชาญธัญกรรม
นักวิชาการคอมพิวเตอร์ชำนาญการ รพ.โพธาราม จ.ราชบุรี
็HOSxP XE